Lại chuyện buồn thời hậu sốt sanh

Đỗ Mến

Thành viên
Thế này nhé! nếu nói là "cầu" thì mình nghĩ chả có "cầu" nào trong cái vụ sốt sanh ấy! Chỉ có mấy ông đầu lậu thổi giá và cây được chuyển từ ông chủ vườn này sang tay chủ vườn kia rồi cùng lắm là vài ông trọc phú mua về khoe khoang nhà mình có cây nọ cây kia! Mấy cái cây to tổ trảng thế thì mấy ai có đất mà chơi!!!!!... Cuối cùng người chơi thực sự trong cái vụ sanh hỏi được mấy người mà gọi là ...."CẦU"?????
Sao lại là không có cầu. Thời điểm đó ở cái làng bé tý nhà tôi cũng đã có cả chục ông chẳng chơi cây bao giờ, mà tự dựng lại bỏ cả đống tiền đi gom sanh về để đầy vườn. Có những người ở chỗ tôi thuê xe tải đi Nam Định gom mua cây. Và cũng vì thế mà giá sanh lên vù vù, và những câu chuyện mua 1 bán 10 cứ thế mà được truyền tai nhau, một đồn mười, mười đồn trăm, trở thành một sức hút kỳ lạ với những ai có máu làm ăn. Không dám nói tài, chỉ may mắn là tôi là người mê cây từ nhỏ nên đã túc tắc mua cây về chơi từ lâu và trong vườn tôi lúc đó cũng đã có kha khá cây rồi nên mới không bị lao vào cái cơn sốt đó. Chứ lúc đó cầu thật, cầu ảo đều rất kinh khủng

nguyen minh long

Thành viên tích cực
cây sanh như nào và cây cảnh như nào có hiểu ko?????ko viết bài báo này có khi ko ai biết..cây như nào ah?tập viết báo còn chưa song lại còn bày đặt ...hay là học được nhiều chữ quá ko còn gì để viết nữa....

NaTuan

Quản Lý Viên
Cuộc chơi nào mà chẳng có kẻ khóc người cười .
Làm nghề gì cũng cần có kiến thức và kinh nghiệm , như vậy thì sẽ vững hơn và sẽ không có nhúc bị lửng trên mây .
Chỉ buồn vì mấy thằng nhà báo toàn nói vuốt đuôi .
Khi trước thì tung hô nhiều thế

haibien

Quản Lý Viên
Cuộc chơi nào mà chẳng có kẻ khóc người cười .
Làm nghề gì cũng cần có kiến thức và kinh nghiệm , như vậy thì sẽ vững hơn và sẽ không có nhúc bị lửng trên mây .
Chỉ buồn vì mấy thằng nhà báo toàn nói vuốt đuôi .
Khi trước thì tung hô nhiều thế
Nhà báo ko phải thằng hoạch định chính sách anh ơi.
Nó chỉ phản ánh thực tế xã hội thế nào,ra sao lên có sao nó viết thế.
Có thể sai 1 chút nhưng cơ bản thì ok là dc.
Bác nào chê nhà báo này thì các bác cũng đánh giá chủ quan lắm, đem cái kiến thức lâu năm về cây cảnh của mình ra so sánh với người ngoài nghề.
Người ta viết báo là gì? Là cố gắng tìm hiểu, thống kê số liệu, tìm kiếm nhân chứng vật chứng và fản ánh hiện thực khách quan.
Người ta viết như thế này chẳng đúng còn gì nữa, đúng với vấn đề cần fản ánh. Các bác đi soi tiểu tiết, rồi kỹ thuật đỉnh cao, đánh giá cây chuyên nghiệp thì ông nhà báo này đã quá đỉnh, chẳng fải chạy lông nhông đi kiếm bài để viết. Nghề người ta fải vậy các bác ơi.

haibien

Quản Lý Viên
bác ở đâu mà cũng mạnh mồm thế.nam điền -nam trực là có. xưa là xã điền xá rồi sau này chia thành hai xã đó là nam xá và nam điền đó bác, bây giờ có nhiều người gọi là điền xá do quen thôi
Cái vấn đề như em trích dẫn đó bác đọc lại sẽ hiểu. Em biết cái điều 1 tách thành 2 nhưng cái thằng báo chắc nó về nó google chẹck thông tin nó thấy thế nó ko hiểu nó nói thế.
Và bác đứng nghĩ ở xa là ko biết nhé,thời đại giờ nói vậy lạc sau lắm.
Thế này nhé! nếu nói là "cầu" thì mình nghĩ chả có "cầu" nào trong cái vụ sốt sanh ấy! Chỉ có mấy ông đầu lậu thổi giá và cây được chuyển từ ông chủ vườn này sang tay chủ vườn kia rồi cùng lắm là vài ông trọc phú mua về khoe khoang nhà mình có cây nọ cây kia! Mấy cái cây to tổ trảng thế thì mấy ai có đất mà chơi!!!!!... Cuối cùng người chơi thực sự trong cái vụ sanh hỏi được mấy người mà gọi là ...."CẦU"?????
Có cầu chứ anh nhưng ít và cây nhỏ thôi.
Thực ra nhu cầu sanh vào đầy vườn các nhà vườn cũng là cầu mà,các ông nhà vườn ko đầy vườn sao các ông chịu.
Nhưng khi đã đầy ặc hết rồi mà Nam Định cây vấn lớn đều đều thì khi đó là hết chỗ chứa,thị trường mới chính thức vỡ.

Nếu Linh Sam,Mai Chiếu Thủy giá thị trường vượt giá sản suất ít nhất từ 10 lần thì chắc trên 10 đến vài chục năm sẽ vỡ như sanh :))
Chứ em thấy MCT các bác bán trong cà mau ,gốc 2 chục năm dạng đẹp mới dc vài T thì ai mà ham bỏ lúa trồng mai mà vỡ dc.
Giá đó chỉ đủ để cho cách trồng tận dụng và các vườn có kinh nghiệm và kế thừa làm thôi.

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Cái vấn đề như em trích dẫn đó bác đọc lại sẽ hiểu. Em biết cái điều 1 tách thành 2 nhưng cái thằng báo chắc nó về nó google chẹck thông tin nó thấy thế nó ko hiểu nó nói thế.
Và bác đứng nghĩ ở xa là ko biết nhé,thời đại giờ nói vậy lạc sau lắm.

em nói cho bác rõ là Nam Trực có xã Nam Điền để bác biết thôi vì em thấy bác bảo Nam Trực không có xã Nam Điền còn gì , em cũng không có ý là chê bác ở xa không biết gi đâu, con lão nha báo thi sai bét con gì .:emoticon-handshake:

haibien

Quản Lý Viên
haibien dốt nát kém hiểu biết quá!
"A.II.1. Đối với thành viên vi phạm: Xóa bài viết or Ban níck
1. Post link Virus, thông tin phản văn hóa…: Khóa nick ngay lập tức.
2. Cung cấp Crack của các phần mềm Việt Nam:
3. Sử dụng ngôn ngữ không có văn hóa:
4. Xúc phạm các thành viên khác:
5. Xúc phạm Ban Quản Trị.
6. Bài viết không có dấu: Xóa bài viết hoặc di chuyển vào mục Những vấn đề khác"

Với những phát ngôn của bạn,đáng lẽ theo quy định bạn đã đc đi ở thế giới khác rồi.
Tuy nhiên đọc kỹ lại,thấy cái dấu chấm cảm ,suy nghĩ ko biết bạn là ai,có gặp nhau rồi ko và câu nói trên có phải là nói đùa ko?

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
"A.II.1. Đối với thành viên vi phạm: Xóa bài viết or Ban níck
1. Post link Virus, thông tin phản văn hóa…: Khóa nick ngay lập tức.
2. Cung cấp Crack của các phần mềm Việt Nam:
3. Sử dụng ngôn ngữ không có văn hóa:
4. Xúc phạm các thành viên khác:
5. Xúc phạm Ban Quản Trị.
6. Bài viết không có dấu: Xóa bài viết hoặc di chuyển vào mục Những vấn đề khác"

Với những phát ngôn của bạn,đáng lẽ theo quy định bạn đã đc đi ở thế giới khác rồi.
Tuy nhiên đọc kỹ lại,thấy cái dấu chấm cảm ,suy nghĩ ko biết bạn là ai,có gặp nhau rồi ko và câu nói trên có phải là nói đùa ko?
ông dạo này bị mấy cao thủ trong giang hồ chém kinh quá :)):)):))

haibien

Quản Lý Viên
ông dạo này bị mấy cao thủ trong giang hồ chém kinh quá :)):)):))
Với kiểu nói đó ko chấp.
Nó ko biết gì đâu,đã ấu trĩ mới nghĩ mình khôn.
Sùng 1 thứ rồi cứ quay cuồng hết cả lên ko biết phải trái gì,giống y như cái tình yêu bọ xít ấy ông nhể :))

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Thằng ranh đó với kiểu nói đó ko chấp.
Nó ko biết gì đâu,đã ấu trĩ mới nghĩ mình khôn.
Sùng 1 thứ rồi cứ quay cuồng hết cả lên ko biết phải trái gì,giống y như cái tình yêu bọ xít ấy ông nhể :))
Cũng đang muốn có một tình yêu bọ xít ,bọ cạp , bọ ....... đây mà ko tìm dc :( .mà ông đừng giới thiệu cho thằng hói nữa .phí tài nguyên lắm.để mà dùng dần dùng ko hết thì nhắn tin cho tôi :D ,thằng đấy nó đang cố gắng bán nhiều cây để có tiền sang thái rồi nhé :-SS:-"b-(

haibien

Quản Lý Viên
Cũng đang muốn có một tình yêu bọ xít ,bọ cạp , bọ ....... đây mà ko tìm dc :( .mà ông đừng giới thiệu cho thằng hói nữa .phí tài nguyên lắm.để mà dùng dần dùng ko hết thì nhắn tin cho tôi :D ,thằng đấy nó đang cố gắng bán nhiều cây để có tiền sang thái rồi nhé :-SS:-"b-(
À hôm qua có 1 anh có vợ rồi mới thổ lộ rằng anh ấy rất thích đọc cái topic hội ế,hay nói chuẩn la anh ây hâm mộ mấy ông ế lắm đó.:))

doquang2105

Thành viên tích cực
Cây linh sam là dạng cây rừng, khai thác chắc cũng gần hết rùi, nó cũng thuộc hàng hiếm chơi cây theo phong cách nghệ thuật mà còn cây sanh các a e có thể trồng lại được không hiếm như linh sam và MCT. theo mình những người chơi cây rành rọt, nếu họ nhìn bất cứ loại cây cảnh nào thì họ sẽ biết được giá trị thực của cấy đó giá bao nhiêu. nếu mà người bán cứ nói giá cây trên trời thì họ chỉ cười thui. Do vị trí địa lý và thời tiết nên a e ngoài bắc chơi cây sanh, si và cây tùng thì nhiều. Cây LS và MCT rất khó chăm sóc. nên ít người chơi. ở trong Nam chơi cây ít phân biệt lắm cứ cây đẹp là chơi thui, chủ yếu vẫn là LS và MCT là chủ đạo, ở trong Nam a e hay tổ chức offline chia sẻ cách làm cây bon sai hoặc tiểu cảnh các nghệ nhân lớn như các a Phạm Hửu Tâm, Lâm Ngọc Vinh, A Nhở, A Trần Thắng và các nghệ nhân khác luôn luôn được các hội offline của các tỉnh thành phía Nam mời chia sẻ các chăm sóc, hướng dẫn các tạo dáng cây bon sai, làm tiểu cảnh để chia sẻ và phát triển cây bon sai. Ngoài Bắc mình thấy rất ít các buổi offline như vậy. theo mình thấy a e ngoài đó cũng có rất nhiều a e có nhu cầu chơi cây LS và MCT nên có các buổi offline chia sẻ các chăm sóc và trồng cây LS, MCT, cách làm tiểu cảnh, non bộ. để du nhập phát triển bon sai như các ae miền Nam. chúc các bạn vui vẻ nhé, chủ đề cây sanh nên tạm gác lại các bác ui.

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Cây linh sam là dạng cây rừng, khai thác chắc cũng gần hết rùi, nó cũng thuộc hàng hiếm chơi cây theo phong cách nghệ thuật mà còn cây sanh các a e có thể trồng lại được không hiếm như linh sam và MCT. theo mình những người chơi cây rành rọt, nếu họ nhìn bất cứ loại cây cảnh nào thì họ sẽ biết được giá trị thực của cấy đó giá bao nhiêu. nếu mà người bán cứ nói giá cây trên trời thì họ chỉ cười thui. Do vị trí địa lý và thời tiết nên a e ngoài bắc chơi cây sanh, si và cây tùng thì nhiều. Cây LS và MCT rất khó chăm sóc. nên ít người chơi. ở trong Nam chơi cây ít phân biệt lắm cứ cây đẹp là chơi thui, chủ yếu vẫn là LS và MCT là chủ đạo, ở trong Nam a e hay tổ chức offline chia sẻ cách làm cây bon sai hoặc tiểu cảnh các nghệ nhân lớn như các a Phạm Hửu Tâm, Lâm Ngọc Vinh, A Nhở, A Trần Thắng và các nghệ nhân khác luôn luôn được các hội offline của các tỉnh thành phía Nam mời chia sẻ các chăm sóc, hướng dẫn các tạo dáng cây bon sai, làm tiểu cảnh để chia sẻ và phát triển cây bon sai. Ngoài Bắc mình thấy rất ít các buổi offline như vậy. theo mình thấy a e ngoài đó cũng có rất nhiều a e có nhu cầu chơi cây LS và MCT nên có các buổi offline chia sẻ các chăm sóc và trồng cây LS, MCT, cách làm tiểu cảnh, non bộ. để du nhập phát triển bon sai như các ae miền Nam. chúc các bạn vui vẻ nhé, chủ đề cây sanh nên tạm gác lại các bác ui.
Bạn nghĩ vậy thì cá nhân quá . Con người cũng có nhiều mầu da , chủng tộc riêng , chơi cây cũng có đa sắc thái . Điều quan trọng có tìm ra được nét đẹp , và làm được gì hay ko . Cũng ko nên phân chia vùng miền quá vậy , loài hoa nào cũng có hương sắc riêng của loài hoa đó . Qua đây mình cũng mong mọi người có cái nhìn chung , mang tính XD tích cực . đừng vì cá nhân quá vậy , thì tương lai mới có tiếng nói chung được . Nên đi sâu , khám phá con đường NT là hay nhất .

haibien

Quản Lý Viên
Bạn nghĩ vậy thì cá nhân quá . Con người cũng có nhiều mầu da , chủng tộc riêng , chơi cây cũng có đa sắc thái . Điều quan trọng có tìm ra được nét đẹp , và làm được gì hay ko . Cũng ko nên phân chia vùng miền quá vậy , loài hoa nào cũng có hương sắc riêng của loài hoa đó . Qua đây mình cũng mong mọi người có cái nhìn chung , mang tính XD tích cực . đừng vì cá nhân quá vậy , thì tương lai mới có tiếng nói chung được . Nên đi sâu , khám phá con đường NT là hay nhất .
Em thì ko thấy doquang2105 nói cá nhân cái gì.
Những điều đó chỉ là nhận định tình hình chơi cây 2 miền mà chắc nhiều người ở đây có thể nhận thấy.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Đầu tiên tôi xin tự giới thiệu tôi là người không thích sanh! Sau nữa tôi khẳng định quanh tôi trong số những anh em chơi cây vẫn còn rất nhiều tín đồ của sanh. Cần khẳng định rằng tại thời điểm này cây sanh đang ở giá trị thực của nó chứ không phải giá ảo thời sốt! Và ... Người mê sanh thật sự (cầu thật sự) có khả năng sở hữu những tác phẩm sanh mà mình yêu thích! Có ai dám nói rằng một tác phẩm sanh được gọi là tác phẩm thực thụ giá trị thấp hơn các loại bonsai khác trên thị trường không?... Ở chỗ khác tôi xin miễn bình luận vì nói thật tôi chỉ quanh quẩn trong cái ao làng (Hải Phòng) bé tẹo, nhưng một cây sanh bonsai hoàn thiện đạt các yếu tố của người chơi kỹ tính vẫn có giá vài chục triệu là thường!
Tôi có tham khảo các bác chơi sanh, si các bác ấy nói rằng "chơi sanh, si sướng ở chỗ chính là sự biến hóa của cây! Cái nhược điểm mà mọi người phân tích rằng cây dễ sống, dễ làm ấy chính là một ưu điểm mà người chơi sanh hiểu biết biến hóa qua từng thời kỳ, từng giai đoạn, ở tay chủ này nó thế này, vào tay chủ khác nó có thể sẽ biến hóa theo chiều tích cực hay tiêu cực là do tay người chơi hoặc sở thích của người chơi trong khi mai chiếu thủy, linh sam... Một khi đã thành phẩm rồi thì ít có sự biến hóa (thành bài, thành khuôn). Đấy cũng thể hiện tính cách và con người 2 miền (như chúng ta xem hài, 2 miền thường có 2 cách diễn, biểu đạt khác nhau)".
Thiết nghĩ việc sốt sanh là việc cây sanh bị đẩy đi quá giá trị thực của nó nhiều lần, việc người được người mất là do may mắn và một phần do sự thiếu hiểu biết của những người đầu cơ! Trong thời sốt sanh thì những người yêu sanh là những người thiệt thòi nhất vì họ không đủ tiền hay không dại gì bỏ tiền ra mua một cây sanh trị giá bằng cả một gia tài chỉ để thỏa mãn thú chơi của bản thân! Hậu sốt những người chơi thật sự vui mừng bởi họ có khả năng sở hữu những cây mà chỉ vài năm trước họ lằm mơ cũng không dám nghĩ mình có được!
Nói đến đây tôi muốn nói rằng yêu cây không phải vì nó đáng giá bao nhiêu mà ví tình yêu thật sự đối với nó! Nếu chẳng có cây nào ra hồn và không có tình yêu với cây thì bàn về cây miền này hay miền khác liệu có nên chăng???
Vài lời mạn đàm khí không phải xin được lượng thứ!!!

phovanghoe

Thành viên tích cực
...Trong thời sốt sanh thì những người yêu sanh là những người thiệt thòi nhất vì họ không đủ tiền hay không dại gì bỏ tiền ra mua một cây sanh trị giá bằng cả một gia tài chỉ để thỏa mãn thú chơi của bản thân!
...
A thật thấu tình đạt lý quá, e vẫn biết a ko thích Sanh nhưng a vẫn hiểu nỗi niềm những ng yêu thích Sanh.
Em cũng luôn mong rằng dù cây nào, nhất là cây Sanh, cây cảnh...sẽ trở về giá trị thực của nó..

Cứ mối lần 1 bài báo về hiện tượng Sanh, là lại 1 trường ca tranh luận.Em chả mừng j mà còn buồn thêm, vì chẳng đánh giá thực tế j hết.

Còn ở quê em, vẫn cứ sống vẫn cứ chơi, và những ng yêu sanh như em vẫn cứ thích và vẫn chẳng chết được :D

tottayan

Thành viên
Đầu tiên tôi xin tự giới thiệu tôi là người không thích sanh! Sau nữa tôi khẳng định quanh tôi trong số những anh em chơi cây vẫn còn rất nhiều tín đồ của sanh. Cần khẳng định rằng tại thời điểm này cây sanh đang ở giá trị thực của nó chứ không phải giá ảo thời sốt! Và ... Người mê sanh thật sự (cầu thật sự) có khả năng sở hữu những tác phẩm sanh mà mình yêu thích! Có ai dám nói rằng một tác phẩm sanh được gọi là tác phẩm thực thụ giá trị thấp hơn các loại bonsai khác trên thị trường không?... Ở chỗ khác tôi xin miễn bình luận vì nói thật tôi chỉ quanh quẩn trong cái ao làng (Hải Phòng) bé tẹo, nhưng một cây sanh bonsai hoàn thiện đạt các yếu tố của người chơi kỹ tính vẫn có giá vài chục triệu là thường!
Tôi có tham khảo các bác chơi sanh, si các bác ấy nói rằng "chơi sanh, si sướng ở chỗ chính là sự biến hóa của cây! Cái nhược điểm mà mọi người phân tích rằng cây dễ sống, dễ làm ấy chính là một ưu điểm mà người chơi sanh hiểu biết biến hóa qua từng thời kỳ, từng giai đoạn, ở tay chủ này nó thế này, vào tay chủ khác nó có thể sẽ biến hóa theo chiều tích cực hay tiêu cực là do tay người chơi hoặc sở thích của người chơi trong khi mai chiếu thủy, linh sam... Một khi đã thành phẩm rồi thì ít có sự biến hóa (thành bài, thành khuôn). Đấy cũng thể hiện tính cách và con người 2 miền (như chúng ta xem hài, 2 miền thường có 2 cách diễn, biểu đạt khác nhau)".
Thiết nghĩ việc sốt sanh là việc cây sanh bị đẩy đi quá giá trị thực của nó nhiều lần, việc người được người mất là do may mắn và một phần do sự thiếu hiểu biết của những người đầu cơ! Trong thời sốt sanh thì những người yêu sanh là những người thiệt thòi nhất vì họ không đủ tiền hay không dại gì bỏ tiền ra mua một cây sanh trị giá bằng cả một gia tài chỉ để thỏa mãn thú chơi của bản thân! Hậu sốt những người chơi thật sự vui mừng bởi họ có khả năng sở hữu những cây mà chỉ vài năm trước họ lằm mơ cũng không dám nghĩ mình có được!
Nói đến đây tôi muốn nói rằng yêu cây không phải vì nó đáng giá bao nhiêu mà ví tình yêu thật sự đối với nó! Nếu chẳng có cây nào ra hồn và không có tình yêu với cây thì bàn về cây miền này hay miền khác liệu có nên chăng???
Không thích sanh nhưng lại thấu hiểu những người yêu sanh thé !

daiphuocloi

Thành viên tích cực
cụ Tòan này nói hay quá, like cho cụ ấy cái:))