Mong ước... Hoa Lộc Vừng.

PhanQB

Thành viên
Lộc Vừng… em trước… là Mưng,
Núi rừng, khe suối… quê nhà của em.
Lá xanh… lộc tím… hoa xinh…
Nên người mới rủ… em về dưới xuôi…
*
Ngỡ ngàng… Tên mới… phố đông…
Nhớ quê… vàng lá, trơ cành… rụng rơi
Thẩn thờ… tạo hóa… chồi bung…
Nụ buông trước gió… chiều tà ngẩn ngơ

Nghẹn lòng… thức nở… trắng đêm,
Sáng ra rơi rụng… phố phường đầy hoa.
Tiếc... buồn… Ai cũng… hỏi sao…
“Cớ chi Hoa đẹp… Sáng tàn, Nở đêm ?”

Thẳm sâu… chẳng thốt… nên lời…
Giận Người… ưu ái Lộc Vừng… quên Mưng.

“Chẳng cần… thay Họ… đổi Tên…
Thì em… Sẻ nở... Suốt ngày… Người ơi !!!”
Ô Châu - 2015 (Hình ảnh hoa Lộc Vừng bên Hồ Gươm... trên internet)
Cảm ơn mọi người đã xem và xin cùng chia sẽ…=D>=D>=D>​

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Chào bác!
Cảm ơn bác về vài thơ hay quá.
Nhà em có cây lộc vừng trồng trong ang, cũng khá già nhưng không ra hoa, người ta bảo phun KNO3 để ra hoa nhưng em tìm mãi mà không có chất này. Bác có cách nào cho cây ra hoa không tư vấn cho em với nhé. Em cảm ơn bác!

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
Thơ hay quá bác chủ ơi. Lộc vừng mà hoa nở cả ngày chắc chẳng cây nào quyến rủ bằng đâu

PhanQB

Thành viên
Chào bác!
Nhà em có cây lộc vừng trồng trong ang, cũng khá già nhưng không ra hoa, người ta bảo phun KNO3 để ra hoa nhưng em tìm mãi mà không có chất này. Bác có cách nào cho cây ra hoa không tư vấn cho em với nhé. Em cảm ơn bác!
Cảm ơn bạn Nguyên đã ghé xem... và cũng mong ước cây lộc vừng nhà mình nở hoa như mưng Hồ gươm nhỉ...
Riêng bạn hỏi về KNO3 thì thực tình là mình chưa sử dụng đến, nên cũng đành chịu vậy...
Còn cây mưng nhà mình thì cũng trồng trong chậu cạn nhưng có hoa đó bạn... Khi thấy lá thật già mình rải chậu một nắm lân hạt và tưới nước bình thường, khoảng 10 ngày sau thì cắt nước một vài hôm cho lá trên cây vàng rụng hết và sau đó tưới lại bằng nước vo gạo, cố giữ ẩm gốc càng tốt... Khi cây bung lá mới gần hoàn chỉnh thì thấy vòi hoa bắt đầu bung dần ra... đến thời điểm này thì bít lổ chậu lại và cho cây ngâm nước để bông được dài hơn và hoa nở tươi hơn vậy thôi... (khi tìm ra được hình chụp đợt hoa trước, mình sẽ úp lên sau nhé)... Chúc bạn sớm có một cây lộc vừng nở nhiều hoa đep... Thanks !​

PhanQB

Thành viên
Thơ hay quá bác chủ ơi. Lộc vừng mà hoa nở cả ngày chắc chẳng cây nào quyến rủ bằng đâu
Không biết bạn và mình có quá ưu ái cho Lộc vừng quá không nhỉ... chứ thực thực tình khi em nó nở hoa thì quả là tuyệt thật.
Cảm ơn bạn đã ghé xem... chúc cuối tuần vui !

PhanQB

Thành viên
Chào bác!
Cảm ơn bạn Nguyên đã ghé xem... và cũng mong ước cây lộc vừng nhà mình nở hoa như mưng Hồ gươm nhỉ...
Riêng bạn hỏi về KNO3 thì thực tình là mình chưa sử dụng đến, nên cũng đành chịu vậy...
Còn cây mưng nhà mình thì cũng trồng trong chậu cạn nhưng có hoa đó bạn... Khi thấy lá thật già mình rải chậu một nắm lân hạt và tưới nước bình thường, khoảng 10 ngày sau thì cắt nước một vài hôm cho lá trên cây vàng rụng hết và sau đó tưới lại bằng nước vo gạo, cố giữ ẩm gốc càng tốt... Khi cây bung lá mới gần hoàn chỉnh thì thấy vòi hoa bắt đầu bung dần ra... đến thời điểm này thì bít lổ chậu lại và cho cây ngâm nước để bông được dài hơn và hoa nở tươi hơn vậy thôi... (khi tìm ra được hình chụp đợt hoa trước, mình sẽ úp lên sau nhé)... Chúc bạn sớm có một cây lộc vừng nở nhiều hoa đep... Thanks !​
Đây rồi hoa Lộc vừng nhà mình đợt trước...(Ảnh chụp buổi chiều tối, bằng ĐT cùi nên không được rõ nét).​

Chúc mọi người có một tuần làm việc mới thật vui vẽ và hiệu quả... Thanks nhiều !​

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Xem cây lại được ngắm hoa
Ngắm hoa xong lại đọc vần thơ hay
Ngất ngây sắc đỏ hoa vừng
Thăng hoa ban tối vội tàn sớm mai

Thank chủ topic đả cho xem cây-Hoa và thơ

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Em cảm ơn bác!
Lộc vừng nhà em để trong ang, em đã bịt ỗ thoát nước lai ngâm bầu trong đó lâu rồi ạ. Em thử bón siêu lân và cắt nước thử xem thế nào. Hy vọng là em nó nở hoa. Hoa cây nhà bác nở nhiều và đẹp quá ạ!

PhanQB

Thành viên
Xem cây lại được ngắm hoa
Ngắm hoa xong lại đọc vần thơ hay
Ngất ngây sắc đỏ hoa vừng
Thăng hoa ban tối vội tàn sớm mai

Thank chủ topic đả cho xem cây-Hoa và thơ
Cảm ơn... Quản lý Vũ Hồng,
Ghé thăm rồi lại... xướng thơ họa cùng.

"Ngất ngây sắc đỏ hoa vừng
Thăng hoa ban tối vội tàn sớm mai"

BS có chích "tí men" nào không8->... mà ngây ngất "chốt hạ" hai câu cuối... thăng hoa đến thế nhỉ?... Thanks BS nhiều !​

PhanQB

Thành viên
Em cảm ơn bác!
Lộc vừng nhà em để trong ang, em đã bịt ỗ thoát nước lai ngâm bầu trong đó lâu rồi ạ. Em thử bón siêu lân và cắt nước thử xem thế nào. Hy vọng là em nó nở hoa. Hoa cây nhà bác nở nhiều và đẹp quá ạ!
Mong cây Lộc vừng sẽ sớm biến hy vọng của bạn trở thành hiện thực... Thanks, chúc may mắn và có một mùa hoa đẹp !

MrTu

Thành viên
Nói thật tác giả đừng giận. Bài chỉ có ý nghĩa chứ không hay (không phải là thơ)

huynhtk

Thành viên
hoa đẹp thơ hay , ước gì chăm em lộc thêm tí nữa , trao chuốc thêm những vần thơ ấy cho sáng hơn thì là tuyệt phẩm bất hủ rôi

nghiaduong

Thành viên
tặng các tác giả trên mấy câu thơ về hoa lộc vừng của mình : LỘC VỪNG HỒ GƯƠM . Lãng đãng lộc vừng buông kín thu... heo may dan díu khói sương hồ.... đất trời như thể ban đầu ấy... lộc vừng yêu... ướt đỏ môi thu....