Lan Rừng Việt Nam

Hyperion

Thành viên mới
Chào mọi người.

Sáng này em có mua được 6 giò lan rừng, gồm 4 giò Thủy Tiên và 2 giò Dendro thoòng. Khổ cái là mua được xong mừng quá quên hỏi người bán tên từng cây, mà xa quá không lẽ mang lại vườn hỏi từng cây?

Nên mong anh em ai rành chỉ giúp em tên 6 cây này với, em cám ơn :)

Cây thứ 1

Cây thứ 2

Cây thứ 3

Cây thứ 4

Cây thứ 5

Cây thứ 6

sonraubap

Thành viên
Chào mọi người.

Sáng này em có mua được 6 giò lan rừng, gồm 4 giò Thủy Tiên và 2 giò Dendro thoòng. Khổ cái là mua được xong mừng quá quên hỏi người bán tên từng cây, mà xa quá không lẽ mang lại vườn hỏi từng cây?

Nên mong anh em ai rành chỉ giúp em tên 6 cây này với, em cám ơn :)

Cây thứ 1

Cây thứ 2

Cây thứ 3

Cây thứ 4

Cây thứ 5

Cây thứ 6
theo mình thì 01:thủy tiên hường,02:hoàng lạp,03:thủy tiên thân vuông,04:thủy tiên mỡ gà(loại này tầm mà chưa được)
2 loại sau nhìn không rõ như là hoàng phi hạc và đùi gà(cũng có thể nhìn nhầm).chúc mừng bạn có những giò lan đẹp

Hyperion

Thành viên mới
theo mình thì 01:thủy tiên hường,02:hoàng lạp,03:thủy tiên thân vuông,04:thủy tiên mỡ gà(loại này tầm mà chưa được)
2 loại sau nhìn không rõ như là hoàng phi hạc và đùi gà(cũng có thể nhìn nhầm).chúc mừng bạn có những giò lan đẹp
Cám ơn bạn rất nhiều.

Ptdthuc

Thành viên mới
Chào mọi người,
Cách đây 2 tháng em được cho 2 loại lan, trồng một thời gian mà chưa biết được tên. Mong mọi người giúp đỡ định danh dùm 2 loại này.
Cây 1:

cây 2

Lampleiku

Thành viên mới
Thủy tiên mỡ gà Gia Lai
giò thủy tiên mỡ gà đẹp quá anh àh, e thấy trên đường Hai Bà Trưng thỉnh thoảng có bán loại này nhưng chưa có kinh nghiệm sợ cây chết nên chưa dám mua.hi. a cũng ở Gia Lai ah?

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Tặng các bác vài cây lan rừng em sưu tầm:
Trúc Phật Bà

-----------------------
Mao Lan

-----------------------
Một loại Căn Diệp rễ bẹt (Taeniophyllum) nào đó em chưa định danh được

==================================
Vài cây nữa ạ

Kim Điệp Thơm

-------------------------------
Một loại Ti trụ (Zeuxinella) nào đó em cũng chưa định danh được

-------------------------------
Bạc Diệp

nguyentho123456

Thành viên mới
dạ em chào anh, chuyến đi chơi của anh thú vị chứ ạ? dạ cây này hình như là họ gừng thì phải, hoa rất thơm, nở được khoản 2 hay 3 ngày gì đó thì tàn, bác nào có thông tin loại này xin bổ sung thêm cám ơn
Địa lan Bạch hạc Thunia, có loại lưỡi tím và lưỡi cam nữa

Hình như là loài đặc hữu của Dilinh

lbnbeam

Thành viên mới
Thủy tiên trắng var alba và đuôi cáo var. alba dễ kiếm không mấy anh? Nếu có thì giả cả thế nào?