mai cổ thụ này e mới tậu chia sẽ với a e đánh giá!

longthanh23

Thành viên
:-jcây nầy mình mới về bể bầu 50% nên ko dám để lộ bộ đế của cây. khi nào cây mạnh mình sẽ up lại cho ae xem nhé!

longthanh23

Thành viên
Theo tôi nên nghiên cứu để hạ bớt 1 cốt thân. Các chân cành cũng nên rút ngắn. Khi cây mạnh tôi sẽ chém, các nhát cắt ở những đường màu đỏ khỏi phân vân. Vị trí hạ thân màu xanh nên đắn đo, nếu chưa đủ tự tin bạn có thể dùng phấn vẻ thử vị trí định cắt, dùng bao trùm phần định cắt bỏ sao cho không nhìn thấy, để đó đi qua đi lại ngắm cây 2, 3 ngày trước khi quyết định
e in tấm hình của a LÔ vẽ rồi e phóng to toàn khổ giấy a4 luôn,e cầm tấm hình đi qua đi lại mà thấy vẫn không ổn nếu hạ bới 1 thân thì e hơi nhát tay !khó nghĩ quá,a Lô còn phương án khác k?nếu như k hạ thân để vậy thì có cần chỉnh sửa gì nữa k?
==================================
Chúc mừng bạn mới tậu được cây mai khũng , đẹp , giá rẻ.
cản ơn bạn!khi nào hoàn thiện mình sẽ up lại!
Cây này 2 thân mà to thì chơi song thụ cũng được. Nhưng cây mai mới bứng lên mà vào chậu liền thì ko hây lắm (cây lớn tuổi) ít nhất là 3 ngày mới vào chậu. còn khỏe nhất là 7 đế 10 ngày. Nơi anh trồng có bị lạnh không? nếu lạnh nên lấy ni long đậy lại cho kính chậu làm ẩm rể mới dể ra rể cám hơn. Cây mai mới bứng mà trồng liền thì tưới ít nước chúc nha coi chừng dư nước. Quan trọng là ấm bộ rể. Còn nếu muốn cắt cành thì phải cắt khi cây mới bứng về đừng để cây lú chòi rồi mới cắt cành cây sẽ yếu. Em biết vậy thoi anh thông cảm
cảm ơn bạn đã chia sẽ nhé!

longthanh23

Thành viên
luôn tiện mình up luôn cây mới đưa về nhà...mời a dovanlo,dblongthanh,a minh,và tất cả các a e trên diển đàn xem dùm,cây này 2 thân 1 trực,1 lắc theo thân trực,cây cao 2.8m vô châu 1m65 hoành gần 90cm

Em chia sẽ luôn mấy hình ảnh mai tết tan mão này

gốc này hoành 100cm

vuquang

Thành viên
Anh Long Thành anh ở đâu vậy những cây như của anh quê em nhiều lắm mà giá lại rẻ nữa nếu anh có hứng thú aloo cho em em sẽ chụp hình cho a tham khảo được không?
Hoành như những cây của a không hiếm đâu mà giá lại rẻ nữa anh ạ!

longthanh23

Thành viên
Anh Long Thành anh ở đâu vậy những cây như của anh quê em nhiều lắm mà giá lại rẻ nữa nếu anh có hứng thú aloo cho em me sẽ chụp hình cho a tham khảo được không?
mình ở Bình Dương,chổ mình mai đắc lắm nếu dc như bạn nói thì còn gì bằng,ước mơ của mình là sưu tập khoản 100 gốc cổ mai hoa đó,bạn chụp hình up thử xem nào!

vuquang

Thành viên
Dạ! Vừa rồi ở quê vợ em có nhà trồng một cây Mai trước sân to lắm em không ước lượng chính xác được do ở xa nhưng khoảng gấp rưỡi cái phích nước anh ạ, hoa nở cực rộ, ong bướm bay đến đầy hết, tàn hoa bằng 1 khoảng sân nhưng ổng chỉ bán 50 triệu thôi anh ạ! mà cây đó đợt em về hinh như ổng bán rồi, để khi nào em về coi lại thử và còn nhiều nữa ạ!

longthanh23

Thành viên
Dạ! Vừa rồi ở quê vợ em có nhà trồng một cây Mai trước sân to lắm em không ước lượng chính xác được do ở xa nhưng khoảng gấp rưỡi cái phích nước anh ạ, hoa nở cực rộ, ong bướm bay đến đầy hết, tàn hoa bằng 1 khoảng sân nhưng ổng chỉ bán 50 triệu thôi anh ạ! mà cây đó đợt em về hinh như ổng bán rồi, để khi nào em về coi lại thử và còn nhiều nữa ạ!
bạn có thể cho biết quê bạn ở đâu không?

vuquang

Thành viên
Em ở Quảng Ngãi ạ! Nếu anh cần em sẽ lùng kiếm rồi pót lên anh đánh giá được không? Mà hoành của cây là tính từ cổ rễ lên bao nhiêu ạ?

longthanh23

Thành viên
Em ở Quảng Ngãi ạ! Nếu anh cần em sẽ lùng kiếm rồi pót lên anh đánh giá được không?
ok!cảm ơn bạn trước nhé!
Em ở Quảng Ngãi ạ! Nếu anh cần em sẽ lùng kiếm rồi pót lên anh đánh giá được không? Mà hoành của cây là tính từ cổ rễ lên bao nhiêu ạ?
tính từ cổ rể lên khoảng 20cm!

bonsai525288

Thành viên mới
mình trồng mai cổ đem từ rừng campudia về , to gấp 3 lần cây post tren , mình chẳn cần để bầu đất chủ yếu là đào đừng

để tổn thương nhìu thôi , mình mang về để trơ ra 1 ngày trong mát . Bắt đầu ngày thứ hai ngâm kích thích rể khoảng nữa

ngày , cách pha đất để trồng là không có đất , 5 cát 1 tro trấu va 1 phân bò phai . Cây phải chổ mát hoặc nắng râm , phủ

bao nilon từ ngọn xuống tới gốc , 1 tuần tưới kích thích rể 1 lần khoản nữa tháng là mầm phát đầy luôn , lúc phát mầm thấy

mầm cao thì bỏ bao nilon ra . Trong khoảng thời gian bỏ bao nilon ra phải xuyên phun nước giữ độ ẩm cho cây , khoảng 1

tháng hơn rể phát nhỏ như cộng chỉ rồi . Đây là mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm của mình về mai đào từ rừng về mà không cần

bầu đất , mình không nghỉ là cây mai yếu và khó trồng như mọi người .

0935.525288 mai cổ

thichtumlum

Thành viên Mua Bán
Chúc mừng bác đã mua được cây mai đẹp, hoành 100 bây giờ là hơi hiếm thấy. Ráng chăm sóc em nó cho tốt nhé.

longthanh23

Thành viên
mình trồng mai cổ đem từ rừng campudia về , to gấp 3 lần cây post tren , mình chẳn cần để bầu đất chủ yếu là đào đừng

để tổn thương nhìu thôi , mình mang về để trơ ra 1 ngày trong mát . Bắt đầu ngày thứ hai ngâm kích thích rể khoảng nữa

ngày , cách pha đất để trồng là không có đất , 5 cát 1 tro trấu va 1 phân bò phai . Cây phải chổ mát hoặc nắng râm , phủ

bao nilon từ ngọn xuống tới gốc , 1 tuần tưới kích thích rể 1 lần khoản nữa tháng là mầm phát đầy luôn , lúc phát mầm thấy

mầm cao thì bỏ bao nilon ra . Trong khoảng thời gian bỏ bao nilon ra phải xuyên phun nước giữ độ ẩm cho cây , khoảng 1

tháng hơn rể phát nhỏ như cộng chỉ rồi . Đây là mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm của mình về mai đào từ rừng về mà không cần

bầu đất , mình không nghỉ là cây mai yếu và khó trồng như mọi người .

0935.525288 mai cổ
rất cám ơn bạn đã chia sẽ,mai cổ thụ đem từ rừng camphuchia về tuổi thọ sẽ k cao.lúc trước mình cũng đem về vài chục góc nhưng rất hao hụt chết hơn phân nửa ngán luôn,,,bác ở tỉnh nào vậy?
Chúc mừng bác đã mua được cây mai đẹp, hoành 100 bây giờ là hơi hiếm thấy. Ráng chăm sóc em nó cho tốt nhé.
cám ơn bac đã động viên,mình sẽ cố gắng để cây mai sống tốt mới xứng đáng công sức đã bỏ ra...:)>-

bonsai525288

Thành viên mới
Sáng nay anh MrNhan phone em , khi nào em em chụp hình cho ae xem mai cổ chứ tháng này không đào mai rừng về

được MrNhan oi!

NGVTHUAN

Moderator
Thời điểm này mà tìm được mai vàng hoành 100 trở lên thật hiếm thiệt đó bạn .Chúc bạn có cây mai đẹp.