Lại chuyện buồn thời hậu sốt sanh

chiyenlap

Thành viên tích cực
Nhà báo chưa phân biệt được cây cảnhphôi rồi,ảnh chụp thì cây ấy 10 năm nữa mới giống cây cảnh thôi.
Qua dài đối với người mới chơi cây.
Còn người chơi lâu ngu gì mà người ta múc vào hàng phôi chưa xong đường dẫn thân ấy.
Không am hiểu tường tận về lĩnh vực này nhưng cứ thích làm anh hùng bàn phím cơ.
Nhà báo có nhiều loại quá,loại này cũng là phôi.

phamvanthang

Thành viên tích cực
Nam Điền -Nghĩa Hưng ko phải đất trồng sanh
Cây của bác Văn được trả khoảng 1 tỷ chứ ko phải 18 tỷ,mà nó là trực chứ long gì
Đất Hải Hậu làm ... gì còn rắn to thế
.......

ngoc_dung

Moderator
Nhà báo chưa phân biệt được cây cảnhphôi rồi,ảnh chụp thì cây ấy 10 năm nữa mới giống cây cảnh thôi.
Còn người chơi lâu ngu gì mà người ta múc vào hàng phôi chưa xong đường dẫn thân ấy.
Không am hiểu tường tận về lĩnh vực này nhưng cứ thích làm anh hùng bàn phím cơ.
Chán đời với cái bọn lều báo đếm chữ ăn tiền, vớ vẩn quá toàn viết mấy cái ba lăng nhăng ... mà kệ đi anh em chơi thì cứ vô tư chơi thôi.

nguyenduoc65

Thành viên
"Năm 2011 cái vườn cây rộng 5 sào của anh Nguyễn Văn Hưởng của xã được định giá 10 tỉ, giờ giỏi chỉ còn cỡ 2 tỉ. " Cứ cho là như vậy đi. Thử hỏi bán máy thằng PV quèn như anh ta thì được 2 tỉ ?**==**==

ANTHANHPHATSVC

Thành viên
"Năm 2011 cái vườn cây rộng 5 sào của anh Nguyễn Văn Hưởng của xã được định giá 10 tỉ, giờ giỏi chỉ còn cỡ 2 tỉ. " Cứ cho là như vậy đi. Thử hỏi bán máy thằng PV quèn như anh ta thì được 2 tỉ ?**==**==
đúng vậy anh ah.nếu bán 2 tỷ mà đây toàn cây tự chồng và uấn tỉa thì lợi nhuận cũng kha khá đấy chứ

ko phải haibien up lên nhé :=))
lại giật mình rồi kaka.:)):)):))

yêu bon sai

Thành viên tích cực
Chuẩn đó bác ,gọi là phôi báo

haibien

Quản Lý Viên
lại giật mình rồi kaka.:)):)):))
Tại các bác chém ghê bỏ bố :)):)):))
nhưng em mà đưa là em đưa hoành tráng hơn đó.

Thực tế nó cứ là thực tế ,các bác có chém thằng nhà báo thì thực tế nó đã diễn ra như thế rồi.
1 số người vấn cố 1 cái gì đó để mơ 1 cái gì đó hay sao đó.

haibien

Quản Lý Viên
Em nghĩ ko ai trồng cây sanh để lấy quả ăn ( cây ăn quả )lấy củi đun,lấy gỗ làm mộc ( cây lâm nghiệp) lấy hạt nấu ( cây lương thực) làm cây chắn sóng ( cây phòng hộ) ...lên nó gọi chung là cây cảnh là chuẩn đó chứ bác. Mục đích làm cây hàng rào của sanh cũng có nhưng ít hơn lên ko đại diện dc. Ở VN nó thế,cây cảnh là cây để làm cảnh chứ ko phải 1 giai đoạn nào đó nó ko là cây cảnh,1 giai đoạn nào đó nó lại thành cây cảnh đâu bác ( với các cây dc trồng từ bé)

Cây phôi là 1 giai đoạn của cây làm cảnh,gồm các giai đoạn cây giống ,phôi,bán thành phầm và thành phẩm ( có thể chia hơi khác 1 chút)

....
Em lơ mơ chỉ biết thế ,ko biết có đúng ko ạ. Bác nào có cao kiên hơn em xin tiếp thu ạ.

phamvanthang

Thành viên tích cực
nhưng cũng có nhiều điiều hắn nói đúng bác ạ,riêng Quỹ tín dụng Xã hải minh hình như cũng có vài chục tỉ cho mấy ông buôn sanh vay,giờ khó đòi.tại xã hải sơn,hải hòa,hải lý có những người hàng tháng cầm khoảng 10tr đi trả lãi là chuyện thường,chưa tính trả tiền thuê đất.nói chung ko có gì thay đổi,em cố cầy 2 năm nữa,dư ra khoảng trăm chai,về tậu được một vườn sanh khá chất lượng.mong là nó thật rẻ cho khoảng 3 năm nữa....mình sẽ đầu cơ

chiyenlap

Thành viên tích cực
ko phải haibien up lên nhé :=))
QUÁ VUI TÍNH:)):))

Hớ hớ...tưởng đây là đặc sản của haibien, thế ra không phải à :))
Nghe giống bác nhề.:))

Chuẩn đó bác ,gọi là phôi báo
Phôi hạng c,hàng rong thôi bác ah.Chứ phôi xịn ở vườn cũng cao lắm:))

Tại các bác chém ghê bỏ bố :)):)):))
nhưng em mà đưa là em đưa hoành tráng hơn đó.

Thực tế nó cứ là thực tế ,các bác có chém thằng nhà báo thì thực tế nó đã diễn ra như thế rồi.
1 số người vấn cố 1 cái gì đó để mơ 1 cái gì đó hay sao đó.
Chả mơ cái gì cả bác ah,nhà có,vợ con có,đất có và bìa nằm cùng mấy con gián trong tủ,tiền có mua rượu uống,mồi ngon,rồi la đà..cây đầy vườn.bán rẻ 5trieeuj/ cây cũng đủ mua xe,sướng lên đâm thử vào đâu 1 nhát,quá ga mới hết đời:))Cái buồn vì nói nhênh nhang như mấy thằng trên đỉnh đồi nhưng lên tiếng dạy đời.Những tay này làm cây chả ra hồn đâu,tâm tà,máu đen.
Còn NDD em về mãi rồi,có nhà chủ tịch xã đến 2 mẫu cơ nhưng chỉ là phôi thôi.chứ gọi bác Lưu Trường Sơn bác ấy chả thèm trả lời điện thoại đâu.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Em nghĩ ko ai trồng cây sanh để lấy quả ăn ( cây ăn quả )lấy củi đun,lấy gỗ làm mộc ( cây lâm nghiệp) lấy hạt nấu ( cây lương thực) làm cây chắn sóng ( cây phòng hộ) ...lên nó gọi chung là cây cảnh là chuẩn đó chứ bác. Mục đích làm cây hàng rào của sanh cũng có nhưng ít hơn lên ko đại diện dc. Ở VN nó thế,cây cảnh là cây để làm cảnh chứ ko phải 1 giai đoạn nào đó nó ko là cây cảnh,1 giai đoạn nào đó nó lại thành cây cảnh đâu bác ( với các cây dc trồng từ bé)

Cây phôi là 1 giai đoạn của cây làm cảnh,gồm các giai đoạn cây giống ,phôi,bán thành phầm và thành phẩm ( có thể chia hơi khác 1 chút)

....
Em lơ mơ chỉ biết thế ,ko biết có đúng ko ạ. Bác nào có cao kiên hơn em xin tiếp thu ạ.
Bác chưa biết về loại này kí lắm thì phải.
Cây nhanh lớn hơn các loại cây khác nên cho sản phẩm nhanh,nhất là vùng đồi.Với đặc tính gỗ trắng nên được các chủ cây mua với giá cao hơn Cachia hay một số loại khác vì sau khi nghiền bột giấy dùng rất ít chất tẩy trắng đồng nghĩa với việc đỡ bơm hàng tấn nước vào để rửa trằng.Còn loại đường kính khoảng 20cm thì được bong mỏng thành ván ép,nhẹ xốp,thớ vặn xoắn nhưng mềm nên đỡ hao tốn điện so với gọt các loại khác.Cái mà các chủ ván ép mua trắng phau ấy là sanh rừng đấy,chả phải Bồ đề hay trẩu đâu:))
Mùn cưa thì được dân trồng nấm mua với giá khá cao,vì cho nấm tai to,mọng,sản phẩm đều,Bã của nó bọn em mua về trộn cùng phân và đất đấy.trồng cây cực tốt.
Trên em có vài trang trại trồng cả chục hec ta rồi,gốc bán cho dân chơi cây,thân bán cho thợ gỗ trung bình một thân cây bằng cái phích phay thái ra phải được 3- 4 triệu.gốc vài triệu.Cành nó khô cấy mộc nhĩ nấm xong dân mới dùng làm củi..chứ không giâm đâu.Lúc nào rỗi em chụp cho,cả rừng sanh.
Phôi 5 năm,bán thành phẩm 4 năm,thành phẩm 3 năm(tổng 12 năm),Vậy cái cây chụp là cây cảnh ư???

dungnghenhan

Thành viên mới
các bác lên án mạnh thế.đúng là ông nhà báo nói hơi quá na, nhưng không phải sai hòan toàn đâu.đã là nam tử hán thì không sợ sự thật.chơi thì phải chịu,lúc có lợi thì chia cho ai không.các bác cũng biết la lúc đát thì cây phôi cũng có rẻ đâu.nếu các bác bảo cây đó 10nam nữa mơi thành cây thì cũng tùy ngươi làm,khí hậu và thời tiết từng vùng miên.ở nam định chỉ khoản 3nam

dungvan

Moderator
Bác chưa biết về loại này kí lắm thì phải.
Cây nhanh lớn hơn các loại cây khác nên cho sản phẩm nhanh,nhất là vùng đồi.Với đặc tính gỗ trắng nên được các chủ cây mua với giá cao hơn Cachia hay một số loại khác vì sau khi nghiền bột giấy dùng rất ít chất tẩy trắng đồng nghĩa với việc đỡ bơm hàng tấn nước vào để rửa trằng.Còn loại đường kính khoảng 20cm thì được bong mỏng thành ván ép,nhẹ xốp,thớ vặn xoắn nhưng mềm nên đỡ hao tốn điện so với gọt các loại khác.Cái mà các chủ ván ép mua trắng phau ấy là sanh rừng đấy,chả phải Bồ đề hay trẩu đâu:))
Mùn cưa thì được dân trồng nấm mua với giá khá cao,vì cho nấm tai to,mọng,sản phẩm đều,Bã của nó bọn em mua về trộn cùng phân và đất đấy.trồng cây cực tốt.
Trên em có vài trang trại trồng cả chục hec ta rồi,gốc bán cho dân chơi cây,thân bán cho thợ gỗ trung bình một thân cây bằng cái phích phay thái ra phải được 3- 4 triệu.gốc vài triệu.Cành nó khô cấy mộc nhĩ nấm xong dân mới dùng làm củi..chứ không giâm đâu.Lúc nào rỗi em chụp cho,cả rừng sanh.
Phôi 5 năm,bán thành phẩm 4 năm,thành phẩm 3 năm(tổng 12 năm),Vậy cái cây chụp là cây cảnh ư???
Vậy là Sanh có thêm một đầu ra rồi bác nhỉ.
Không thành cây cảnh thì cũng thành nguyên liệu SX cho một số ngành.
Vậy là yên tâm cho tương lai của mớ Sanh nhà mình. :))

vietstarco

Thành viên
Việt Nam ơi..đất nước tình yêu...thằng nào nói cứ nói, thằng nào kiếm đc tiền cứ kiếm. Nói gì đi nữa tiền cứ gọi là từ Sanh mà ra. Làm gì có phường nào ở thị xã Hà Nội này có quỹ tín dụng chung cho dân vay làm ăn đến vài chục tỷ ko? dân quê mà xây được biệt thự gió biển vi vu cuộc sống thảnh thơi, tâm hồn sáng láng thảnh thơi..kakaka..ước gì đc như thế

Đỗ Mến

Thành viên
May mà em dẫn nguyên văn link nguồn tin từ báo Nongnghiep.vn, chứ nếu không các bác cho là em tung tin chém gió rồi ...... chém em chết............. Cứ nhắc đến chuyện thời sốt sanh là thành chủ đề hot, chẳng trách mấy tay nhà báo chịu khó đi viết bài thế