lò nung akadama việt

Stobeornottobe07

Thành viên
Chúc mừng Anh STO7, thấy thành công rồi đấy,màu đất trong rổ rất đẹp,A cứ để thử đất ngâm trong ly nước xem đến bao giờ tự rả bèn ra không còn hình dạng viên nữa.Akadama của Nhật loại tốt ngâm trong nước 6 tháng không động đậy tuy mềm hơn nhưng hình dạng viên đất vẩn còn nguyên.Cách nung của A rất hay,mọi người dể thực hiện,muốn số lượng nhiều chỉ cần làm lò to hơn là xong. Thân
Có điều hay là nhờ ủ trấu nhiều tiếng nên khói "ăn" sâu vào viên đất,đập ra bên trong đen sì, chắc sẽ có thêm dinh dưỡng và vi lượng so với anh đốt gas đó
==================================
You're welcome.

Như vậy có nghĩa là lúc đầu nước ít vì viên đất còn nguyên vẹn tới khi rễ mọc kín chậu nghiền viên đất ra thành nhiều viện nhỏ, càng nhiều viên đất nhỏ thì bề mặt đường kính càng nhiều sẽ chứa được nhiều nước? Đúng là kỳ diệu.

Anh dùng qua Cali akadama (Calidama) rồi, có thể nói chút đỉnh không. KD đang ngứa ngáy định mua một bọc đây
Cùng thể tích, hạt càng nhỏ thì tổng diện tích bề mặt hạt càng lớn ,chứa được nhiều nước hơn là nhờ sức chứa ngoại hạt tăng lên chứ sức chứa nội hạt ko thay đổi.

haibien

Quản Lý Viên
Pots lại cho bạn .đã chỉnh lại ảnh

Ảnh bạn để toàn 5 ,6 Mê thì khó xem là đúng.

Bạn có thể copy bài này đưa lên bài đầu hay anh em quản lý nào quản mục này thì copy giúp sang để anh em xem cho tiện.

Đầu tiên xin gửi lời cảm ơn tới anh V.Hưng với những bài viết đã giúp tôi thay đổi suy nghĩ về chất trồng cho cây.
Cảm ơn anh Phongnguyen giới thiệu lò nung Akadama gợi ý tôi tự làm đất nung trong điều kiện của mình.

Đất đập vụn theo kích cỡ mong muốn:(loại đất này rất xốp, hút nước mạnh,ngâm 1 h là tự nhuyễn ra thành bùn.

Với vài chục viên gạch cũ và 15 phút lò công suất 10 lít đất một mẻ đã hoàn thành (Chú ý lớp gạch vỏ lò dưới cùng có khe 2-3 cm giưa 2 viên để không khí vào được lò)

và nổi lửa. Khói um cả xóm:(Nhóm lò bằng cách cho một cuộn rơm to vào trong lò, đốt cho rơm cháy mạnh rồi đổ trấu trùm kín lên, lúc này trong lò chỉ có khói bốc mạnh chứ ko còn ngọn lửa là được, ta bắt đầu cho đất vào lò

Nhưng khi cháy hết chất đốt rồi , đến trấu thì chỉ có khói nhẹ, chỉ còn mùi thơm của trấu:

Cứ một lớp trấu lại một lớp đất:(sau mỗi một thời gian tùy theo ng đốt mà trấu và đất sẽ sụt dần xuống, ta lại bổ xung thêm như trên hình cho đến hết.

sau 8 h thì lò đã tắt :

Và nguội, lấy đất đem ngâm nước 3 ngày :

Vớt ra bóp thử, nếu bóp nhẹ thì ko vỡ nhưng bóp mạnh thì vỡ làm nhiều mảnh nhỏ:

Đất rất xốp, hút nước mạnh,chắc sẽ tan rã sau thời gian dài trồng cây. Cảm nhận ban đầu là đạt yêu cầu cho cây bonsai.
Có một điểm là các lá cỏ ngay trên miệng lò vẫn xanh sau khi nung xong.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Đầu tiên xin gửi lời cảm ơn tới anh V.Hưng với những bài viết đã giúp tôi thay đổi suy nghĩ về chất trồng cho cây.
Cảm ơn anh Phongnguyen giới thiệu lò nung Akadama gợi ý tôi tự làm đất nung trong điều kiện của mình.

Đất đập vụn theo kích cỡ mong muốn:(loại đất này rất xốp, hút nước mạnh,ngâm 1 h là tự nhuyễn ra thành bùn.

Với vài chục viên gạch cũ và 15 phút lò công suất 10 lít đất một mẻ đã hoàn thành (Chú ý lớp gạch vỏ lò dưới cùng có khe 2-3 cm giưa 2 viên để không khí vào được lò)

và nổi lửa. Khói um cả xóm:(Nhóm lò bằng cách cho một cuộn rơm to vào trong lò, đốt cho rơm cháy mạnh rồi đổ trấu trùm kín lên, lúc này trong lò chỉ có khói bốc mạnh chứ ko còn ngọn lửa là được, ta bắt đầu cho đất vào lò

Nhưng khi cháy hết chất đốt rồi , đến trấu thì chỉ có khói nhẹ, chỉ còn mùi thơm của trấu:

Cứ một lớp trấu lại một lớp đất:(sau mỗi một thời gian tùy theo ng đốt mà trấu và đất sẽ sụt dần xuống, ta lại bổ xung thêm như trên hình cho đến hết.

sau 8 h thì lò đã tắt :

Và nguội, lấy đất đem ngâm nước 3 ngày :

Vớt ra bóp thử, nếu bóp nhẹ thì ko vỡ nhưng bóp mạnh thì vỡ làm nhiều mảnh nhỏ:

Đất rất xốp, hút nước mạnh,chắc sẽ tan rã sau thời gian dài trồng cây. Cảm nhận ban đầu là đạt yêu cầu cho cây bonsai.
Có một điểm là các lá cỏ ngay trên miệng lò vẫn xanh sau khi nung xong.

Khi đập vở đất,phần bột mịn chiếm nhiều,nếu là tôi :sẽ nhào(nước )trộn đất +trấu sống để nung (banh ra thành miếng =>sắc thành viên đất nhỏ => phơi khô => sẽ được gì? :
+Hạt đất ,sẽ cháy âm ỉ từ bên trong ruột (giống như nung gạch tuynen)
+Phần rổng vỏ trấu sau khi cháy đi,chất ?
+ý tưởng này đã trao đổi cùng phongnguyen nhân chuyến về VN
+Cách đây vài tuần ,tôi cũng đã nung đất này xài ,nhưng = cành lá cây trong vườn (thay vì đốt bỏ phí).Thanks

Stobeornottobe07

Thành viên
Cảm ơn anh.
Đầu tiên tôi đã làm như thế để ko phải sàng lọc đất mất nhiều thời gian (định được thì dùng sàng máy vo viên cho nhanh - làm theo phương pháp vo viên thuốc hay NPK-đưa trấu vụn, đất bột lên sàng dày vừ phun sương vừa xoa nhẹ để tạo viên, nhưng đất dính sàng nên rất chậm ) nhưng ko thành công,mà nhào đất bẻ cũng mất thời gian quá, nên tôi sử dụng bột đất đó làm phân tan chậm luôn.
Tôi đã nung bằng gốc cây (thường vất bỏ.) nhưng thấy nung thế đất ko đều, tốn công và phức tạp hơn ủ trấu này nhiều.
Bạn làm thử và so sánh sẽ thấy.
Bổ sung hình mẻ hôm qua nung tốc độ nhanh nhất, cháy hết sau 3 h, sau 10h vẫn nóng nên phải gắp ra cho luôn vào nước lạnh.
Bất ngờ là độ cứng vẫn như mẻ trước mà ko bị ám khói nên đất lên màu hồng rất đẹp.:

vanxeng

Thành viên tích cực
Bác Sto...07 đúng là rất mày mò sáng tạo. Cách làm đơn giản mà hiệu quả. Em cũng khoái dùng đất này, khi nào bác nung được nhiều thì chia sẻ cho em vài chục kg chơi cây mini nhé. Thanks bác!
PS: Theo em bác k cần phải nung đến mức đất chuyển màu hồng đâu, có lẽ như vậy đất sẽ hơi cứng quá!

Stobeornottobe07

Thành viên
Bác Sto...07 đúng là rất mày mò sáng tạo. Cách làm đơn giản mà hiệu quả. Em cũng khoái dùng đất này, khi nào bác nung được nhiều thì chia sẻ cho em vài chục kg chơi cây mini nhé. Thanks bác!
PS: Theo em bác k cần phải nung đến mức đất chuyển màu hồng đâu, có lẽ như vậy đất sẽ hơi cứng quá!
Độ cứng của đất ko phụ thuộc nhiều vào nung nhiều ít đâu bạn.
Nó phụ thuộc kết cấu đất nguyên liệu, nếu đất rất xốp thì nung thật già vẫn bóp vỡ được.
Như gạch non đã qua nhào trộn và nén ép nên rất cứng chứ đất trên màu hồng nhưng ngâm nước bóp mạnh là vỡ vụn thôi.
Cách làm quá đơn giản nên bạn tự làm đi, nếu ở thành phố thì mấy ngày nghỉ về quê rủ mấy cháu nhỏ làm vài hôm thoải mái xài.

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Nếu được bạn có thể chia sẻ thêm hình, cách làm chi tiết hơn để anh em được tham khảo.

Stobeornottobe07

Thành viên
Bổ sung hình quây lò:
Các bạn chú ý các viên lớp đầu tiên cách nhau 2 cm để không khí vào được trong lò.
Ngoài ra, thêm viên gạch lỗ để đưa không khí vào giữa lò, nếu lò to thì tăng lên nhiều viên như thế.

Các lớp gạch sau thì xếp thật khít tránh mất nhiệt, tùy các bạn và độ rộng của lò mà xếp số lượng lớp gạch:

Thêm hình thành phẩm, đất rất nhẹ, 1lit chỉ 1kg, tôi đã đem ngâm để 24 h sau kiểm tra mức giữ nước.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
em xin hỏi bác như ở chỗ em chỉ có đất đỏ bazan và đất đen sạn! vậy 2 loại đó có nung được ko? nếu được loại nào tốt hơn? xin cảm ơn!

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Ủa ! Sao mình thấy load vẫn bình thường mà.
Hay tại cái computer của bạn nó no rồi chăng?
Hay khác hệ thống?
(Chuyện computer thì mình dốt đặc.
Chắc hỏi bạn Mrkhongbiet là ra thôi ).
Chúc bạn sớm khắc phục vấn nạn kẻo mất vui.
Botay.cơm
- internetvn chậm, mấy hôm có bạn láng giềng mang đồ 1 tỷ $ sang khoe lại đặc biệt chậm
- hình nặng nên load lâu=> chậm
- Haibien xinh trai đã chỉnh giúp nhưng các bác lão thành lại trích dẫn bài gốc
nên vừa load hình nhẹ của HB, vừa load hình cũ => vẫn chậm
- mod centimet chắc đi làm nên ko sửa ngay => chậm tiếp
=> câu cuối của bác H hơi bị hiệu nghiệm ^_^

Anh Sờ-to-bè luôn là ng dẫn đầu nhẩy,
Ở tp thì xỉ than tổ ong vứt ko hết mà e còn lười mang về đập nhỏ, ngâm nước này =))

Stobeornottobe07

Thành viên
Lớp trấu dày bao nhiêu? lớp đất dày bao nhiêu thế anh?
Làm thủ công nên ko tính đ đâu bạn, cứ áng chừng để hết 10 lit đất hết 10kg trấu thôi!LÀM VÀI LẦN LÀ QUEN MÀ
==================================
em xin hỏi bác như ở chỗ em chỉ có đất đỏ bazan và đất đen sạn! vậy 2 loại đó có nung được ko? nếu được loại nào tốt hơn? xin cảm ơn!
Cứ thử là rút kinh nghiệm được mà, nhưng thấy anh Trungdunggialai lấy đất hun trên đó đẹp lắm nên chắc đất ssor bazan làm tốt.

transonks

Thành viên
có lẽ tại mọi người ở các vùng khác nhau và chưa từng chơi những trò của trẻ con miền Bắc bao giờ chứ tụi em quen trò đốt sưởi và nung gạch này rồi.Cảm ơn bạn đã chia sẻ mong sớm có dịp gặp nhau giao lưu nhé anh ban Bắc Giang

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Một điều mình thường nhìn thấy ngoài tự nhiên là:
-Các cây trồng ở lể đường hay các vùng đồi núi đất cứng nhiều sỏi đá=bộ rể thường nổi lên trên=phải chăng rể luôn phải dài để thay lớp lông hút mới,nhưng kg thể cắm sâu xuông được,nên chiều dài rể phải cong và nổi lên trên.
-Các vùng đất màu mở và mềm thì thấy ngược lại là rể đi sâu xuống lòng đất.
Đây cũng là kinh nghiệm khi chọn mua đất vùng cao.
Mình chưa dám kết luận gì cả,chỉ nêu lên để xin thêm ý kiến A HưngTB và các AE.Cám ơn nhiều.

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: lò nung akadama việt

Có điều hay là nhờ ủ trấu nhiều tiếng nên khói "ăn" sâu vào viên đất,đập ra bên trong đen sì, chắc sẽ có thêm dinh dưỡng và vi lượng so với anh đốt gas đó
===============================================================================

Tại sao mình làm thì đất có màu đen của sám khói nhĩin các bạn chỉ giùm
===============================================================================
Stobeoenottobe đã có nói ở trên đó bạn.Hi..

tuanvl

Thành viên
Cám ơn anh chia sẽ . Dưới mình có một anh bạn cũng nung giống như bạn nhưng đắp lò (giống lò nung gạch).
Kết quả trồng cây rất tốt .