Lặt lá mai sớm quá nhờ các bác nào kinh nghiệm chỉ giáo dùm .

traveller

Thành viên mới
Lặt lá mai sớm quá nhờ các bác nào kinh nghiệm chỉ giáo dùm .

Tôi ở bên U.S thường thường thì lá mai phải lặt 2 tháng hoặc 2 tháng rưởi trước tết , hai tuần rồi nó xuống lạnh ban ngày khoảng 15 độ C ban đêm khoảng 7 độ C nên tôi đã lặt lá hai tuần trước , nhưng thời tiết năm nay lạ quá mấy ngày nay nó lại nóng lại mà có thể nóng khoảng 27 , 28 độ C khoảng 10 ngày , bác nào có biết các làm cho nó bông chậm lại mà đừng nở sớm không ?

Đây là mấy cây mai ( bên này mai hiếm lắm các bác đừng cười nghe mấy cây này khoảng 6 tới 8 năm mà nó chỉ có lớn cỡ này thôi )

Nụ nó bây giờ nó lớn nhiêu đây .

Hai cây nhỏ này là để thủ nếu 4 cây kia nở hết thì còn 2 cây này .

hocchoimai

Thành viên
Trả lời: Lặt lá mai sớm quá nhờ các bác nào kinh nghiệm chỉ giáo dùm .

Bên mình dùng cái này để điều khiển nhiệt độ cho mai đây bạn ạ.

ngoanhthu

Thành viên

Theo tôi bạn chỉ cần che không để ánh nắng chiếu vào cây, không để nước mưa vào cây và không phun nước vào cây lẫn nụ là được vì ban ngày nhiệt độ có lên nhưng tối xuống nhiệt độ giảm cây không có ánh nắng không đủ độ ẩm là không bung vỏ trấu được.

traveller

Thành viên mới

Bên mình dùng cái này để điều khiển nhiệt độ cho mai đây bạn ạ.
Vậy có thể tôi đem vô nhà để xe được vì trong nhà xe nó khoảng 23 , 24 độ , chỉ cần hơn một tuần thôi là ngoài trời nó lại lạnh lại .
==================================
Theo tôi bạn chỉ cần che không để ánh nắng chiếu vào cây, không để nước mưa vào cây và không phun nước vào cây lẫn nụ là được vì ban ngày nhiệt độ có lên nhưng tối xuống nhiệt độ giảm cây không có ánh nắng không đủ độ ẩm là không bung vỏ trấu được.
Bên này mùa này là hết mưa rồi nhưng mấy hôm nay tôi thấy thời tiết nó khô quá nên có tưới cho nó , tưới nước thì chắc được chứ hả bạn , tôi chỉ sợ có tuần này thôi chứ tuần tới nó lại lạnh lại . Cám ơn bạn nhiều .

Last edited:

huynhtk

Thành viên

Có điều kiện bạn đem vô nhà xe , tưới đẫm nước nhiệt độ thấp lấy bao ni lông đen trùm kín lại , nó sẽ chậm lại đc 1/2 tháng , cỡ 1 tuần giở ra một lần tưới nước thêm để 1 đêm cho cây hô hấp , mai trùm lại , còn khoảng 20 ngày thì giở hoàn toàn và từ từ đem ra nắng để cây đỡ xốc mà nở rộ ...