Lại chuyện buồn thời hậu sốt sanh

manhhiep1504

Thành viên
Bác nào chê nhà báo này thì các bác cũng đánh giá chủ quan lắm, đem cái kiến thức lâu năm về cây cảnh của mình ra so sánh với người ngoài nghề.
Người ta viết báo là gì? Là cố gắng tìm hiểu, thống kê số liệu, tìm kiếm nhân chứng vật chứng và fản ánh hiện thực khách quan.
Người ta viết như thế này chẳng đúng còn gì nữa, đúng với vấn đề cần fản ánh. Các bác đi soi tiểu tiết, rồi kỹ thuật đỉnh cao, đánh giá cây chuyên nghiệp thì ông nhà báo này đã quá đỉnh, chẳng fải chạy lông nhông đi kiếm bài để viết. Nghề người ta fải vậy các bác ơi.

haibien

Quản Lý Viên
Bác nào chê nhà báo này thì các bác cũng đánh giá chủ quan lắm, đem cái kiến thức lâu năm về cây cảnh của mình ra so sánh với người ngoài nghề.
Người ta viết báo là gì? Là cố gắng tìm hiểu, thống kê số liệu, tìm kiếm nhân chứng vật chứng và fản ánh hiện thực khách quan.
Người ta viết như thế này chẳng đúng còn gì nữa, đúng với vấn đề cần fản ánh. Các bác đi soi tiểu tiết, rồi kỹ thuật đỉnh cao, đánh giá cây chuyên nghiệp thì ông nhà báo này đã quá đỉnh, chẳng fải chạy lông nhông đi kiếm bài để viết. Nghề người ta fải vậy các bác ơi.
Bác nói...điều em ko dám ...nói nữa vì nói mãi rồi và toàn bị...chém đẹp :)):)):))

Mấy bác nhiều sanh ở đây ko biết thích cái gì nữa.
Ông Kimura nói thì nói phong cách đó ko hợp.
Em nói thì chê em có cây gì đẹp đâu mà nói.
Nhà báo nói thực tế đại đa số thì nói nhà tao có thế đâu :)):)):))
Nên em giờ cứ...chỉ dám im im thôi.

Trình độ đọc báo phản ánh lại còn cứ đòi kiến thức chuyên nghành thế mà cứ đi phản ảnh khơi khơi nhà báo trình độ kém, trong khi mình còn chưa hiểu báo là ...giống gì :))

haibien

Quản Lý Viên
Nam Điền -Nghĩa Hưng ko phải đất trồng sanh
Cây của bác Văn được trả khoảng 1 tỷ chứ ko phải 18 tỷ,mà nó là trực chứ long gì
Đất Hải Hậu làm ... gì còn rắn to thế
.......
Nam Điền ko là đất sanh cổ xưa chứ bây giờ bác nói thế chắc ..hết đúng rồi.
Lịch sử luôn biến đổi chứ nó ko đứng yên 1 chỗ mà.

Bác chưa biết về loại này kí lắm thì phải.
Cây nhanh lớn hơn các loại cây khác nên cho sản phẩm nhanh,nhất là vùng đồi.Với đặc tính gỗ trắng nên được các chủ cây mua với giá cao hơn Cachia hay một số loại khác vì sau khi nghiền bột giấy dùng rất ít chất tẩy trắng đồng nghĩa với việc đỡ bơm hàng tấn nước vào để rửa trằng.Còn loại đường kính khoảng 20cm thì được bong mỏng thành ván ép,nhẹ xốp,thớ vặn xoắn nhưng mềm nên đỡ hao tốn điện so với gọt các loại khác.Cái mà các chủ ván ép mua trắng phau ấy là sanh rừng đấy,chả phải Bồ đề hay trẩu đâu:))
Mùn cưa thì được dân trồng nấm mua với giá khá cao,vì cho nấm tai to,mọng,sản phẩm đều,Bã của nó bọn em mua về trộn cùng phân và đất đấy.trồng cây cực tốt.
Trên em có vài trang trại trồng cả chục hec ta rồi,gốc bán cho dân chơi cây,thân bán cho thợ gỗ trung bình một thân cây bằng cái phích phay thái ra phải được 3- 4 triệu.gốc vài triệu.Cành nó khô cấy mộc nhĩ nấm xong dân mới dùng làm củi..chứ không giâm đâu.Lúc nào rỗi em chụp cho,cả rừng sanh.
Phôi 5 năm,bán thành phẩm 4 năm,thành phẩm 3 năm(tổng 12 năm),Vậy cái cây chụp là cây cảnh ư???
Với bấy nhiêu đó vẫn thua diện tích và số lượng sanh trồng làm...cảnh.
Và mấy cái vườn phôi đó họ trồng với mục đích làm cảnh chứ có làm gì khác đâu ( sau thì chưa biết )
Do vậy ở thời điểm giờ em thấy cơ bản nhà báo nó dùng từ cây cảnh để chỉ vườn phôi trong ảnh ở bài viết đó là chính xác.
Bác còn ý kiến gì ko ạ?

chiyenlap

Thành viên tích cực
Và mấy cái vườn phôi đó họ trồng với mục đích làm cảnh chứ có làm gì khác đâu ( sau thì chưa biết )
Do vậy ở thời điểm giờ em thấy cơ bản nhà báo nó dùng từ cây cảnh để chỉ vườn phôi trong ảnh ở bài viết đó là chính xác.
Bác còn ý kiến gì ko ạ?
Lấy gỗ bác ah.
Bột nghiền từ thân thì bán giá cao hơn làm giấy viết,còn lại chả thích làm cảnh thì nghiền tất cả cành lẫn bệ:)),loại này dùng làm bìa cát tông.
Chán rồi thì nghiền tất,đóng sang biên.So sánh 5 năm của nó cho khối lượng gỗ gần gấp đôi cây khác.
Chăm dễ,không kén đất,phân lợn đặt cả tải các chú tự mò vào kiếm ăn,cây khác dại hơn nó nhiều.Để cạnh ,chịu, chả lấy được mà ăn.
Đay là chủ ý của người đầu tư vì họ chăm nhưng không nắn,không tỉa.càng thẳng càng bán rễ,càng to càng tốt.
Cái xấu của con người là thấy chết không cứu,hả hê,đắc thắng....Nhưng giữ trong bụng thì không sao ,đây phơi ra cho mình tinh đời ,sáng suốt.
Trong điều 102, bộ luật hình sự sửa đổi năm 1999 có quy định: “Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm”.:)):)):)):)):))

doquang2105

Thành viên tích cực
Mấy toppic sanh đưa ra là phải nói ..................nóng hết. là thêm một chủ đề a e nhảy vào chém mỏ tay.

haibien

Quản Lý Viên
Lấy gỗ bác ah.
Bột nghiền từ thân thì bán giá cao hơn làm giấy viết,còn lại chả thích làm cảnh thì nghiền tất cả cành lẫn bệ:)),loại này dùng làm bìa cát tông.
Chán rồi thì nghiền tất,đóng sang biên.So sánh 5 năm của nó cho khối lượng gỗ gần gấp đôi cây khác.
Chăm dễ,không kén đất,phân lợn đặt cả tải các chú tự mò vào kiếm ăn,cây khác dại hơn nó nhiều.Để cạnh ,chịu, chả lấy được mà ăn.
Đay là chủ ý của người đầu tư vì họ chăm nhưng không nắn,không tỉa.càng thẳng càng bán rễ,càng to càng tốt.
Cái xấu của con người là thấy chết không cứu,hả hê,đắc thắng....Nhưng giữ trong bụng thì không sao ,đây phơi ra cho mình tinh đời ,sáng suốt.
Trong điều 102, bộ luật hình sự sửa đổi năm 1999 có quy định: “Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm”.:)):)):)):)):))
Mấy ông chính quyền thấy có kứu đâu. Có gì phạt mấy ông đó trước.
Nói kiểu kệ mẹ nó:" Mẹ các ông nhảy vào,ăn các ông có nghĩ đ éo đến ai mà lúc chết lại đòi cứu.Điên" hay " các ông như con thiêu thân nhảy vào đ éo ai mà kéo ra đc,giờ chết mẹ nó rồi cứu bằng niềm tin à "

Còn về em,đừng nghĩ em hả hê. Em đau lòng thực sự,đau vì biết (từ hồi sốt) mà ko cứu dc .
Kịch bản đổ vỡ thị trường hồi đó em cũng có nói nhiều ( ko lại bảo giờ em nói vuốt đuôi).
Thực sự đưa nó về đúng giá trị càng sớm càng tốt rồi sau đó cân đối lại thị trường ( VN thì tự nó cân đối thôi ko ai giúp đâu).
Chứ đừng nghĩ o bế nó là thương nó. Cái gì đc o bế cưng chiều đều hư hỏng hết ,từ thằng trẻ con cho đến công nghiệp ô tô,đóng tàu,hàng hải ở VN mình.

Nhưng cái quy luật sau phát triển bùng nổ là sập thị trường do cung vượt quá nhiều lần cầu cho lên giờ đợi để có dc lại 1 thị trường sanh đúng quy luật là rất khó và còn rất lâu,lâu lắm.
Còn cây sanh mang làm cây lâm nghiệp thì cũng tốt thôi tuy nhiên giá trị của nó đúng như nó vốn có về lâm nghiệp thôi.
Và chốt vấn đề,cây sanh ko có lỗi gì.

PS: hay bây giờ em bán nhà đi rồi chia cho mỗi bác 1 ít để tránh phạm tội nhỉ. OMG

dungnghenhan

Thành viên mới
lúc cây còn thịnh vượng thì ông mua chó mua mèo cũng buôn cây...không thể phân biệt được ai la người yêu nghệ thuật thật sư.bây giờ thì rõ rồi,chỉ có những người mất ăn mất ngủ mời tôn tại được,nhưng chẳng khác nào cơn bão đi qua...có sống được cũng lăn lộn vất vả...chỉ mong được như thế bạt phong

phamvanthang

Thành viên tích cực
Nam Điền ko là đất sanh cổ xưa chứ bây giờ bác nói thế chắc ..hết đúng rồi.
Lịch sử luôn biến đổi chứ nó ko đứng yên 1 chỗ mà.

Bác còn ý kiến gì ko ạ?
Em vẫn nói thế và nó vẫn đúng Nam Điền-Nghĩa Hưng là vùng nuôi tôm,Nam Điền-Nam Trực mới là cáicais nôi của cây.một chi tiết cơ bản mà tay nhà báo nhầm thì lạ thật

haibien

Quản Lý Viên
Em vẫn nói thế và nó vẫn đúng Nam Điền-Nghĩa Hưng là vùng nuôi tôm,Nam Điền-Nam Trực mới là cáicais nôi của cây.một chi tiết cơ bản mà tay nhà báo nhầm thì lạ thật
Có 1 vấn đề ở đây.
Vị Khê thuộc Điền Xá huyện Nam Trực.
Nam Trực ko có xã Nam Điền
http://vi.wikipedia.org/wiki/Nam_Trực

Mà Nam Điền lại có tên trong các xã của Nghĩa Hưng
http://vi.wikipedia.org/wiki/Nghĩa_Hưng

dungnghenhan

Thành viên mới
nam điền nghĩa hưng trước kia người ta gọi la nghĩa điền.vì nghĩa điền hiểu ra là nghĩa địa vậy nên chính quyền đx đổi lại tên lạ nam điền ,gọi là nam điền vì xã này nằm ở phía nam của huyện nghĩa hưng

chiyenlap

Thành viên tích cực
Mấy ông chính quyền thấy có kứu đâu. Có gì phạt mấy ông đó trước.
Nói kiểu kệ mẹ nó:" Mẹ các ông nhảy vào,ăn các ông có nghĩ đ éo đến ai mà lúc chết lại đòi cứu.Điên" hay " các ông như con thiêu thân nhảy vào đ éo ai mà kéo ra đc,giờ chết mẹ nó rồi cứu bằng niềm tin à "

Còn về em,đừng nghĩ em hả hê. Em đau lòng thực sự,đau vì biết (từ hồi sốt) mà ko cứu dc .
Kịch bản đổ vỡ thị trường hồi đó em cũng có nói nhiều ( ko lại bảo giờ em nói vuốt đuôi).
Thực sự đưa nó về đúng giá trị càng sớm càng tốt rồi sau đó cân đối lại thị trường ( VN thì tự nó cân đối thôi ko ai giúp đâu).
Chứ đừng nghĩ o bế nó là thương nó. Cái gì đc o bế cưng chiều đều hư hỏng hết ,từ thằng trẻ con cho đến công nghiệp ô tô,đóng tàu,hàng hải ở VN mình.

Nhưng cái quy luật sau phát triển bùng nổ là sập thị trường do cung vượt quá nhiều lần cầu cho lên giờ đợi để có dc lại 1 thị trường sanh đúng quy luật là rất khó và còn rất lâu,lâu lắm.
Còn cây sanh mang làm cây lâm nghiệp thì cũng tốt thôi tuy nhiên giá trị của nó đúng như nó vốn có về lâm nghiệp thôi.
Và chốt vấn đề,cây sanh ko có lỗi gì.

PS: hay bây giờ em bán nhà đi rồi chia cho mỗi bác 1 ít để tránh phạm tội nhỉ. OMG
Cáu rồi.....:)):))

chiyenlap

Thành viên tích cực
Nhiều ngừoi hay nghĩ đơn giản quá,trong đó có bác. :emoticon-tongueout:
Đơn giản hóa mọi thứ
15 PHÚT / FEBRUARY 2, 2012 / 5 COMMENTS
Tránh phức tạp hóa vấn đề
Không gì hay hơn sự đơn giản. Trong một thế giới đầy phức tạp thì sự đơn giản là vô cùng quan trọng. Giữa một đống lổn nhổn rối mắt, những gì đơn giản nhất luôn luôn tỏa sáng nhất, luôn gây chú ý nhất.
.....................
Khi bạn đã đơn giản hóa được một mớ hỗn độn thì xin chúc mừng, bạn đã thành công rồi đấy !
15 phút sưu tầm và biên tập.

haibien

Quản Lý Viên
Đơn giản hóa mọi thứ
15 PHÚT / FEBRUARY 2, 2012 / 5 COMMENTS
Tránh phức tạp hóa vấn đề
Không gì hay hơn sự đơn giản. Trong một thế giới đầy phức tạp thì sự đơn giản là vô cùng quan trọng. Giữa một đống lổn nhổn rối mắt, những gì đơn giản nhất luôn luôn tỏa sáng nhất, luôn gây chú ý nhất.
.....................
Khi bạn đã đơn giản hóa được một mớ hỗn độn thì xin chúc mừng, bạn đã thành công rồi đấy !
15 phút sưu tầm và biên tập.
Có những cái đúng nhưng ko phải tất cả.
Vấn đề bác nghĩ ( phân tích,suy luận,kết luận) nó...đơn giản lên...nó ko đúng.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Nghỉ đi bác,anh em mình có cứu được ngàn hộ trồng sanh đâu..
Nối đau là sau nỗi buồn...
Thầy chết mà chả cứu được,một ai đó đã nói phải cần 4000 tỷ mới cưuw sanh khỏi vũng lầy.
Đừng bận tâm về em,biển mưa nên chả tắm,ngồi chát mà lòng bùn hiu..
Em hay trêu,chưa ghét 1 loài cây,chưa ghét 1 ai..có gì đại xá.
1 Tuần trươc em cạnh nhà bác mà không dám aloo.sợ chê thằng dân tộc...:))

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Nhờ haibien phán hộ xem đến bao giờ thì Mai chiếu thủy sẽ thê thảm như sanh bây giờ??? Câu này hỏi thật lòng haibienanh em đó nha chứ không có ý giỡn chơi!!!!

haibien

Quản Lý Viên
Nhờ haibien phán hộ xem đến bao giờ thì Mai chiếu thủy sẽ thê thảm như sanh bây giờ??? Câu này hỏi thật lòng haibienanh em đó nha chứ không có ý giỡn chơi!!!!
Nó có sốt giật đùng đùng đâu mà nó thê thảm dc anh.
LS có sốt nhưng giá nó cũng chỉ có lên chút thôi,giá đó ko đủ để nhà nhà trồng LS,người người trồng LS lên lượng cung sẽ khó vượt cầu hàng trăm lần dc do vậy cũng sẽ ko thể đổ dc.

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Nam Điền -Nghĩa Hưng ko phải đất trồng sanh
Cây của bác Văn được trả khoảng 1 tỷ chứ ko phải 18 tỷ,mà nó là trực chứ long gì
Đất Hải Hậu làm ... gì còn rắn to thế
.......
Đồng ý vơi bác.Nam Định có 2 Nam Điền nhé, đất sinh ra sanh Nam Điền là Nam Điền -Nam Trực chứ không phải Nam Điền -Nghĩa Hưng nha bà con
==================================
Có 1 vấn đề ở đây.
Vị Khê thuộc Điền Xá huyện Nam Trực.
Nam Trực ko có xã Nam Điền
http://vi.wikipedia.org/wiki/Nam_Trực

Mà Nam Điền lại có tên trong các xã của Nghĩa Hưng
http://vi.wikipedia.org/wiki/Nghĩa_Hưng
bác ở đâu mà cũng mạnh mồm thế.nam điền -nam trực là có. xưa là xã điền xá rồi sau này chia thành hai xã đó là nam xá và nam điền đó bác, bây giờ có nhiều người gọi là điền xá do quen thôi

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Nó có sốt giật đùng đùng đâu mà nó thê thảm dc anh.
LS có sốt nhưng giá nó cũng chỉ có lên chút thôi,giá đó ko đủ để nhà nhà trồng LS,người người trồng LS lên lượng cung sẽ khó vượt cầu hàng trăm lần dc do vậy cũng sẽ ko thể đổ dc.
Thế này nhé! nếu nói là "cầu" thì mình nghĩ chả có "cầu" nào trong cái vụ sốt sanh ấy! Chỉ có mấy ông đầu lậu thổi giá và cây được chuyển từ ông chủ vườn này sang tay chủ vườn kia rồi cùng lắm là vài ông trọc phú mua về khoe khoang nhà mình có cây nọ cây kia! Mấy cái cây to tổ trảng thế thì mấy ai có đất mà chơi!!!!!... Cuối cùng người chơi thực sự trong cái vụ sanh hỏi được mấy người mà gọi là ...."CẦU"?????