mai bị ong cắn lá

ngoanhthu

Thành viên
Các bác cho em hỏi với mai bị ong cắn lá như này phun thuốc gì được ạ?
Em phun thuốc sâu nhưng ong nó không sợ.

==================================

Last edited:

tangkiem

Thành viên mới
mình đã làm như thế này : lấy thuốc xịt muỗi xịt vào bình tưới cây (ít thôi, chỉ cần nhấn 1 cái là được), sau đó cho nước vào đầy bình tưới cây và xịt! chưa thấy tác dụng phụ nào!

bác nào có ý kiến hay hơn không?

huynhtk

Thành viên
Đối với ong cắn lá là một dạng của ong tò vò nhưng vì để kiếm được con trùng như dế ,nhện.... thì ngày càng hiếm , nó vừa là con vật có lợi vừa là con vật có hại , có lợi là nó bắt con sâu ăn lá trên cây mai vể nó nuôi , thì sâu đỡ ăn lá mai nhưng có hại là đi cắn lá mai về cho sâu ăn, nó nuôi con sâu đó lớn lên rồi nó đẻ trưng vào và bít miệng ổ lại sâu sẽ chết vài ngày sau đó trứng ong nở ra và con nhông có thức ăn để lớn , như vậy việc diệt loai ong này có 3 cách :
1/ phun thuốc sâu diệt sâu ăn lá ngay từ sâu non nên ong ko có cơ hội bắt sâu ăn lá mai nó chuyển sang bắt những con sâu ăn lá cây khác nên cây mai minh không bị ong phá
2/ dùng vợt bắt muỗi để diệt , nhưng coi chừng loại ong nay hung lắm , nó cắn lại đấy
3/ chổ gần cây mai bị cắn lá nhất định có ổ của nó , có thể phá ổ hoặc chờ cho nó rúc vào ổ là mình bít miệng lại lun , diệt được cả sâu lẫn ong , vì ổ của nó thường làm chổ kẻ tường hay trong những ống nhựa tưới cây mà mình vất quanh vườn
Còn vì sao ta phun thuốc có thể phòng được nó vì lý do ta phun thuốc diệt hết sâu ăn lá rồi nên nó không có cơ hội bắt đc sâu , còn khi nó đã cắn lá tha đi rồi thì có phun thuốc giết người nó vẫn không chết vì lá đó nó đem về cho con sâu ăn chứ nó đâu có ăn mà chết

ngoanhthu

Thành viên
Cảm ơn bác đã chỉ dẫn. Nhưng có điều em không hiểu là cây mai nhà em không có bất cứ một con sâu nào cả vì em quan sát rất kỹ và đã phun thuốc diệt sâu phòng trừ. Chắc loại ong này nó bắt sâu khác sau đó nó cắt lá mai về nuôi. Em rình đập chết được vài con nhưng không ăn thua bác ạ. Nhưng nó rất khôn bây giờ trông thấy người là nó bay đi luôn không vào cắn lá, nhưng cứ mình không có nhà nó tranh thủ cắn te tua luôn. Bọn này nó cứ rình ăn lá non trước khi hết lá non nó tấn công sang cả lá già mới bực mình chứ. Bác có cách nào hiệu quả hơn không chả nhẽ cho cây mai vào trong nhà lưới???

huynhtk

Thành viên
Trả lời: mai bị ong cắn lá

Cảm ơn bác đã chỉ dẫn. Nhưng có điều em không hiểu là cây mai nhà em không có bất cứ một con sâu nào cả vì em quan sát rất kỹ và đã phun thuốc diệt sâu phòng trừ. Chắc loại ong này nó bắt sâu khác sau đó nó cắt lá mai về nuôi. Em rình đập chết được vài con nhưng không ăn thua bác ạ. Nhưng nó rất khôn bây giờ trông thấy người là nó bay đi luôn không vào cắn lá, nhưng cứ mình không có nhà nó tranh thủ cắn te tua luôn. Bọn này nó cứ rình ăn lá non trước khi hết lá non nó tấn công sang cả lá già mới bực mình chứ. Bác có cách nào hiệu quả hơn không chả nhẽ cho cây mai vào trong nhà lưới???

những cách tôi chỉ dẫn là hiệu quả đấy , giả thích cho anh hiểu là nó bắt sâu từ khi còn nhỏ nên mình chưa hay , còn chỉ có sâu ăn lá mai thì ko ăn lá khác , tôi có 30 chậu trên lầu nhưng chỉ bị một 1,2 lá thôi là tôi diệt ngay

Lagi

Thành viên mới
Chào bạn. Vấn đề ong cắn lá này trên diễn đàn mình đã có bạn nào đó chia sẽ. Mình xin phép gửi cho bạn thạm khảo. Bạn xem hình nhé, mình chụp lại màn hình nên chỉ lấy phần sau thôi.

đinh công hoàng

Thành viên mới
Khi các bạn dùng thuốc trừ sâu có hoạt chất abamectin như : boama , resgain ....sẽ diệt được sâu , bọ trỉ , và những côn trùng có cánh như : ong , muổi ,kiến ....

ngoanhthu

Thành viên
Kết quả sau khi phun thuốc Permecide 50EC lá non ra nhiều lá bị sun thế này mà ong nó vẫn cứ xơi lá non mới đau chứ

Last edited:

huynhtk

Thành viên
Một cây mai mà phải chịu đủ loại thuuốc ( trừ sâu , bọ trĩ , cháy lá nấm bịnh , chừ đến ong cắn lá, thuốc có chất bám dinh)chưa nói đến phân bón lá, kich nụ .... một cái lá non nớt như vậy mà phại gánh chừng ấy loại thuốc độc , coi chừng bạn cũng ko còn chứ nói gì cây ,

ngoanhthu

Thành viên
Một cây mai mà phải chịu đủ loại thuuốc ( trừ sâu , bọ trĩ , cháy lá nấm bịnh , chừ đến ong cắn lá, thuốc có chất bám dinh)chưa nói đến phân bón lá, kich nụ .... một cái lá non nớt như vậy mà phại gánh chừng ấy loại thuốc độc , coi chừng bạn cũng ko còn chứ nói gì cây ,
Bác ơi có phải em lạm dụng thốc độc đâu, nhưng nhìn vật hại nó tàn phá cây của mình mà không bảo vệ được cũng ức lắm chứ. Cảm ơn bác em sẽ chú ý chứ nhiều thuốc quá cây nó cũng không chịu được thật.

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên
Sau một thời gian truy nã em đã tóm được một tên thủ phạm ở Hà Nội. trước khi bắt nó đền tội vì phá lá mai em chụp hình để các
bác xem giúp em nó là cái giống gì để diệt trừ chúng với. Chắc nó không phải ong nghệ rồi vì nó màu đen mà.

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên
con này mà cắn lá hả , có chính xác ko vậy , nhìn nó giống con ruồi mong
Con này cắn lá siêu cao thủ bác ạ. Chỉ vài giây là nó cắn xong một miếng lá khoảng 1 đến 2 xăng ti mét vuông cắp theo miếng lá đó rồi bay về tổ. Khoảng 15 phút đến nửa tiếng nó quay lại tiếp tục. Răng nó cực sắc luôn vết cắt lá rất ngọt, thao tác cắt lá rất nhanh và nó lại rất chăm chỉ mới ác chứ. Nó cũng khôn lắm trông thấy người là bay đi ngay. Em phải rình mãi mới tóm được con này đấy. Nhưng vẫn còn nhiều con nữa lắm, hi vọng có bác nào có thuôc hiệu quả với loại này chỉ dẫn cho em với.

cafe.bonsai Bạc Liêu

Thành viên mới
Mình thấy nó giống ruồi vàng (theo người Miền nam gọi, cũng là một dạng ong), nó hay chích hút lá, nụ non hoa lan và một số cây khác. Bạn có thể mua chất dẫn dụ treo ở hai góc vườn (nếu vườn rộng 4 góc) sẽ có kết quả ngay ngày đầu tiên. Trong hộp chất dẫn dụ có 2 lọ bằng ngòn tay, trộn 2 chất vào với nhau, lấy bông thấm rồi để cục bông vào chai nhựa có cắt lỗ (cho ong chui vào nhưng không bị mưa làm ướt trôi hết thuốc) rồi treo lên góc vườn. Chúc bạn thành công. chào

Lagi

Thành viên mới
Mình thấy nó giống ruồi vàng (theo người Miền nam gọi, cũng là một dạng ong), nó hay chích hút lá, nụ non hoa lan và một số cây khác. Bạn có thể mua chất dẫn dụ treo ở hai góc vườn (nếu vườn rộng 4 góc) sẽ có kết quả ngay ngày đầu tiên. Trong hộp chất dẫn dụ có 2 lọ bằng ngòn tay, trộn 2 chất vào với nhau, lấy bông thấm rồi để cục bông vào chai nhựa có cắt lỗ (cho ong chui vào nhưng không bị mưa làm ướt trôi hết thuốc) rồi treo lên góc vườn. Chúc bạn thành công. chào
Loại ruồi vàng này thường gặp ở những vườn cây ăn trái như mận, xoài. Chúng hay đục một lỗ nhỏ trên trái rồi đẻ trứng vào đó, trứng nở thành những con sâu li ti và phá từ trong ra. Dùng bẫy dẫn dụ như bác nói cũng là một cách nhưng hiệu quả nhất là phương pháp bao trái bằng các bọc nylon chuyên dụng. Nay mới biết chúng cắt cả lá nữa.

trungsinhvl1

Thành viên mới
đây là con ong ruồi mà, nó làm tổ y hệt ong mật, mật nó cũng ngon như ong mật. hình như bác bắt nhầm tội phạm rồi, nó hút mật hoa thôi mà

đinh công hoàng

Thành viên mới
Các bác dùng thuốc có hoạt chất abamectin như : Boama , Reasgan ....phun 7 ngày một lần trị sâu ăn lá , bọtri , nhện đỏ , ong xén lá , muổi , phun vào buổi sáng khi nắng đã lên khi lá đã khô , không cần pha chất bám dính .