Lá cây mai chiếu thủy bị đen.

sabrinasad

Thành viên mới
Cây mai chiếu thủy của e mấy hôm nay có mấy nhánh cây bị héo, lá thì có màu tím đen sơ sác, giống như bị cháy vậy. Mọi người chỉ e cách chữa với. Thanks.:(:(:(:(:(

con kiến

Thành viên
Cây mai chiếu thủy của e mấy hôm nay có mấy nhánh cây bị héo, lá thì có màu tím đen sơ sác, giống như bị cháy vậy. Mọi người chỉ e cách chữa với. Thanks.:(:(:(:(:(
có ai tạt nước sôi vào cây không vậy bạn? bạn chụp hình rồi up lên mọi người sẽ dễ tư vấn hơn, hoặc là bạn để lại số phone sẽ có người gọi tư vấn giúp bạn

sabrinasad

Thành viên mới
Cây của e bị héo đen tự nhiên, lúc trước có bị rồi hết. Do e thấy bị như vậy nên e cắt hết nhánh đó rồi.

con kiến

Thành viên
Cây của e bị héo đen tự nhiên, lúc trước có bị rồi hết. Do e thấy bị như vậy nên e cắt hết nhánh đó rồi.
đừng cắt gì hết uổng lắm em, cây không bị sao đâu, nếu cây của em thường bị tình trạng như vậy ở những lá non thì 99 % là cây của em bị nấm thối nhũng rồi, em chỉ cần phun thuốc trừ nấm lúc cây ra đọt non là ok, nhớ để cây nơi thông thoáng, hạn chế tưới nước vào lá giai đoạn lá non.

camap_80

Thành viên tích cực
có ai tạt nước sôi vào cây không vậy bạn? bạn chụp hình rồi up lên mọi người sẽ dễ tư vấn hơn, hoặc là bạn để lại số phone sẽ có người gọi tư vấn giúp bạn
cây mct của em bị hiện tượng gì lạ lắm, sdt của em: 098 3031303, anh gọi anh em mình trao đổi nha \:D/

sabrinasad

Thành viên mới
đừng cắt gì hết uổng lắm em, cây không bị sao đâu, nếu cây của em thường bị tình trạng như vậy ở những lá non thì 99 % là cây của em bị nấm thối nhũng rồi, em chỉ cần phun thuốc trừ nấm lúc cây ra đọt non là ok, nhớ để cây nơi thông thoáng, hạn chế tưới nước vào lá giai đoạn lá non.
E đã xịt thuốc trừ nấm mà cây vẫn vậy, bị cả nhánh cây luôn đó. Để mai cây còn bị thì e chụp hình up lên. Thank u.

con kiến

Thành viên
E đã xịt thuốc trừ nấm mà cây vẫn vậy, bị cả nhánh cây luôn đó. Để mai cây còn bị thì e chụp hình up lên. Thank u.
thuốc trừ nấm chỉ diệt nấm và ngăn chúng không phát triển nữa chứ không làm lành vết bệnh do đó lá cây vẫn sẽ có hiện tượng như đã nêu, vấn đề là đợt lá mới sẽ không bị như thế nếu phun thuốc đúng lúc, đúng cách

lnvinh

Super Moderator
Nếu cây em đã trồng lâu mà bị thì em chụp hình lên cho mọi người tham khảo, còn nếu là mới trồng thì lá tím đen là biệu hiện của cây đang chết do rễ không ra được để hút dinh dưỡng, mầm vẫn vươn nhờ nhựa sống còn trong cây, khi gần hết lá sẽ chuey63n sang tim tím, héo và chết dần.

sabrinasad

Thành viên mới
Cây của e trồng lâu rồi trên 5 năm. Không biết cây của e để chổ ít nắng hay bị úng rể không nữa mà nó bị như vậy.

minhnhutBT

Thành viên mới
Cây của ban bị nấm rồi nhưng không đến nổi chết cay đâu bạn có ít cây có thể di dời đến chỗ khác có thể cây sẽ sạch bệnh thoi hoặc có thể hạn chế được còn cây của bạn đang bị vàng lá bạn đến cửa hàng bảo vệ thực vật mua IRONITE có thể cải thiện được đó bạn ngoài ra bạn có thể thay đất trồng cho cây bổ sung thêm đất phù sa cho cây, hạn chế sử dụng mụn dừa và tro trấu nha bạn vài ý tham khảo cùng bạn .

sabrinasad

Thành viên mới
Cây của ban bị nấm rồi nhưng không đến nổi chết cay đâu bạn có ít cây có thể di dời đến chỗ khác có thể cây sẽ sạch bệnh thoi hoặc có thể hạn chế được còn cây của bạn đang bị vàng lá bạn đến cửa hàng bảo vệ thực vật mua IRONITE có thể cải thiện được đó bạn ngoài ra bạn có thể thay đất trồng cho cây bổ sung thêm đất phù sa cho cây, hạn chế sử dụng mụn dừa và tro trấu nha bạn vài ý tham khảo cùng bạn .
Mình sử dụng COC85 có được không bạn.

sabrinasad

Thành viên mới
Không có đâu, bị tự nhiên đó. Mình đang sợ vì lúc trước có 1 cây cũng bị tương tự làm 1 cành khác của mình héo luôn.

sabrinasad

Thành viên mới
Sau vài ngày xịt thuốc trừ nấm thì cây của e đã bình thường trở lại, mấy nhánh cây cũng đang phát triển cảm ơn mọi người nhiều.