Lá sam núi bị xoăn - Cách điều trị?

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Trong topic chia sẻ kinh nghiệm về cây sam núi, mình thấy 3B có chia sẻ bệnh xoăn lá do tuyến trùng và hướng dẫn loại thuốc sử dụng:

...........cây sam núi thường bị sâu cuốn lá nhưng bệnh này không đáng ngại, mà đáng ngại là cây bị xoăn lá do tuyến trùng, cách trị bệnh tuyến trùng anh em có thể sử dụng các chế phẩm sau: furadan,basudin hoặc vibasu
Link: http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=10978

nhưng chưa chia sẻ cụ thể phương pháp pha chế thuốc hay phun, xịt, tưới gốc... và cũng chưa có anh em nào hỏi thêm về điều này nên chưa thấy 3B chia sẻ thêm.

Mình mới tậu được 1 cây sam núi nho nhỏ. Mang về nhà vài ngày thì lá bị xoăn lại, do chưa chụp được hình nên mượn tạm tấm hình có lá bị xoăn y chang cây của mình. Mong anh em có kinh nghiệm chia sẻ về hướng xử lý, điều trị cho cây.

Chủ nhật này mình mới chụp được hình. Rất mong anh em giúp đỡ.
Rất cám ơn mọi người,
BSND

Cây này là cây mình mua:

Lá bị giống cây này:

phongvubh

Thành viên
Cây sam núi ngoài bị tuyến trùng làm xoăn lá. Cây bị động rễ cũng sẽ bị xoăn lá như hình.
Thường sau mỗi đợt di chuyển, thay đất... cây sẽ bị một đợt lá xoăn... hiện tượng rễ bị tổn thương nhẹ.
Sau khi ổn định không bị lay động, hết đợt lá xoăn cây sẽ ra lá lại bình thường. Có thể lá xoăn làm cây mất đẹp nên nếu cây đã ổn có thể lặt bỏ lá xoăn mà cây không bị ảnh hưởng gì.
Chúc cả nhà vui khỏe.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Em mua Fugadan rắc ở mặt chậu đó nhen.
Cám ơn anh Vinh nhiều!

Cây sam núi ngoài bị tuyến trùng làm xoăn lá. Cây bị động rễ cũng sẽ bị xoăn lá như hình.
Thường sau mỗi đợt di chuyển, thay đất... cây sẽ bị một đợt lá xoăn... hiện tượng rễ bị tổn thương nhẹ.
Sau khi ổn định không bị lay động, hết đợt lá xoăn cây sẽ ra lá lại bình thường. Có thể lá xoăn làm cây mất đẹp nên nếu cây đã ổn có thể lặt bỏ lá xoăn mà cây không bị ảnh hưởng gì.
Chúc cả nhà vui khỏe.
Cám ơn Vũ nhiều nhé!

Chưa kịp chụp hình mà các anh đã vào tư vấn dùm rồi. BSND rất cám ơn lòng nhiệt tình của các anh em. Đúng là cây mới chuyển về trên đoạn đường hơn 20km nên chắc chắn sẽ bị động rễ. Để chắc ăn chắc chủ nhật này có thời gian mua Fugadan làm theo anh Vinh hướng dẫn cho chắc ăn.

À, chậu này thấy nhỏ quá, chi cành lại ít, các anh có thể tư vấn dùm BSND có thể thay chậu, thêm đất để cây có thể phát triển thêm nhiều hơn không? Ý BSND muốn hỏi: Liệu thay chậu bây giờ cây có ảnh hưởng gì không?

Cám ơn anh Vinh & Vũ lần nữa nhé!
BSND

RiO

Thành viên
thanks các anh em chia sẻ kinh nghiệm, mình đang bị tình trạng trên, gặp đc bài này mừng quá :)