Lan mini trồng trên đá

lydainghia

Thành viên tích cực
Lang thang công viên 23/9 em thấy có 1 quầy hàng của Hàn Quốc giới thiệu loại lan trồng trên đá. Lá nhỏ nhìn cây lan rất dễ thương. Hình em nó đây:

Họ giới thiệu đây là giồng lan và kỷ thuật độc quyền của Hàn Quốc. Giá 1 cây lan gắn trên 1 cục đá nhỏ rẻ nhất là 400k, có cái giá tới 2m.

Tuy nhiên khi nhìn kỹ em thấy họ dùng keo để dán rễ lan vào cục đá??? Không biết đây là kỹ thuật hay.........gì gì đó?

Mong các anh chuyên về lan thẩm định, cho ý kiến và có định hướng để anh em yêu lan chơi cái này nhé.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Lang thang công viên 23/9 em thấy có 1 quầy hàng của Hàn Quốc giới thiệu loại lan trồng trên đá. Lá nhỏ nhìn cây lan rất dễ thương. Hình em nó đây:

Họ giới thiệu đây là giồng lan và kỷ thuật độc quyền của Hàn Quốc. Giá 1 cây lan gắn trên 1 cục đá nhỏ rẻ nhất là 400k, có cái giá tới 2m.

Tuy nhiên khi nhìn kỹ em thấy họ dùng keo để dán rễ lan vào cục đá??? Không biết đây là kỹ thuật hay.........gì gì đó?

Mong các anh chuyên về lan thẩm định, cho ý kiến và có định hướng để anh em yêu lan chơi cái này nhé.
Anh Nghĩa bắt đầu thích Lan rùi ah?
Sao bữa anh đi Đà lạt ko tìm hiểu trên đó anh?Công ty sx loại này là ở Đà lạt đó anh.

anh thử mua 1 cây tiểu hồ điệp rồi để trên đá lấy dây cột lại sau 2 tháng gỡ dây ra. nếu không giống như thế này em làm nô tì cho anh vô thời hạn.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
anh thử mua 1 cây tiểu hồ điệp rồi để trên đá lấy dây cột lại sau 2 tháng gỡ dây ra. nếu không giống như thế này em làm nô tì cho anh vô thời hạn.
Anh Nghĩa có làm thì lấy dây chỉ cột nha anh.
Em thấy người Nhật họ lấy dây chỉ để buộc đó anh ah.Bữa em cũng có thây nhưng ko chụp ảnh.Để hôm nào em kiếm được sẽ chụp ảnh gởi anh xem nha.

lydainghia

Thành viên tích cực
Đa tạ Đa tạ, Mình mua lan con (trong cái chai có rau câu đó) để làm được không các pác??

caynhoi

Banned
Đa tạ Đa tạ, Mình mua lan con (trong cái chai có rau câu đó) để làm được không các pác??
A mua lan con (trong cái chai có rau câu)...Lan công nghiệp cây rất yếu..nếu trình chăm sóc không cao thì không chăm được đâu. Nên Em khuyên anh nên chọn lan rừng mà mua.
Lan anh post lên mạng 2 cây đấy giá 400k thì tây nó cũng chẳng mua nữa là người việt (chắc đắt tại hòn đá bê từ hàn quốc sang việt nam giá đắt đấy)
Lan thì chỉ cần giữ độ ẩm, ánh sáng, gió thì rễ ra ầm ầm...bám vào gỗ, hay vào đá không quan trọng A nghĩa ạ...Quan trọng nhất là cấu tạo hoa, màu sắc hoa...Em bảo A post hình ảnh không gian A định chơi phong lan, địa lan thì A vẫn chưa post thành thử em chưa hướng dẫn A được.

culanluasg

Super Moderator
bạn chaunguyen mới tham gia diễn đnà còn có ảnh đẹp hơn và nghệ thuật hơn nhiều để mình tìm post cho các bạn xem ,cây trên có lẽ là cây trừng bướm hàng rừng ,cây bám đá khó chơi lắm nhất là duyên dáng như trên,cây trứng bướm chỉ trồng được ở những vùng có độ cao và tiểu khí hậu ẩm mát như tây nguyên ,lâm đồng dalat

Trăng Lạnh

Thành viên mới

một ảnh của chaunguyen trồng trên lũa nè ,anh em xem chơi,lan này gọi là trứng bướm
Cám ơn pác đã post hình lên ....E mới chơi k hiểu nhiều về kỹ-mỹ thuật cho Lan nhưng nhìn ảnh là E kết liền pác ơi....

phonglan1102

Thành viên mới
Em xem hai chậu lan của bac Ngộ sỹ em thich quá.Em cũng mới chơi lên không biết lan gì sau đó qua tìm hiểu mới được biết đó là giống lan cua nhật thương được goi với tên :Fuki-ran hay lan samurai..
Đây là giống lan co khoảng 20 màu lá khác nhau và rất đắt .Em đã hỏi rất nhiều nơi nhưng hầu như không ai biết giống lan nay.
Hiện trên thị trường Nhật Bản giá vao khoảng 200-600$/1cây con,cây trưởng thanh có giá từ 1200-3200$.
Em mạo muội hỏi thăm các bác ai co giống lan này co thể chia sẻ cho em cùng chiêm ngưỡng.

culanluasg

Super Moderator
Em xem hai chậu lan của bac Ngộ sỹ em thich quá.Em cũng mới chơi lên không biết lan gì sau đó qua tìm hiểu mới được biết đó là giống lan cua nhật thương được goi với tên :Fuki-ran hay lan samurai..
Đây là giống lan co khoảng 20 màu lá khác nhau và rất đắt .Em đã hỏi rất nhiều nơi nhưng hầu như không ai biết giống lan nay.
Hiện trên thị trường Nhật Bản giá vao khoảng 200-600$/1cây con,cây trưởng thanh có giá từ 1200-3200$.
Em mạo muội hỏi thăm các bác ai co giống lan này co thể chia sẻ cho em cùng chiêm ngưỡng.
giống lan này thực sự không hiếm tuy nhiên ,một là khó ra hoa ở Miền Nam ,hai là chỉ dành cho người sưu tập,thứ ba là do hoa nhỏ nên hiếm người thích do đó mặc dù mắc ở Nhật nhưng lại rẻ ở Thái Lan,Cù có được tặng hai em nuôi hơn ba năm rồi nhưng vẩn chưa hoa ,tên khoa học của nó là
Neofineta falcata (lan Samurai)

ảnh trên net