Mai vàng có bông quanh năm

dinhtungsp

Thành viên mới
Các anh (chị) diễn đàn có ai biết tại sao mà nhà em có cây mai vàng mà quanh năm có bông, có phải do đột biến không

tranmang

Thành viên
Theo mình mai cây đã già mà tưới nước thiếu sẽ rụng lá rồi kết hoa, không kể tết, có lẽ cây của bạn chăm nước không đều nên có hiện tượng trên

nguyenchihiep

Thành viên
Mai vàng đó , do nó bị ngậm hoa từ trước tết cho nên nụ còn nắng mưa thất thường là nó nở hoa thôi

dinhtungsp

Thành viên mới
Xin chân thành cảm ơn các anh ( chị) . Em xin khẳng định cây mai của em là mai vàng không phải tứ quý.
Cây này khi ngoài đất nó vẫn có bông quanh năm. Em lên chậu được 2 năm rồi, sau tết mùng 10 là em lặt hết bông và nụ, nhưng mà lúc nào trên cây cũng có nụ, không phải lúc có lúc không. Để lễ 2/9 em về quê chụp hình cho các anh xem thử.

toainguyen82

Thành viên
Xin chân thành cảm ơn các anh ( chị) . Em xin khẳng định cây mai của em là mai vàng không phải tứ quý.
Cây này khi ngoài đất nó vẫn có bông quanh năm. Em lên chậu được 2 năm rồi, sau tết mùng 10 là em lặt hết bông và nụ, nhưng mà lúc nào trên cây cũng có nụ, không phải lúc có lúc không. Để lễ 2/9 em về quê chụp hình cho các anh xem thử.
Chào bạn.
Theo suy nghĩ của mình, ý bạn muốn hỏi là cây của bạn quanh năm luôn tồn tại nụ hoa trên cây mai và thường nở lát đát vài bông (hoặc nhiều hơn ) trên cây có trường hợp này hay không có đúng hong ạ?

Nếu đúng là ý như vậy thì cũng không có gì lạ đâu nha bạn. không phải mai tứ quý mà mai vàng mình vẫn như thế. thông thường nếu cây mai (ngoài tự nhiên hoặc ngoài đất, cây to trong chậu) thường có khuynh hướng kết nụ sớm hơn cây mà chúng ta chăm sóc và bắm xả bài bản. chính vì thế, cây sẽ nở hoa lát đát quanh năm mà chúng ta tưởng rằng nó có nụ quanh năm ấy.)

Muốn cây mai kết nụ sớm rất đơn giản (thông thường cây mai sau mùng 5/5 al đã có thể kết nụ và bắt đầu nở hoa. tuy nhiên, nếu bạn sau tết chỉ lặt bỏ bông nở và KHÔNG XẢ TÀNG, LÁ NON gì hết thì tôi tin chắc là nó sẽ kết nụ trước mùng 5/5. nên việc muốn cây có hoa nở lát đát quanh năm là chuyện nhỏ (vì thế tôi mới nói cây trong thiên nhiên thường làm nụ sớm hơn và sẽ nhạy cảm hơn với mấy cơn mưa là lý do này nhé).

Như vây mình có thể khẳng định cây bạn là bình thường chỉ do đặt tính giống (giống dưới 7 cánh) đôi khi kết nụ hơi sớm tý thôi.

Nguyễn toại Nguyện

THẤY DIỄN ĐÀN HƠI SƠM TỤ NÊN GÓP Ý ANH EM ĐỪNG ...... CHÉM MÀ TỘI CHO .... TUI NHE. ĐÔI KHI LÊN DIỄN ĐÀN THẤY DẠO NÀY AI CŨNG LÀ CAO THỦ HẾT NÊN THẤY ÍT NGƯỜI HỎI NÊN...... BUỒN ....... LEO XUỐNG. HI HI

Last edited:

Hoàng Phúc1

Thành viên mới
Bác cho hỏi mai này gọi là giống mai gì, hoa mấy cánh... Có phải khi mới hú lá non phải có màu đỏ lợt (phớt hồng rất nhạt) không.
Em có một cây thấy thân và lá tương tự, tất nhiên không đẹp như cây này. Nên muốn hỏi cho biết, vì mới đem về chưa thấy hoa nở thế nào.
Chúc bác vui.