mai cổ thụ này e mới tậu chia sẽ với a e đánh giá!

longthanh23

Thành viên
cây mai này e mới mua hồi chiều để góp vào bộ sưu tập mai vàng của e,hoành gần 100cm,cây lùn,bông rất sai và bộ đế đẹp nhưng mới cho vào chậu chưa dám moi ra...

a e góp ý nhé nhiệt tình nhé cây này có cần cắt nữa không?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Đào về là vô chậu luôn hả LT ?Có thể cho biết giá đuợc kô ? Hoành 100cm bây giờ khó tìm.

longthanh23

Thành viên
Đào về là vô chậu luôn hả LT ?Có thể cho biết giá đuợc kô ? Hoành 100cm bây giờ khó tìm.
Dạ!e về vô chậu luôn,e theo gốc này 6 tháng rồi chủ cây cứ lèn èn mãi k muốn bán nhưng bây giờ kẹt tiền nên bna1 cho e với giá 48 triệu!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Chúc mừng có cây đẹp,giá rẻ,nếu cây mới về mà trồng luôn thì nên dùng nấm TRICHO. tôi nhìn kô được rõ ,hình như thành phần mụn dừa hơi nhiều thì phải.

longthanh23

Thành viên
Chúc mừng có cây đẹp,giá rẻ,nếu cây mới về mà trồng luôn thì nên dùng nấm TRICHO. tôi nhìn kô được rõ ,hình như thành phần mụn dừa hơi nhiều thì phải.
e làm theo tỉ lệ như thế này a xem có dc không: sơ dừa 3 phần,tro trấu 2 phần,vỏ trấu 1 phần...k sử dụng đất a xem có dc không vì cây này bể bầu 50%...riêng sơ dừa và trấu e đã u cũng hơi lâu!

pvson

Thành viên
Cây này nhỏ hơn cây mua hồi năm ngoái phải không Thành, Mai lớn mà có tàn đều như vây là rất đẹp, bông cánh có kín không. Chúc mừng có cây khủng và đep, để mai lại xem cho đã

longthanh23

Thành viên
Cây này nhỏ hơn cây mua hồi năm ngoái phải không Thành, Mai lớn mà có tàn đều như vây là rất đẹp, bông cánh có kín không. Chúc mừng có cây khủng và đep, để mai lại xem cho đã
đúng vậy đó chú!cây này nhỏ hơn cây mua năm ngoái,mai rảnh chú xuống nhà xem nhé!cháu còn 2 cây nữa mua cách đây 1 tháng up cho chú,dblongthanh,và các a e xem luôn...

cây 1
hoành 100cm,tàn cao 4m mua với giá 80 triệu

cây 2
hoành 68cm mua 35 triệu nhưng cây này có bộ đế khủng

2 e này đang nằm tại vườn của ông a chăm sóc hộ e tết nay e sẽ đưa về!

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Nếu hoành 100 mà 1 thân thì càng hiếm mà lại khó kiếm,chúc mừng,cây 1 có tàng đẹp,sao ko thấy bộ rễ vạy bạn?

longthanh23

Thành viên
Nếu hoành 100 mà 1 thân thì càng hiếm mà lại khó kiếm,chúc mừng,cây 1 có tàng đẹp,sao ko thấy bộ rễ vạy bạn?
cây mới về chưa dám moi rể bạn à!mình moi thử rồi rất hoành tráng luôn,cảm ơn bác đã chia sẽ nhé!

trantinhtkv

Thành viên
hoành này chỉ mua được từ Đà Nẵng - Quảng Nam trở vào thôi. nhà rộng bác cứ trồng ở trước nhà khổi chậu. năm nào cũng có Mai chơi tết đến ra Giêng.

longthanh23

Thành viên
hoành này chỉ mua được từ Đà Nẵng - Quảng Nam trở vào thôi. nhà rộng bác cứ trồng ở trước nhà khổi chậu. năm nào cũng có Mai chơi tết đến ra Giêng.
không phài đâu bạn ơi,mai ngoài ngoài đó mua rủi ro cao lắm!mình toàn mua những cây mai cách nhà mình 200km trở lại thôi!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Theo tôi nên nghiên cứu để hạ bớt 1 cốt thân. Các chân cành cũng nên rút ngắn. Khi cây mạnh tôi sẽ chém, các nhát cắt ở những đường màu đỏ khỏi phân vân. Vị trí hạ thân màu xanh nên đắn đo, nếu chưa đủ tự tin bạn có thể dùng phấn vẻ thử vị trí định cắt, dùng bao trùm phần định cắt bỏ sao cho không nhìn thấy, để đó đi qua đi lại ngắm cây 2, 3 ngày trước khi quyết định

hhanh

Thành viên tích cực
Cây này 2 thân mà to thì chơi song thụ cũng được. Nhưng cây mai mới bứng lên mà vào chậu liền thì ko hây lắm (cây lớn tuổi) ít nhất là 3 ngày mới vào chậu. còn khỏe nhất là 7 đế 10 ngày. Nơi anh trồng có bị lạnh không? nếu lạnh nên lấy ni long đậy lại cho kính chậu làm ẩm rể mới dể ra rể cám hơn. Cây mai mới bứng mà trồng liền thì tưới ít nước chúc nha coi chừng dư nước. Quan trọng là ấm bộ rể. Còn nếu muốn cắt cành thì phải cắt khi cây mới bứng về đừng để cây lú chòi rồi mới cắt cành cây sẽ yếu. Em biết vậy thoi anh thông cảm