Một vai hình ảnh triển lãm tại National Aboretum 2009

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Xem lại hình củ thấy một số hình tôi chụp khi tham dự triển lãm bonsai ở National Arboretum năm 2009, gởi đế các bạn xem chơi
Năm 2010 tôi củng có nộp cây nhưng vì mấy hôm đó bận không lên đó để chụp hình

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Xin lổi cả nhà vì thử gởi hình trực tiếp từ computer không qua photobucket nhưng chưa quen nên không kèm hình được đẻ mò mẫm thử lại
Trước giờ toàn gởi qua hệ thống photobucket
Chắc phải làm lại từ photobucket, giờ vợ gọi ăn cơm rồi

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Gởi lại hình (bận này theo lối quen thuộc của tôi qua photobucket) nếu có bạn nào rành về cách gởi trực tiếp xin chỉ giáo rất cám ơn
cây tùng Nhật
cây tùng Nhật cây này giải nhì
cây Japanese maple
cây Thông đen cork bark
câ Douglas Fir (giải nhất)
cây Đỗ quyên của tôi (giải khuyết khích)
một loại cây gốc Nam Mỹ (quên tên)
cây Đỗ quyên (củng của tôi)
cây Si (của tôi)
cây mini
cò nhiều cây nữa nhưng tôi chỉ chụp từng đó hình

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Thêm vài hình cùng một nơi nhưng vào thời điểm khác

2 cây Tùng này đều là của tôi nhưng cây hình trên hiện đã đổi chủ

DUC GV

Thành viên
Cám ơn Bác đã chia sẽ,cây Đỗ quyên gốc to như vậy phải nuôi bao nhiêu năm hả Bác?

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cám ơn Bác đã chia sẽ,cây Đỗ quyên gốc to như vậy phải nuôi bao nhiêu năm hả Bác?
Đồ quyên rất chậm lớn bạn à, cây này lúc tôi mua (năm 2000) gốc đã to cở một 7 một 10 so với bây giờ (nếu trồng đưới đất gốc sẽ to nhanh hơn)
Đây chia sẻ cùng bạn vài hình qua nhiều năm

lúc mơi mua (mặt trước)

măt sau

sau khi cắt tỉa để tạo dáng bonsai

sau 1 năm (thay chậu nhỏ hơn)

sau vài năm (mặt sau cây)

lúc đầu bông rất ít

mấy năm sau bông càng nhiều

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Bác Xuân chăm cây tốt quá.Nhìn lúc đầu mới mua về so với cây vài năm sau khác nhau nhiều quá ah.Cây đỗ quyên của Bác rất đẹp ah.
Nhìn cây của Bác mà cháu lại tiếc cái cây nhỏ của cháu ở Vn,hôm rồi cháu có hỏi Ba cháu về tình trạng của cây thì mới được biết là cây đã chết ah.Vậy là cả 2 cây đỗ quyên mà cháu mang về đều đã ...ko còn.

honglong237

Thành viên tích cực
honglong phục nhất cách tổ chức ,và sự sạch sẽ trong các triển lãm của nước ngoài !

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Bác Xuân chăm cây tốt quá.Nhìn lúc đầu mới mua về so với cây vài năm sau khác nhau nhiều quá ah.Cây đỗ quyên của Bác rất đẹp ah.
Nhìn cây của Bác mà cháu lại tiếc cái cây nhỏ của cháu ở Vn,hôm rồi cháu có hỏi Ba cháu về tình trạng của cây thì mới được biết là cây đã chết ah.Vậy là cả 2 cây đỗ quyên mà cháu mang về đều đã ...ko còn.
Tôi nghĩ cây ở nhà của bạn do không chăm sóc kỹ (có thể thiếu tưới nước hoặc tưuới nước quá nhiều rễ bị úng Đỗ quyên rất kỵ điều này) Bây giờ bạn còn ở Nhật mua lại cây khác còn kịp mà, về sau chăm sóc kỹ hơn sẽ thành công thôi