Làm sao để phân biệt nguyệt quế rùng, nguyệt quế thường

vinhson1204

Thành viên tích cực
Mình thấy nhiều topic bán hàng cây nguyệt quế thì một số a e hay thắc mắc đó là nguyệt quế rừng hay nguyệt quế thường? Vậy cho mình hỏi giữa nguyệt quế rừng và nguyệt quế thường khác nhau như thế nào và tại sao NQ rừng lại rẻ hơn NQ thường ? Mong những a e rành về NQ trả lời giúp mình. Chân thành cám ơn !

phongvubh

Thành viên
Trả lời: Làm sao để phân biệt nguyệt quế rùng, nguyệt quế thường

Với chút kiến thức nhỏ bé về NQ em xin nêu vài điểm khác biệt dẫn đến giá trị cây khác nhau. Nếu sai xót mong các bác chỉnh sửa giúp, thiếu bổ xung!!!
NQ rừng (rừng nuôi) hoa thưa và không siêng (1 năm tối đa 8-9 lần ra hoa) , lá và cuống lá dài khó tạo tán dày, da chai.
NQ nhà (người nuôi và có nhiều loại lá: lá lớn, lá nhỏ, lá xoăn...) hoa chùm và siêng hoa (mỗi tháng một lần, trắng cây thơm ngát vườn), lá và cuống lá ngắn, da sáng và bong tróc như cừ tràm rất đẹp. (NQ nhà cũng có một loại giá trị kém hơn nhiều so với các loại NQ nhà khác... nghĩa là nó có vài đặc điểm của NQ rừng!!! cần có kinh nghiệm và xem thực tế mới nhận ra)
Với vài đặc điểm trên bạn chọn cây nào?
Dĩ nhiên, có những cây NQ rừng đẹp đến xao lòng và giá cũng xao động các bác nhé (nhưng hiếm thôi)

chucuoibilua

Thành viên mới

Nếu đi đào Nguyệt quế ở trong rừng thì la nguyệt quế rừng. còn nếu mua ở cửa hàng thì là nguyệt quế thành phố. he phân biệt lúc ra hoa.

sunching

Thành viên

nguyệt quế rừng nếu được chăm bón đầy đủ thì hàng tháng vẫn cho hoa đều đặn và hoa to nữa là khác. còn chiện phân biệt thì đừng có lấy da mà so sánh. nhầm to. cây nhà trồng thì lâu năm vỏ cũng chai như cây rừng thôi (thường gọi là lõi tràn da, lâm tặc rất khoái).
cây này là cây rừng hay nhà ?;));));))
vậy thì nó khác ở chỗ nào hả Trí
còn nói là hoa khác thì khác như thế nào
các bác cho hình minh họa đi
còn nếu mà mua cây ở vườn buôn thì nói là NQ vườn
:(:)(:)(:)(:)(:)((

trungduart

Administrator

Cách đơn giản phân biệt Nguyệt Quế Rừng và Nguyệt Quế thường là các bạn nhìn vào lá cây: NQ rừng lá lớn và có 8 lá mọc chung 1 cuống, còn NQ nhà có 7 lá mọc ở 1 cuống. Còn cây chưa có lá thì các bạn có thể nhìn ở lớp vỏ của thân cây, cây NQ rừng luôn luôn có màu da và độ cứng khác hẳn với NQ nhà, hôm khác trungduart sẽ chụp cận hình giữa 2 cây NQ nhà và rừng chia sẻ cho các bạn.

trungduart

Administrator

vậy còn 5 lá thì sao đàn chủ ? cây trên của e nhớ là có 3 thôi
Nếu cây của bạn 3 lá thì chắc mình không biết nhưng có nghe nói cây 3 lá là cây nguyệt nhập từ Châu Âu về rùi đó, chúc mừng sở hữu cây hàng độc

sunching

Thành viên

hỏi thiệt mừ. chơi quê ta. cây của e lấy trên rừng về chứ đào đâu ra châu Âu với châu mỹ:-?L-)
Vậy là cây này lấy ở bên Tây .......... nguyên
:)):)):)):))

phongvubh

Thành viên

Gửi cả nhà cây nguyệt quế rừng đẹp cho thêm phần hấp dẫn, các bác có kinh nghiệm xin chia sẻ để anh em mua cây không lầm và giảm chi phí học tập....!!!
Cây này hoành gần 60cm và cao 1m2. Cách đây 1 năm, phongvubh khen cây NQ rừng này đẹp... nay giá em nó đã lên tới....mây!!!

cây của Trí là NQ " lai" nên có 3 lá....gọi là NQ "nhalairung" :D đúng ko Trí...

nanhtitan86

Thành viên tích cực

Em có cây hình cây nguyệt quế rừng chụp trong rừng lun nè, thấy lá nhỏ và có 7 lá trên 1 cuốn lá nè,hoa cực kỳ thơm nha, gốc rất đẹp vài bữa em đưa lên sau, hi!

Mê BonSai

Thành viên tích cực

Như trên Bác D nói và Bác tú lại có hình cây trong rừng chỉ có 6 lá thôi.
Vậy là vẫn chưa kết luận đc cách phân biệt qua lá hả các bác ? nhìn thân thì sao thêm câu hỏi để chờ giải đáp. cảm ơn các bác!

vivu

Thành viên tích cực

Cách đơn giản phân biệt Nguyệt Quế Rừng và Nguyệt Quế thường là các bạn nhìn vào lá cây: NQ rừng lá lớn và có 8 lá mọc chung 1 cuống, còn NQ nhà có 7 lá mọc ở 1 cuống. Còn cây chưa có lá thì các bạn có thể nhìn ở lớp vỏ của thân cây, cây NQ rừng luôn luôn có màu da và độ cứng khác hẳn với NQ nhà, hôm khác trungduart sẽ chụp cận hình giữa 2 cây NQ nhà và rừng chia sẻ cho các bạn.
sao cũng trên 1 cây nguyệt quế nhà em có cuốn lá có 6 lá, 7 lá, 8 lá, 9 lá

loạn chưởng luôn

phongvubh

Thành viên

Lâu rồi mới đọc lại topic này...
Hôm nay mình bổ sung thêm 1 thông tin để biết chính xác là NQ rừng hay NQ nhà nhé:
NQ nhà dù cây già cỡ nào thì khi cắt ngang cũng không có lõi đỏ.
NQ rừng thì 99,99% cây các vết cắt lớn các bạn đều có thể nhìn thấy lõi đỏ của cây.
NQ nhà: có khá nhiều loại chủ yếu phân biệt về loại lá.
Lá nhỏ: còn gọi lá sẻ, có loại lá dúng tai bèo, lá tròn, lá nhọn, nhánh lá có từ 5-7 lá. (Cây sung thì 7 lá)
Lá trung: có loại lá tròn, dài , dúng, nhánh lá có khoảng 7-9 lá. (tùy cây sung thì 9 lá)
Lá lớn: còn gọi lá trâu, có loại lá tròn, lá nhọn, lá dúng, nhánh lá có khoảng 7-11 lá. (tùy cây sung thì 11 lá)
Về giá trị thì cây đẹp thì giá trị hơn. Tuy nhiên một số anh em chơi mini thì nên chọn lá nhỏ sẽ phù hợp hơn. Về hoa thì cây lá nhỏ ra hoa sẽ cho nhiều hoa hơn do nách lá khít hơn 2 loại trên. Nhưng lá lớn thì hoa lớn hơn. Cả 3 loại lá trên khi cây già và sung thì nở đều trắng cây và thơm bát ngát. Về hoa thì NQ nhà mỗi tháng cho hoa 1 lần.

Còn về NQ rừng cũng có 2 loại lá.
Lá nhỏ và lá lớn ( lá trên 50% có răng cưa tròn) ra hoa cực ít, màu lá sậm không đẹp như NQ nhà (lá NQ nhà sáng, màu tươi và bóng rất đẹp). Trung bình NQ rừng có thể 1 năm cho 1 đến 2 lần hoa, có cây nhiều hơn. Cả cây có thể đếm bao nhiêu hoa được.
Từ vài đặc điểm trên, chưa nói đến đẹp xấu hoặc công sức là đã thấy giá trị khác nhau.
Biết đển đâu nói đến đó, có gì sai các bác cứ sửa nhé... Hy vọng giúp giải đáp thắc mắc về sự khác nhau này.
Thân mến. Chúc cả nhà vui khỏe.

Blackrose86

Thành viên tích cực

xin bổ sung một chi tiết wan trọng khiến nguyệt quế rừng có giá trị thấp hơn nguyệt nhà,đó là ĐA SỐ nguyệt rừng thường có GÂN,và rất dễ bị BỎ CHI,hoặc nguyên phần nếu mạch rễ tại đường gân đó có vấn đề(thối rễ,nấm bệnh...),hay chi cành tại gân đó vì lý do nào đó bị khô,hư,trụi cũng dễ đi nguyên phần gân xuống rễ. Nó như một bó ống nước,ống nào có vấn đề là hư ống đó. Còn Nguyệt nhà da liền mạch nên có bị trục trặc,phần bên cạnh sẽ gánh đỡ.

quoctuanvt

Thành viên

em xin phép đào mộ cổ vì thấy topic này thật bổ ít
ko biết còn cách nào để phân biệt Nguyệt rừng và nhà
xin mời các cao nhân! xin cảm ơn