Mai vÀng vẪn nỞ hoa...

vuongcc

Thành viên
Vuongcc; chào các Huynh, Đệ! Các chuyên gia xứ sở của Mai vàng...!
Cây Mai này của vuongcc chơi đến nay đã được 4 năm rùi.
Năm nào cũng vậy, chơi tết song là vuongcc cắt hết lá, hết hoa, rồi chăm sóc bình thường...
Nhưng năm nay cây Mai vàng này nhà vuongcc lạ hơn mọi năm các huynh,Đệ ạ!
Hôm mồng 10 Tết vuongcc cát hế hoa, nụ, lá song bê ra ngoài để, cũng chăm bón như mọi khi.
Nhưng không hiểu sao sau khoảng một tuần nó lại ra rất rất nhiều những nụ bé li ti.
Rùi đến nay hoa nở như thế này đây các bác ạ! Vuongcc thấy hoa đẹp tiếc không muốn cắt bỏ, cứ để chơi cho đẹp!
Mọi người đến chơi không biết, cho là vuongcc phun thuốc kích thích ra hoa...! Nhưng không phải vậy.
Mong các chuyên gia xứ sở của Mai vàng cho vuongcc lời tư vấn, có lên cắt bỏ hoa lần nữa hay cứ để chơi?
Nếu cứ để hoa thì nó có ảnh hưởng gì tới sức khỏe của cây & tiến độ của hoa cho xuân tới không ạ?
Thanks!

"Chớ bảo xuân tàn hoa rụng hết
Đêm qua trước ngõ một nhành Mai"

dailoc

Thành viên tích cực
Trong thời điểm cắt lá bỏ nụ lần đầu (Mùng 10) cây mai của bạn còn quá sung sức. Thế nên sau khi xả nó vẫn phải ra hoa lại lần nữa. Đó là chuyện bình thường, thỉnh thoảng mình vẫn gặp, nhất là với những cây xả tàng sớm khi cây chưa hết hoa.
Để dưỡng sức cho cây bạn nên lặt bỏ ngay hết những nụ và hoa muộn mằn này. Nếu không sau đó cây của bạn có thể bị ảnh hưởng nặng đấy.

lộc trời cho cứ hưởng đi a ơi. phân bón đầy đủ thì không ảnh hưởng gì đâu. e thấy có người tháng 4 âm lịch còn lặt lá nữa mà tết bông vẫn đầy cây mà ?

babyblue

Thành viên
chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến sinh lý của cây, nhất là tết sau sẽ đến sớm, về vấn đề này bác Minh đã cảnh báo khá nhiều lần

bạn ko nên tiếc về điều này, điều cần làm là bạn nên tác động ngay giúp cây ra chồi lộc mới sum sê, bắt đầu 1 chu trình mới cho cây mai kẻo muộn

bạn có thể tham khảo bài "Chăm sóc mai sau tết" của bác Minh

thân

vuongcc

Thành viên
Vâng cảm ơn những lời chỉ bảo của các chuyên gia sứ sở mai vàng!
Vuongcc cũng rất mong có thêm những lời chỉ bảo về những kinh nghiệm chăm sóc mai vàng của các bác...!!!
Thanks!:)>-

dcvuong

Thành viên tích cực
Cây mai của anh Vương mắn thật đấy!=))=))X_X

Anh thực hiện theo tư vấn của bác Dailoc là chính xác đấy, nếu muốn tìm hiểu sâu hơn thì anh vào tham khảo thêm ở topic ''Chăm sóc mai sau tết" nói rất cụ thể đấy anh ạ.

vuongcc

Thành viên
Cây mai của anh Vương mắn thật đấy!=))=))X_X

Anh thực hiện theo tư vấn của bác Dailoc là chính xác đấy, nếu muốn tìm hiểu sâu hơn thì anh vào tham khảo thêm ở topic ''Chăm sóc mai sau tết" nói rất cụ thể đấy anh ạ.
Chào em! Anh biết nó mắn, đã đặt vòng cho nó rùi mà hổng được!:D
Anh sẽ làm theo ý kiến của bác dailoc.
thanks!