Lan Vũ Nữ (Oncidium) !!!

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Ở TPHCM nhìu vũ nữ nhưng giá rẻ cũng 80k, thường 120k, 150k, 200k chứ làm gì có lan 20k, 20k thì chỉ mua dc mấy cây lan rừng bán vỉa hè thui hoặc mua dc trực tiếp mấy người lấy trên rừng về, 20k thì cũng gần như mua rau rùi ko có giá ấy đâu, mún chơi lan bạn cần vào các diễn đàn hoa lan đọc các bài viết để có kiến thức nhất định về lan sau vừa trồng vừa học hỏi thêm, chứ giờ bạn chưa có nhìu hiểu biết về lan mà mua tùm lum về trồng thì tốn tiền lắm, vừa chơi vừa tìm hiểu dần dần, nhìn chung thì mún chơi lan phải cần phải có đam mê, có đam mê mới có động lực, kiên trì thì bạn sẽ có thành quả
100k mua 4 cây!!! Mình chỉ nói đơn giản thế thôi

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Không có ảnh cây và hoa nên nhatxa đoán nhé :p Vũ nữ tai lừa :p
Em nó đây nè, cây người ta trưng là 300k còn cây em là 80k, mình ham của rẻ mà, lúc mua nó gần chêt, giờ được 2 chồi con, thiệt bõ công chăm sóc À, Vũ nữ tai lừa thì mình không có, chứ vũ nữ tai thỏ thì mới sắm 1 em, chồi hoa ra được 1 nụ duy nhất nhưng to khiếp đảm

phamdinhhiepbmt

Thành viên
em có mua 1 cây vũ nữ rừng (nguyên thủy, chưa lai tạo), hoa rất thơm, màu nâu và kích thước nhỏ. Chú Dũng có ghi cho em cái tên: ONC. Ocnithohygerchen (chữ xấu quá đọc không được). Em rất tin tưởng hiểu biết của ổng nhưng search google thì không ra được. Các bác tư vấn cho em cái tên đúng với. Tuy hoa chẳng đẹp so với mấy cây vũ nữ lai nhưng hoa thơm và gốc nguyên thủy quá hấp dẫn mà giá lại quá rẻ 50k à.
À, vì em lựa cây đang ra chồi nên không có hình, các bác cố gắng lục trí nhớ giúp em với

lekhackhanh

Thành viên mới
bác nào biết địa điểm mua khung quay chậu kiểng!
sơn, hay nói chung là tất cả những kiến thức để làm ra chậu kiểng thì giúp e với!
thank các bác nhiều
:|

DungNhatrang

Thành viên
em có mua 1 cây vũ nữ rừng (nguyên thủy, chưa lai tạo), hoa rất thơm, màu nâu và kích thước nhỏ. Chú Dũng có ghi cho em cái tên: ONC. Ocnithohygerchen (chữ xấu quá đọc không được). Em rất tin tưởng hiểu biết của ổng nhưng search google thì không ra được. Các bác tư vấn cho em cái tên đúng với. Tuy hoa chẳng đẹp so với mấy cây vũ nữ lai nhưng hoa thơm và gốc nguyên thủy quá hấp dẫn mà giá lại quá rẻ 50k à.
À, vì em lựa cây đang ra chồi nên không có hình, các bác cố gắng lục trí nhớ giúp em với
Vũ nữ rừng thì em chưa nghe, vì em nghe vũ nữ là loài nhập từ nam mỹ, địa trung hải, ở việt nam ko có loài này...có thể là cây a có cấu trúc giống vũ nữ hay cùng chi.

50k mà đc chậu hoa thơm như a nói là quá hời, chia e 1 ít nhá - có diệp gặp a sẽ lấy, hihi
==================================
bác nào biết địa điểm mua khung quay chậu kiểng!
sơn, hay nói chung là tất cả những kiến thức để làm ra chậu kiểng thì giúp e với!
thank các bác nhiều
:|
anh ra mấy chỗ bán vật liệu cây trồng cho nhà nông là có, trên Tphcm thì có nhiều, khá đầy đủ như Kim Giáp - Thành Thái

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Vũ nữ rừng thì em chưa nghe, vì em nghe vũ nữ là loài nhập từ nam mỹ, địa trung hải, ở việt nam ko có loài này...có thể là cây a có cấu trúc giống vũ nữ hay cùng chi.

50k mà đc chậu hoa thơm như a nói là quá hời, chia e 1 ít nhá - có diệp gặp a sẽ lấy, hihi
Bạn ở Nha Trang thì lên BMT có bao xa, hì. Mà bạn lên nhanh đi vì lúc cây mới ra chai còn rẻ chứ càng lớn thì nó càng mắc dần. Hiện trong vườn mình thấy có Den. Nobbin Nhật rồi chú Dũng lai tiếp; vũ nữ 5-6 loại gì đó, Cat 5-6 loại, cây quên tên của Florida hoa mùi hôi rình,...Hồ điệp v.v.v.
Vũ nữ rừng có nghĩa là lan rừng ngoại, chẳng hạn bạn đem cây lan của Việt Nam như D. Tuananhii qua bên Thái hay Mỹ thì họ gọi là lan ngoại thôi :|, chứ thực ra nó là lan rừng của VN mà.
Mình tìm ra em nó rồi, chữ với nghĩa thế này thì bó tay, nó là em này nè http://orchids.wikia.com/wiki/Oncidium_ornithorhynchum

culanluasg

Super Moderator
màu nâu kích thước nhỏ thường là cây Oncidium Shary Baby

ảnh net
còn tên một cây nước ngoài thì có một cái tên tương tự là Oncidium Ornitho Hinchum

phamdinhhiepbmt

Thành viên
màu nâu kích thước nhỏ thường là cây Oncidium Shary Baby

ảnh net
còn tên một cây nước ngoài thì có một cái tên tương tự là Oncidium Ornitho Hinchum
Cám ơn bác Cù, em cũng search ra rồi, gõ từng kí tự rồi chờ google nó tự nhận diện, vất vả quá. Mà bác Cù cho em hỏi bí kíp nhớ tên lan với mặt hoa cho em với, em cứ nhớ trước quên sau à

DungNhatrang

Thành viên
Bạn ở Nha Trang thì lên BMT có bao xa, hì. Mà bạn lên nhanh đi vì lúc cây mới ra chai còn rẻ chứ càng lớn thì nó càng mắc dần. Hiện trong vườn mình thấy có Den. Nobbin Nhật rồi chú Dũng lai tiếp; vũ nữ 5-6 loại gì đó, Cat 5-6 loại, cây quên tên của Florida hoa mùi hôi rình,...Hồ điệp v.v.v.
Vũ nữ rừng có nghĩa là lan rừng ngoại, chẳng hạn bạn đem cây lan của Việt Nam như D. Tuananhii qua bên Thái hay Mỹ thì họ gọi là lan ngoại thôi :|, chứ thực ra nó là lan rừng của VN mà.
Mình tìm ra em nó rồi, chữ với nghĩa thế này thì bó tay, nó là em này nè http://orchids.wikia.com/wiki/Oncidium_ornithorhynchum
e ở TPHCM a à ^^....nếu như cây a Cù post thì nó là lan công nghiệp rồi....loài này màu ko rực rỡ như hình lắm, màu hơi nhạt, nghe nói thơm , mà e ngửi cả 1 đống mà ko thấy thơm :D

phamdinhhiepbmt

Thành viên
e ở TPHCM a à ^^....nếu như cây a Cù post thì nó là lan công nghiệp rồi....loài này màu ko rực rỡ như hình lắm, màu hơi nhạt, nghe nói thơm , mà e ngửi cả 1 đống mà ko thấy thơm :D
Nó chính xác là cây mình post link đó Dũng, hoa thơm lắm, mình vô vườn ngửi thấy mà không biết ở đâu nên mới hỏi cậu trông vườn, nó thơm nhất vườn chỉ có điều chưa được lai nên hoa bé thôi
Link đây nè Dũng http://orchids.wikia.com/wiki/Oncidium_ornithorhynchum chính xác cả màu hoa. Òa, sao tài liệu ghi nở hoa mùa Đồng mà đang giữa Hè nó lại nở rộ vậy trời