Mai cứ ra chồi từ gốc

thichmailan

Thành viên mới
Last edited:

tranmang

Thành viên
Theo mình cây lên ở gốc thì không phát triển phần ngọn, cây của bạn lên cành ở gốc là do cây nằm ngang nên hạn chế đưa nhựa lên thân cây vì nguyên tắc nhựa lên thẳng bao giờ cũng mạnh hơn, mình nghỉ bạn nên: 1.Dốc chậu nghiêng một tý cho ngọn lên hơi thẳng, khi nào đạt ý muốn thì cho nó về lại theo yêu cầu. 2. Vặt bỏ toàn bộ phần cành ở gốc và những cành lên mà mình không mong muốn để dồn sức cho chổ cần lên. 3. Bạn có thể dùng giao hoặc kềm gọt hết phần u ở chổ chồi non cho nó phẳng sau đó dùng keo liền da bôi vào ( chỉ cho liền da chứ không cho đâm chồi). Nếu thấy hợp lý bạn làm thử nhé

thichmailan

Thành viên mới
Theo mình cây lên ở gốc thì không phát triển phần ngọn, cây của bạn lên cành ở gốc là do cây nằm ngang nên hạn chế đưa nhựa lên thân cây vì nguyên tắc nhựa lên thẳng bao giờ cũng mạnh hơn, mình nghỉ bạn nên: 1.Dốc chậu nghiêng một tý cho ngọn lên hơi thẳng, khi nào đạt ý muốn thì cho nó về lại theo yêu cầu. 2. Vặt bỏ toàn bộ phần cành ở gốc và những cành lên mà mình không mong muốn để dồn sức cho chổ cần lên. 3. Bạn có thể dùng giao hoặc kềm gọt hết phần u ở chổ chồi non cho nó phẳng sau đó dùng keo liền da bôi vào ( chỉ cho liền da chứ không cho đâm chồi). Nếu thấy hợp lý bạn làm thử nhé
Cám ơn bác e ap dụng luôn và ngồi đợi kết quả

tranmang

Thành viên
Đúng như thế, 2 cái chồi 1 chổ đó bạn để dự phòng 1 cái cho lên, 1 cái cho hồi thân (nếu trường hợp phần trên bị hỏng). Sau này phía trên lên được rồi thì chỉ cần 1, nếu sợ đất trồng rơi khi để chậu nghiêng có thể lấy xơ dừa, rêu,... để phủ phần dưới để khi tưới nước cho an toàn

nnaakkkk

Thành viên
Bạn muốn đọt ra ngay chổ vết cắt rất đơn giản , bạn cắt lại vết cắt mới lấy túi nilon buộc cách vết cắt 2cm ,kéo cho bao sệ xuống xung quanh cho nước có chổ động lại ,sau 10 ngày đọt non ra chi chít tha hồ mà tuyển
==================================

Last edited:

tranmang

Thành viên
Đây là một kinh nghiệm hay, sẽ áp dụng cho những cây bướng không chịu ra chồi theo ý định

longannguyen

Thành viên mới
Bạn muốn đọt ra ngay chổ vết cắt rất đơn giản , bạn cắt lại vết cắt mới lấy túi nilon buộc cách vết cắt 2cm ,kéo cho bao sệ xuống xung quanh cho nước có chổ động lại ,sau 10 ngày đọt non ra chi chít tha hồ mà tuyển
Hay thật nè thanks

NNCHAUKHA

Thành viên mới
Thường cây đâm chòi trên ngọn trước, cây của bạn có thể ban đầu cũng đâm chòi trên ngọn nhưng do yếu tố bên ngoài tác động ( va chạm, bọ trĩ v.v..) khiến chòi non bị ảnh hưởng, giờ cây " nhát" nên đâm chòi ngược từ dưới lên. Bạn không cần xử lý vì chòi sẽ đâm ra dần dần rồi phía trên cũng có rất nhiều ( khoảng 2 tháng), bạn theo dõi xem lá non có bị nhăn hay đổi màu thì biết bị dính bọ trĩ, xử lý tốt cây sẽ um tùm, nếu siêng thì tưới phun sương ( tưới thân) cho cây mỗi ngày 2 đến 3 lần.
Hình ảnh cây đâm chòi từ gốc tương tự

Last edited:

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cây mai nhà mình không chịu ra chồi ở ngọn như bình thường mà cứ ra chồi từ gốc , mình đã cắt cụt đi một đơt rồi nó lại lên tiếp dợt 2 , phần ở trên ra một chồi nhưng cũng khá xa phần đầu của cây nhìn cây rất xấu . Mong các bác giúp đỡ , xin cám ơn !

http://s748.photobucket.com/user/namigo/media/84158177-a477-4bae-9b26-fdf42a2d1f40_zpsfi7onzsr.jpg.html
Như vậy thi nghịch lý, cây phát triển theo nguyên tắc quang hướng động, nơi nào nhiêu sáng thi nó phát triển theo hướng đó và nó bao giờ cung phát triển theo ưu thế ngọn. Phần ngon không phát triển được là có vấn đê. Bạn kiển tra xem trên phần tược gốc co bị tỳ vết gì không, có thể nơi ấy bi nghẻn mạch nhựa như bị khối u nào đó phát triển hoăc do sâu đục thân gây giảm hoạc tắt mach nhựa, chinh vì vậy cây không phát triển được phần trên. Bạn quan sát thật kỹ và báo cho kết quả ?

thichmailan

Thành viên mới
Gởi bác Minh Cao , cây nhà em hoàn toàn bình thường gần đây mới cắt bớt phần trên cho ngắn lại mà nó không ra chồi ở trên mà cứ mọc tùm lum ở phần gốc và rễ .Vừa rồi em có làm theo hướng dẫn của các anh em trên diễn đàn là nghiêng chậu và cắtt thêm lần nửa rồi trum bao nilon lại và ngồi đợi . Cám ơn bác đã quan tâm và gop ý !