Mún đổi nghề: nuôi dúi(heo đất,chuột nứa)

MinhThư99

Thành viên tích cực
Anh tham khảo nè
+ YouTube Video

+ YouTube Video

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Em thử nghiên cứu cách nuôi và đầu ra có lâu dài hay không hẵng làm, không lại bị lối mòn"Được mùa mất giá" nữa. Với lại làm gì đúng nghiệp vụ của mình, có thể khó khăn lâu dài nhưng về sau là vững chắc em.
Nuôi Dúi không đơn giản đâu bác ... Người bán giống toàn trà trộn dúi rừng và dúi thuần ... Nuôi được nó đẻ là cả một vấn đề . Vì con này lớn chậm lắm . Hiện tại trong Nam ngoài Bắc và cả xuất khẩu nữa ... Cả năm có trăm tấn cũng xử lý hết trơn ... Nhưng chưa ai nuôi Dúi thương phẩm thành công ... Chủ yếu bán giống kiếm lời ... con nào già quá hoặc sinh vụng quá thì thanh lý cho nhà hàng thôi

dúi nuôi dễ mà, xây 50 vuông, ốp gạch men tứ phía cho nó khỏi leo, để hổng trên đầu cho thoáng, cứ 1 ô là 1 đực+1 cái, về thức ăn thì cho nó ăn tre và mía, con già thì cho ăn tre già, con nhỏ thì cho ăn tre non, còn mía nếu ko có thì đi mua bã mía mấy chỗ bán nước mía về cho nó ăn
Không phải 1 đực một cái đâu anh ... Nuôi thế rất phí ... Một đực chịu trách nhiệm phối 4 - 5 em ... Khi nào cần phối giống mới thả vô . Như nuôi nhím vậy

Trong chăn nuôi,3 yếu tố quyết định thành công là: giá thức ăn-dịch bệnh-đầu ra. Con nghĩ nuôi dúi vốn đầu tư thấp hơn,chi phí thức ăn thấp hơn,cung chưa nhiều,tức đã giảm một nữa rủi ro,phần còn lại chắc phải học kinh nghiệm...
Học được kinh nghiệm phải mất hai năm ... trải qua rất nhiều vui buồn lẫn lộn ... Giá của nó phải tầm cả chục lần cái cây mà anh bán cho em đó ... Nói trước để bác biết mà đỡ nản ... Con này phải xác định trường kỳ mới thành công . Nuôi nó xuất bán được gần 10 tháng đó anh ....

nhưng nuôi thương phẩm thì anh thấy ở chổ anh, một số AE đã nuôi rồi thì họ ko có bán được
Bạn ở đâu ? Con này ngoài mình ko có để mà bán đấy ... Kể cả trong Nam .. Tại anh bạn của bác ko biết lên mạng rao bán thôi ... Sang bên diễn đàn nông nghiệp up bài vài tháng là có mối quen ngay ... Con này ngay cả Trung QUốc . Nó nuôi trước mình hơn 20 năm mà chưa bão hòa đâu

dúi ngoài thiên nhiên mới ngon, nuôi thì như thịt chuột mình thui
Ngoài thiên nhiên dúi đào hang nhiều nên thịt nó chắc,ngọt, ... nhưng nuôi cho ăn tre,khoai mỳ,mía .... đến khi làm thịt chất lượng ko tệ như gà thả vườn và gà công nghiệp đâu ... da nó vẫn dày và ăn thì vẫn giòn sừn sựt vậy

Vài điều nữa từ kinh nghiệm nghiên cứu chăn nuôi rút ra cho bác về con này:

Giống:

Mua giống quảng cáo,nên mua thuần từ lâu: nếu họ cầm trên tay bế ẵm nó được thì đó là dúi thuần . Còn con nào cho tay vào mà nó táp táp,phập phập là coi chừng ... bàn tay nghệ nhân có thể sẽ phải băng bó,thậm chí tháo khớp như chơi

Chuồng trại: làm ô đơn như anh long nói . Chỉ nuôi 1 con 1 chuồng ... trong đó có ổ đẻ được che chắn kỹ ... con này nhát làm ổ để nó chui vào đó đẻ . không nhòm ngó thường xuyên

Chăm sóc: ko dọn chuồng ... Con này hơi trái ngược với loài khác . Nó ưa ẩm,chịu nóng kém ... trên 32 độ ăn ít ... tầm 36 là đình công ko ăn ... lớp phân chính là máy điều hòa tự nhiên . Nếu dọn thường xuyên môi trường khô ráo là nó bị stress khi nóng sinh bệnh liền . Phân dúi ăn tre rất khô,sạch sẽ ko có mùi ... chỉ cần làm lỗ thoát nước tiểu và sàn hơi nghiêng là ok

Khi cho ăn cho ăn từng ít một theo độ tuổi ... ko cho nhiều vì sẽ bị mốc lên men ... chỉ cần dọn thức ăn thừa ko cần dọn rơm,rác,phân ... những thứ đó nó tự bện thành cái ổ để nằm

nên cho nó miếng gỗ,hoặc xương heo để nó mài răng

Và rất nhiều cái nữa ... nhưng vì nghỉ nuôi con này từ lâu rồi nên ko nhớ rõ

Chú ý: Dúi rất hiếu chiến ... cho nuôi quần thể khi động dục hoặc nhập thành viên mới vào chuôgnf quần thể sẽ đánh nhau ... gây thương tích rất nặng ... dễ bị ruồi bu vào vết thương đẻ,gây lở loét

Nên chú ý nhiệt độ ... Nha trang nắng nóng quanh năm ... cần chú ý chống nóng thật tốt

Cuối cùng: Nếu nhà không có trồng tre,nứa,khoai mỳ,mía, ... thì đừng bao giờ nuôi Dúi ... Công đi ra chợ lụm rau cỏ về chăn nuôi . Chờ nó đến ngày xuất chuồng thì thà đi lụm ve chai bán lấy tiền chơi số đề còn hơn \m/

Blackrose86

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Mún đổi nghề: nuôi dúi(heo đất,chuột nứa)

Nuôi Dúi không đơn giản đâu bác ... Người bán giống toàn trà trộn dúi rừng và dúi thuần ... Nuôi được nó đẻ là cả một vấn đề . Vì con này lớn chậm lắm . Hiện tại trong Nam ngoài Bắc và cả xuất khẩu nữa ... Cả năm có trăm tấn cũng xử lý hết trơn ... Nhưng chưa ai nuôi Dúi thương phẩm thành công ... Chủ yếu bán giống kiếm lời ... con nào già quá hoặc sinh vụng quá thì thanh lý cho nhà hàng thôi

Không phải 1 đực một cái đâu anh ... Nuôi thế rất phí ... Một đực chịu trách nhiệm phối 4 - 5 em ... Khi nào cần phối giống mới thả vô . Như nuôi nhím vậy

Học được kinh nghiệm phải mất hai năm ... trải qua rất nhiều vui buồn lẫn lộn ... Giá của nó phải tầm cả chục lần cái cây mà anh bán cho em đó ... Nói trước để bác biết mà đỡ nản ... Con này phải xác định trường kỳ mới thành công . Nuôi nó xuất bán được gần 10 tháng đó anh ....

Bạn ở đâu ? Con này ngoài mình ko có để mà bán đấy ... Kể cả trong Nam .. Tại anh bạn của bác ko biết lên mạng rao bán thôi ... Sang bên diễn đàn nông nghiệp up bài vài tháng là có mối quen ngay ... Con này ngay cả Trung QUốc . Nó nuôi trước mình hơn 20 năm mà chưa bão hòa đâu

Ngoài thiên nhiên dúi đào hang nhiều nên thịt nó chắc,ngọt, ... nhưng nuôi cho ăn tre,khoai mỳ,mía .... đến khi làm thịt chất lượng ko tệ như gà thả vườn và gà công nghiệp đâu ... da nó vẫn dày và ăn thì vẫn giòn sừn sựt vậy

Vài điều nữa từ kinh nghiệm nghiên cứu chăn nuôi rút ra cho bác về con này:

Giống:

Mua giống quảng cáo,nên mua thuần từ lâu: nếu họ cầm trên tay bế ẵm nó được thì đó là dúi thuần . Còn con nào cho tay vào mà nó táp táp,phập phập là coi chừng ... bàn tay nghệ nhân có thể sẽ phải băng bó,thậm chí tháo khớp như chơi

Chuồng trại: làm ô đơn như anh long nói . Chỉ nuôi 1 con 1 chuồng ... trong đó có ổ đẻ được che chắn kỹ ... con này nhát làm ổ để nó chui vào đó đẻ . không nhòm ngó thường xuyên

Chăm sóc: ko dọn chuồng ... Con này hơi trái ngược với loài khác . Nó ưa ẩm,chịu nóng kém ... trên 32 độ ăn ít ... tầm 36 là đình công ko ăn ... lớp phân chính là máy điều hòa tự nhiên . Nếu dọn thường xuyên môi trường khô ráo là nó bị stress khi nóng sinh bệnh liền . Phân dúi ăn tre rất khô,sạch sẽ ko có mùi ... chỉ cần làm lỗ thoát nước tiểu và sàn hơi nghiêng là ok

Khi cho ăn cho ăn từng ít một theo độ tuổi ... ko cho nhiều vì sẽ bị mốc lên men ... chỉ cần dọn thức ăn thừa ko cần dọn rơm,rác,phân ... những thứ đó nó tự bện thành cái ổ để nằm

nên cho nó miếng gỗ,hoặc xương heo để nó mài răng

Và rất nhiều cái nữa ... nhưng vì nghỉ nuôi con này từ lâu rồi nên ko nhớ rõ

Chú ý: Dúi rất hiếu chiến ... cho nuôi quần thể khi động dục hoặc nhập thành viên mới vào chuôgnf quần thể sẽ đánh nhau ... gây thương tích rất nặng ... dễ bị ruồi bu vào vết thương đẻ,gây lở loét

Nên chú ý nhiệt độ ... Nha trang nắng nóng quanh năm ... cần chú ý chống nóng thật tốt

Cuối cùng: Nếu nhà không có trồng tre,nứa,khoai mỳ,mía, ... thì đừng bao giờ nuôi Dúi ... Công đi ra chợ lụm rau cỏ về chăn nuôi . Chờ nó đến ngày xuất chuồng thì thà đi lụm ve chai bán lấy tiền chơi số đề còn hơn \m/
Cám ơn Trường nhiều,những kinh nghiệm rất bổ ích!
Cám ơn anh em đã quan tâm chủ đề!
Thực ra chuyện là thế này,ba má BL có 1trang trại nuôi heo rộng gần 1000m2. Chuồng trại cao ráo thoáng mát như quy mô công nghiệp. Những năm trc nuôi heo còn có ăn,mấy năm nay dịch bệnh triền miên,giá thức ăn tăng cao,chỉ toàn lỗ với lỗ. Thêm phần ba nẹ Bl cũng già yếu dần,trái gió trở trời là xương khớp hành hạ,ko có sức làm nên muốn bỏ nghề,mà bỏ nghề biết lấy gì ăn?
Vì Bl đã ra riêng,lo cho vợ con còn ko ổn,thấy ba mẹ như vậy,Bl cứ trăn trở mãi: "giúp ba má thế nào đây? Làm nghề gì,nuôi con gì để tận dụng đc diện tích chuồng trại có sẵn,đầu tư và rủi ro thấp,ko mất nhiều sức lao động?"
Nên Bl nghĩ tới con dúi là vậy.
Mong ae cứ tiếp tục tư vấn thêm.

centimet

Quản lý mới
Nuôi chim đi tiên sinh.

Nhiều giống chim sinh sản cũng oki , ít công chăm sóc và cũng có tiền lai rai.

NLGPT

Thành viên
Dúi các bác ăn ngon là nó trong rừng, ủi đất, ăn măng thì thịt mới ngon, dúi nuôi ăn chắc là không ngon (chưa có ai nuôi tặng mình nên chưa thử); mà trông nó như con chuột nên đầu ra ko đơn giản, Black xem lại nha

dautam14786

Thành viên
như em nè ,nuôi gà tre thôi,vửa ăn ngon,đẹp,đá đấm dc,bán làm kiểng ok,gà cúng tết khỏi chê,gà đá hăng bán cũng 500k tới 600k 1 con,dễ nuôi thức ăn đơn giản ,ít bệnh tật,sáng nghe nó gáy tê hết cả người,trừ tà ,dương khí hết ý

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Anh nghĩ nên học theo mô hình của anh nào ở thành phố (trong đợt off tháng 5 , diễn đàn có ghé thì phải) ; nuôi mấy loại đó mới bền và phát triển mạnh được.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Ông anh họ đang nuôi 2 cặp dưới Long Thành, đc hơn năm thì phải.
Dúi rất dễ nuôi, hắn ra chợ lấy phế phẩm cho ăn là chính...
Nó có đẻ, nhưng ngu quá nên tự đè chết con non, ae nào nuôi chắc cũng nên để ý cái này @.@
,,,
Còn 1 con nữa cực dễ nuôi, hái ra tiền
HAMStER
Giờ hết sốt, một số anh bảo hâm mới nuôi, nhưng vẫn có loại giá trị cao.
Hamster bear thuân chủng mắt 1 đen 1 đỏ, bạn e đc chào giá 2,5 chai 1 con bán qua Sing, họ bảo thuần chủng gen cân bằng quý hiếm nên mua về làm thí nghiệm.

vãi em phóng viên la bể nhà hahaha, mình thấy đây củng là mô hình mới chưa ai nuôi nhiều nên rất dể cho các bạn mới lâp nghiệp, mà ko biết có dể nuôi ko nhỉ vấn đề này bạn phải suy nghỉ cho kỷ nha, vốn đầu tư của bạn ra sao, làm giống mấy con bạn củng phải suy nghỉ cho kỷ, chúc bạn thành công