Mauro Stemberger - Nghệ nhân Ý

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Mauro Stemberger - Nghệ nhân Ý

Phôi thông như vậy ở VN ko thiếu. Nhưng cây như vậy ở VN hình như ko có.
đơn giản là tại vì chưa thấy có ai đủ khả năng và kiên nhẩn đẻ uốn thông hay tùng theo kiểu ở nước ngoài họ hay làm

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Mauro Stemberger - Nghệ nhân Ý

đơn giản là tại vì chưa thấy có ai đủ khả năng và kiên nhẩn đẻ uốn thông hay tùng theo kiểu ở nước ngoài họ hay làm
Vấn đề chính không phải là uốn cành đâu .
Nhưng quan trọng nhất là :

1. cây sống mạnh . Hễ mạnh rồi thì cắt tỉa sao cho:
2. đưa được chồi lá ở đọt cành về gần thân .

Các bạn cũng dư biết : không dễ gì chồi lá thông vọt ra ở những chỗ vỏ già .
Điều này vốn rất dễ dàng ở cây lá bản : cắt hết cành , còn trơ gốc , chồi lá từ thân vọt ra
lâu ngày thành cành .

Thông hoàn toàn khác hẳn , cành nào ít lá , sức nhựa không đẩy đủ là từ từ chết .
Cành nào không lá là chết ngay.

Thành thử , cắt tỉa sao cho vẫn đủ lá để cành sống .Nhưng lại phải hơi thiếu thiếu để đâm được
chồi lá ở phiá trong cành .

Riêng cây Thông đen Nhật bản , vốn là rất mạnh , nhưng đến giờ phút này vẫ chưa có
một thống nhất về cách tỉa chồi .
Lý do vì Thông đen phát chồi lá rất quái dị . Sự quái dị đó do hai thứ cộng lại nên càng quái dị :
(thời điểm và sức khỏe của cây )

_Đúng lúc nào đó mà cắt hết chồi lá . Cây có thể cho 2,3 chồi ở chỗ cắt
-Đúng một thời điểm nào khác , cũng cắt như vậy , cây lại chả cho cái chồi nào ở chỗ cắt .
Nhưng lại nhảy ra hai ba cái chồi ở vị trí cành 1 năm tuổi .
- đúng lúc nào đó , cắt chồi lá . Cây lại cho thiệt nhiều chồi ở cành 2 năm tuổi .

Thế nên người Nhật mới nói rằng :"Tỉa lá cây Thông đen được 10 năm thì mới biết võ vẽ cách tỉa Thông đen".

Mình tỉa đọt Thông đen cũng gần 20 năm , mà bây giờ có hỏi cũng bị ú ớ như thường .

Vài điều gởi tới các bạn biết cho vui chuyện ngày chúa nhật .

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Mauro Stemberger - Nghệ nhân Ý

Điều này vốn rất dễ dàng ở cây lá bản : cắt hết cành , còn trơ gốc , chồi lá từ thân vọt ra
lâu ngày thành cành .

Thông hoàn toàn khác hẳn , cành nào ít lá , sức nhựa không đẩy đủ là từ từ chết .

Thành thử , cắt tỉa sao cho vẫn đủ lá để cành sống .Nhưng lại phải hơi thiếu thiếu để đâm được

Riêng cây Thông đen Nhật bản , vốn là rất mạnh , nhưng đến giờ phút này vẫ chưa có
Lý do vì Thông đen phát chồi lá rất quái dị . Sự quái dị đó do hai thứ cộng lại nên càng quái dị :

-Đúng một thời điểm nào khác , cũng cắt như vậy , cây lại chả cho cái chồi nào ở chỗ cắt .
- đúng lúc nào đó , cắt chồi lá . Cây lại cho thiệt nhiều chồi ở cành 2 năm tuổi .

Thế nên người Nhật mới nói rằng :"Tỉa lá cây Thông đen được 10 năm thì mới biết võ vẽ cách tỉa Thông đen".

Mình tỉa đọt Thông đen cũng gần 20 năm , mà bây giờ có hỏi cũng bị ú ớ như thường .

dạ chính vì những điểm này mà cháu mới giám nói là chưa thấy ai ở Vn có khả năng và kiên nhẩn đó chú

chứ không phải cháu muốn nói đến cách bể cành đâu. vì bẻ cành thì hầu như ai cũng có thể bẻ được . đẹp hay không là tuỳ vaò cập mắt thẩm mỹ của mõi người . nhưng cái chính vẩn là sinh lý cuả cây . không nắm được sinh lý phát triển cuả cây mà mang ra bẻ thì ........ khó nói quá chú ơi

ngâm cứu mấy năm nay rồi mà tới gìơ này cháu vẩn chưa có được cây thông naò để nuôi vì có cây naò là chết cây đó

hiện gì chỉ có 1 cây thông đen duy nhất cuả anh Phong Nguyễn bên cali tặng cháu và anh Phong đã gọi cho cháu hướng dẩn cách chăm sóc , cắt tỉa theo thời điểm . nhưng cháu vẩn chưa giám đụng chạm gì nhiều ngoài việc chỉnh dáng cây sơ sơ thôi .

cháu còn đang chờ bài viết về cây lá kim của chú để có thêm kiến thức và chúc tự tin thì mới giám mua cây về nuôi nưả .

nhưng cháu không giám hối thúc chú vì thấy việc gì cũng phải kiên nhẩn từ từ , có nhiều khi đợi chờ cũng là hạnh phúc đó chú

haibien

Quản Lý Viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Mauro Stemberger - Nghệ nhân Ý

lâu ngày thành cành .

Cháu cám ơn chú nhiều.
Cháu cũng thử với thông Việt Nam rồi và cháu thấy 100% nó cũng như thế.
Cháu có mấy cây ,năm nào cũng cắt mà nó cứ lụi dần vì cành nào còn nhiều lá mới tồn tại còn ko ít là và ko lá là chết ngay.
Nhưng năm ngoái vào thời điểm đúng cháu cắt thì 100% kể cả cành trụi cũng lên và lên 3 ,4 mầm chứ ko phài 1 hay 2.
Và cây năm nay dậm um do thêm dc nhiều cành.

Nhưng thực sự để thu dc như những cây bên họ thì cháu thấy khó quá trời. Ko biết làm thế nào nữa,hy vọng chú có hướng dẫn dù với thời tiết bên đó để bên này có thể áp dụng dc phần nào.

Chứ cháu thấy chơi thông có lẽ là tuyệt đỉnh của sự sung sướng. Chú có thấy vậy ko?

haibien

Quản Lý Viên

dạ chính vì những điểm này mà cháu mới giám nói là chưa thấy ai ở Vn có khả năng và kiên nhẩn đó chú
VN có nền kinh tế trà chanh là chủ đạo mà anh cho lên mấy ai dám đặt tầm nhìn tới mấy chục năm nhưng chú Hùng nói.
Em thấy bên họ có thể làm từ a đến z những cây như này:

Nói bên ta thì nói chúng ta thế nọ thế kia,nhưng cơ bản chúng ta ko kém họ chỉ có tác phẩm chúng ta là kém họ thôi.
Các bác ở bên ngoài chắc có cái nhìn khách quan hơn về độ hơn kém đó.

Mà thôi em ko dám nói ra lại sợ bị đâm,sợ lại bảo đã làm dc như ông nọ ông kia chưa mà chê :-SS:-SS:-SS

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Cháu cám ơn chú nhiều.
Cháu cũng thử với thông Việt Nam rồi và cháu thấy 100% nó cũng như thế.
Cháu có mấy cây ,năm nào cũng cắt mà nó cứ lụi dần vì cành nào còn nhiều lá mới tồn tại còn ko ít là và ko lá là chết ngay.
Nhưng năm ngoái vào thời điểm đúng cháu cắt thì 100% kể cả cành trụi cũng lên và lên 3 ,4 mầm chứ ko phài 1 hay 2.
Và cây năm nay dậm um do thêm dc nhiều cành.

Nhưng thực sự để thu dc như những cây bên họ thì cháu thấy khó quá trời. Ko biết làm thế nào nữa,hy vọng chú có hướng dẫn dù với thời tiết bên đó để bên này có thể áp dụng dc phần nào.

Chứ cháu thấy chơi thông có lẽ là tuyệt đỉnh của sự sung sướng. Chú có thấy vậy ko?
Hay lắm !
ảm ơn bạn đã chia sẻ niềm vui .
Cứ ngó mấy cây Thông là người mỉnh nó muốn nhúc chích tay chân rồi .

Thế này đi , đừng có bận tâm bên tây bên ta gì nữa . Cứ từ từ vì hôm
nay ngày rằm tháng 5 ta , gần trùng ngày Hạ chí .

Nếu hình này bạn mới chụp hôm nay thì ghi ngày vào hình .
Đề đến chừng gần cuối tháng 7 (khoảng 3 tuần nữa ) lúc chồi lá (candle ,
vì chồi mộc hơi trằng như ngọn đèn cầy ) có lá xanh bắt đầu lớn vá xoè ra ,
lúc đó mình sẽ nói huyện tiếp về cắt tỉa .

Bạn chụp cho mình toàn bộ thân cành , ghi rõ tên giống Thông , mấy lá ,
lấy thước đo chiều dài trung bình của lá , loại đất trồng ...

Đăng ngay lên đây coi sao rồi mình tính .

Không thôi bạn đăng bài mới đi : Tỉa lá Thông đen chả hạn (nếu của bạn là thông đen ).

đăng bài cho nhiều ngươi biết , góp ý .
Mình sẽ góp một tay .
Cao nhân trên đời nhiều lắm .
Chỉ là họ hay làm biếng nói đấy thôi .

Làm liền đi .
Chúc vui nhiều với Thông .

BVDung

Thành viên tích cực
bên hộ rừng thông bạt ngàn thì họ tìm cây phôi như nào chẳng đươc
bên minh thi làm gì có nhiều như thế.dơn giản như linh sam phan giang thôi cũng khai thác gần hết rồi ,hết nạc đang vạc đến xương rồi lấy đâu ra cây nữa.còn trồng từ hạt thì lâu lắm

haibien

Quản Lý Viên
Hay lắm !
ảm ơn bạn đã chia sẻ niềm vui .
Cứ ngó mấy cây Thông là người mỉnh nó muốn nhúc chích tay chân rồi .

Thế này đi , đừng có bận tâm bên tây bên ta gì nữa . Cứ từ từ vì hôm
nay ngày rằm tháng 5 ta , gần trùng ngày Hạ chí .

Nếu hình này bạn mới chụp hôm nay thì ghi ngày vào hình .
Đề đến chừng gần cuối tháng 7 (khoảng 3 tuần nữa ) lúc chồi lá (candle ,
vì chồi mộc hơi trằng như ngọn đèn cầy ) có lá xanh bắt đầu lớn vá xoè ra ,
lúc đó mình sẽ nói huyện tiếp về cắt tỉa .

Bạn chụp cho mình toàn bộ thân cành , ghi rõ tên giống Thông , mấy lá ,
lấy thước đo chiều dài trung bình của lá , loại đất trồng ...

Đăng ngay lên đây coi sao rồi mình tính .

Không thôi bạn đăng bài mới đi : Tỉa lá. Thông đen chả hạn (nếu của bạn là thông đen ).

đăng bài cho nhiều ngươi biết , góp ý .
Mình sẽ góp một tay .
Cao nhân trên đời nhiều lắm .
Chỉ là họ hay làm biếng nói đấy thôi .

Làm liền đi .
Chúc vui nhiều với Thông .
Để cháu lập cái topic chỗ khác rồi mời chú vào tham gia. Trước cháu thích thông lắm nhưng ở VN ko ai mê và có kinh nghiệm về cây này lắm vì nó làm lâu và khó chứ ko như các cây khác.
Cháu giờ có cây này mà chưa thu dc lá ngắn lại. Điều kiện và giống bên Nhật nó khác lên tài liệu của họ ko áp dụng 100% dc.

bên minh thi làm gì có nhiều như thế.dơn giản như linh sam phan giang thôi cũng khai thác gần hết rồi ,hết nạc đang vạc đến xương rồi lấy đâu ra cây nữa.còn trồng từ hạt thì lâu lắm
Như bên Nhật hay Đài cây khai thác cũng có nhưng ko nhiều đâu bác,chủ yếu trồng từ bé đó.

Đó toàn chưa làm đã lâu lắm vậy thì như em nói ở trên ko ạ.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Chào bạn .

Có thể vì bạn chưa trồng thông nhiều từ hạt , hay chưa đem Thông từ núi rừng về
nên bạn thấy trồng từ hạt nó lâu .

Theo mình , chỉ cần 10 năm cây thông trồng từ hạt (nếu biết cách ) ,'
là có một cây thông đúng chuẩn bonsai thôi .Chứ mà rước một cây thông
cỡ 7-10cm đường kính gốc,từ núi về , chưa chắc gì 10 năm sau đã đưa được
chòm lá từ ngoài đỉnh cành về gần thân cây .

Mong bạn xét lại .

Bạn sẽ có niềm vui tuyệt vời : chờ đợi , nhìn cây thông con từ từ lớn ,
uốn cây thông con từ lúc nó 1 tuỗi . Đến khi nó 7-8 tuỗi , nó đã vạm vỡ vững
chãi như cây thông 20 tuổi . Nhưng .....nó lùn tịt !

Thông con 4 tháng tuổi

Thông con 9 tuổi .

Hy vọng bạn sẽ thích !

Chúc bạn vui .
==================================
Để cháu lập cái topic chỗ khác rồi mời chú vào tham gia. Trước cháu thích thông lắm nhưng ở VN ko ai mê và có kinh nghiệm về cây này lắm vì nó làm lâu và khó chứ ko như các cây khác.
Cháu giờ có cây này mà chưa thu dc lá ngắn lại. Điều kiện và giống bên Nhật nó khác lên tài liệu của họ ko áp dụng 100% dc.

Như bên Nhật hay Đài cây khai thác cũng có nhưng ko nhiều đâu bác,chủ yếu trồng từ bé đó.

Đó toàn chưa làm đã lâu lắm vậy thì như em nói ở trên ko ạ.

Được rồi , mình chở bạn mở topic về Thông rồi bàn chuyện .
Chắc phải mời bạn Minh Xuân cho biết một số chi tiết về Thông nhựa .
Kẹt quá thì để mình hỏi Anh Đỗ Xuân Cẩm .
Chứ Thông nhựa , thông lá dẹt , thông 5 lá ở Việt Nam thì mình đã được rờ tới
bao giờ đâu .
Chỉ hy vọng là áp dụng những điều của thông Đen Nhật bản vào chúng được thì hay quá.

GioNui

Moderator
Cảm ơn chú Hưng và AE đã nhiệt tình trao đổi.

Gió núi nghĩ chú Hưng sẽ còn mang đến nhiều điều mới lạ cho anh chị em diễn đàn, nào là dịch cái tạp chí tài liệu mà anh em trong nước không có điều kiện tiếp cận, chia sẻ những bài học chú nhận được từ bạn bè bonsai ở môi trường bên đó, những kinh nghiệm, trải nghiệm rút ra từ chính bản thân...

Gió núi nghĩ cách chia sẻ tốt nhất là chú tạo ra những chủ đề trong mục Bonsai cơ bản hoặc là Kinh nghiệm nghệ nhân như các anh khác thường làm. Sau ý kiến chia sẻ của chú, anh em nào có thắc mắc thì hỏi trực tiếp vào chủ đề đó. Như vậy sẽ giúp cho những người sau, không theo dõi đúng thời điểm vẫn có thể tìm được thông tin khi cần.

Chú cứ thong thả tập trung vào từng vấn đề, từng "lớp học" thì chuyên môn sẽ cao hơn. Chứ anh em thắc mắc thì nhiều, mà chú đi ngang lớp này ghé một chút, lớp kia một chút, ai muốn học hỏi chạy theo tìm lớp chú đang "dạy" cũng đuối à.

Vài lời chân tình, có gì không phải chú đừng đề bụng. Cháu cũng có nhiều câu hỏi, nhưng vẫn kiên nhẫn chờ đợi, thời gian còn dài, chú mới có nghỉ hưu có vài ngày chứ đâu xa, cái cây nuôi từ hạt cũng chờ ít nhất 10 năm mới dám chụp hình đưa lên khoe khoe tí chút mà....:D

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn chú Hưng và AE đã nhiệt tình trao đổi.

Gió núi nghĩ cách chia sẻ tốt nhất là chú tạo ra những chủ đề trong mục Bonsai cơ bản hoặc là Kinh nghiệm nghệ nhân như các anh khác thường làm. Sau ý kiến chia sẻ của chú, anh em nào có thắc mắc thì hỏi trực tiếp vào chủ đề đó. Như vậy sẽ giúp cho những người sau, không theo dõi đúng thời điểm vẫn có thể tìm được thông tin khi cần.

Chú cứ thong thả tập trung vào từng vấn đề, từng "lớp học" thì chuyên môn sẽ cao hơn. Chứ anh em thắc mắc thì nhiều, mà chú đi ngang lớp này ghé một chút, lớp kia một chút, ai muốn học hỏi chạy theo tìm lớp chú đang "dạy" cũng đuối à.
Cảm ơn bạn GioNui với nhắc nhở thật thiết thực .
Mình vừa mở topic mới về Thông ở mục kinh ngiệmm nghệ nhân .

Mời GioNui và các bạn theo dõi , góp ý .

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Thêm một cây mới được tạo dáng bởi Mauro.

Đây là cây Tung Rocky Mountain Juniper, (cây lúc mới đào cao 120cm, chiều ngang 160cm, đường kính gốc 40cm) cây này được đào bới Randy Knight (một người Mỹ chuyên đào thông và tùng trên núi cao) vào năm 2006, nhân dịp đến Portland bang Oregon ông Walter Pall đã mua cây này và sau đó phối hợp cùng Jim Doyle di chuyển về vườn của Jim ở Harrisburg bang Pennsylvania và được nuoi dưỡng đến gần đây Mauro mới có dịp tạo dáng cây này.
Và hiện tại cây đang nằm ở vườn bonsai Nature Way của Jim Doyle (cây được để giá bán là 25 ngan USD).

Những hình nầy do tôi chụp hôm thứ Bảy vừa rồi nhân chuyến đi đến vườn Nature Way.