lũa - các Bác xem chơi.

Golua

Thành viên tích cực
đây là khúc lũa vàng tâm.
các Bác xem và cho đôi lời nhận xét.

chân ngắn bởi vì cao gần m.

Inin2009

Thành viên tích cực
Chất liệu em thấy cũng giống NA anh Hưng nhỉ, cách phân biệt thế nào anh Hưng?

dailoc

Thành viên tích cực
Mới nhìn nên mình chưa thể thấy nỗi bật được hình tượng nào để có một chủ đề nhất định cho khối lũa nhưng rõ ràng đây là một khối lũa đẹp: liền khối, hang hốc, nhẵn, …
Để thấy được cái đẹp rồi đặt tên cho khối lũa này, mình nghĩ Hưng cần phải có thời gian.

Tìm kiếm một hình tượng nổi bật, có ý nghĩa và giá trị nghệ thuật để gắn cho sản phẩm (lũa, đá…) rồi đặt tên. Chỉ khi đó, sản phẩm mới trở thành tác phẩm nghệ thuật và cái tên sẽ là một phần giá trị của tác phẩm. Quá trình “tìm kiếm một hình tượng” đó là một quá trình rất đặc thù của nghệ thuật gỗ lũa,đá cảnh và nhiều bộ môn nghệ thuật tạo hình khác, đều được xem là quá trình sáng tác.
Quá trình này có khi rất nhanh chóng, nhiều khi là tức thời ngay sau khi tiếp diện được sản phẩm nhưng cũng có khi kéo dài hàng năm. Mình có anh bạn chơi đá cảnh, cũng khá tên tuổi (anh Hồ Văn Thành, Duy Xuyên, Quảng Nam) kể lại, chuyện đá anh sưu tầm về, nhiều khi chưa thấy giá trị bèn bỏ lăn lóc khắp vườn. Có lần tình cờ ngồi nhâm nhi lý trà anh bổng phát hiện một viên đá lăn lóc có hình tượng rất đẹp. Anh vội nhặt lên, chùi rữa sách sẽ, làm đôn… Tại triển lãm SVC tết năm ấy (ở Huế) viên đá của anh đã đoạt giải khá cao…

Golua

Thành viên tích cực
Đúng vậy Anh ạ! bế tắc chưa có phương án giải quyết vấn đề chính là vấn đề Em đang mắc phải.gỗ lũa thì nhiều .nhưng để trở thành tác phẩm có ý đồ cụ thể thì Em chưa có thời gian.và nhân lực.
+ Em muốn cộng tác hoặc hợp tác với ai đó cùng nhau tính toán gia công chế tác những tác phẩm lũa này để trở thành từng tác phẩm 1.( tác phẩm có tên,có ý đồ cụ thể .tất nhiên phải gữi được nguyên bản vết thời gian trong lũa.)
Kính thưa Anh Đai Lộc .( lời hứa với Anh Em vẫn nhớ .nhưng bận nhiều việc nên Em chưa thục hiện .mong Bác đợi thêm chút nhé.hiiiii)

Mai Vàng

Thành viên
đây là khúc lũa vàng tâm.
các Bác xem và cho đôi lời nhận xét.

chân ngắn bởi vì cao gần m.
khúc này mà là NA là em múc liền... nhưng nếu anh Hưng bán rẻ cũng ok đấy, phải ko anh Dũng.

Inin2009

Thành viên tích cực
Đúng đó maivang, ko quan trọng chất liệu hay mui hương, đẹp thì chơi thôi, nếu gía hợp là là là chơi...chơi...chơi luôn

son223553

Thành viên mới
Mới nhìn nên mình chưa thể thấy nỗi bật được hình tượng nào để có một chủ đề nhất định cho khối lũa nhưng rõ ràng đây là một khối lũa đẹp: liền khối, hang hốc, nhẵn, …
Để thấy được cái đẹp rồi đặt tên cho khối lũa này, mình nghĩ Hưng cần phải có thời gian.

"Tìm kiếm một hình tượng nổi bật, có ý nghĩa và giá trị nghệ thuật để gắn cho sản phẩm (lũa, đá…) rồi đặt tên. Chỉ khi đó, sản phẩm mới trở thành tác phẩm nghệ thuật và cái tên sẽ là một phần giá trị của tác phẩm. Quá trình “tìm kiếm một hình tượng” đó là một quá trình rất đặc thù của nghệ thuật gỗ lũa,đá cảnh và nhiều bộ môn nghệ thuật tạo hình khác, đều được xem là quá trình sáng tác. "

Em đồng ý với ý kiến của anh, Nó rất hay để có 1 tác phẩm lũa có giá trị nghệ thuật cao .ủng hộ cả ^:)^
Cố lên bác Gỗ Lũa, cố gắng tạo nên 1 tác phẩm ngệ thuật có giá trị cao để anh em trong diễn đàn thưởng thức nha...

dailoc

Thành viên tích cực
Có lẽ do Ng. Ngọc Thưởng - Caynhoi không có thời gian để rữa sạch đất bùn nên khúc lũa mới có màu của đá như thế này. Nhưng đây là gỗ gì thế Thưởng ơi? Có “nhã ý” để lại anh em diễn đàn chơi không?

caynhoi

Banned
Có lẽ do Ng. Ngọc Thưởng - Caynhoi không có thời gian để rữa sạch đất bùn nên khúc lũa mới có màu của đá như thế này. Nhưng đây là gỗ gì thế Thưởng ơi? Có “nhã ý” để lại anh em diễn đàn chơi không?
Gỗ lũa vớt ở sông ý mà anh. Trông cũng đẹp phải không anh. Nhưng gỗ lũa này nếu làm sạch vân cũng đẹp đấy. Nhưng lũa không có mùi thơm đâu. Lũa cũng như lan
hay như người phụ nữ. Trông có sắc nhưng phải có hương thì mới tuyệt phải ko anh.
Nếu AE diễn đàn thích tác phẩm này, thì cây nhội có thể nhượng lại...Lũa không có hương thì tốt nhất không lên để mộc sơn lên cho nó đẹp.

Mai Vàng

Thành viên
Khúc này đẹp đó anh,nhìn rất ấn tượng. Bác Hưng ko biết giờ đi đâu rồi mãi chả thấy.

thanphap

Thành viên mới
Uh, dạo này chắc bác Hưng đang chuẩn bị cho chương trình gì mới rồi nên ít thấy online :)
Khúc cá chép hóa rồng này cả 2 mặt đều nhìn khá đẹp đấy, nó cũng nặng ghê gớm luôn.