Làm thế nào để diệt rêu trong thùng nước tưới cho cây?

gtc

Thành viên mới
Xin chào các bác,
Em là thành viên mới toe của diễn đàn. Em vốn là dân điện tử - tự động hóa chứ không phải dân cây cảnh chuyên nghiệp như các bác. Nhưng năm 2010, nhà em có mắc cái điều hòa ở phía trước nhà. Mỗi khi chạy điều hòa thì nước điều hòa chảy ra rơi vào đầu những người hàng xóm đi lại trước cửa. Thế là em bèn trồng một lan can hoa ngay ở ban công. Em đặt một cái thùng ở dưới đường ống nước thải điều hòa và dùng máy bơm mini tưới cho cây khi đất khô. Tuy nhiên cứ khoảng 1 tháng thì cái thùng nước nó có nhiều rêu xanh lè, vừa bẩn, lại làm kẹt cánh quạt của máy bơm.
Các bác cho em hỏi, có cách nào khử rêu ở trong thùng nước để lâu không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn.

lnvinh

Super Moderator
Xin chào các bác,
Em là thành viên mới toe của diễn đàn. Em vốn là dân điện tử - tự động hóa chứ không phải dân cây cảnh chuyên nghiệp như các bác. Nhưng năm 2010, nhà em có mắc cái điều hòa ở phía trước nhà. Mỗi khi chạy điều hòa thì nước điều hòa chảy ra rơi vào đầu những người hàng xóm đi lại trước cửa. Thế là em bèn trồng một lan can hoa ngay ở ban công. Em đặt một cái thùng ở dưới đường ống nước thải điều hòa và dùng máy bơm mini tưới cho cây khi đất khô. Tuy nhiên cứ khoảng 1 tháng thì cái thùng nước nó có nhiều rêu xanh lè, vừa bẩn, lại làm kẹt cánh quạt của máy bơm.
Các bác cho em hỏi, có cách nào khử rêu ở trong thùng nước để lâu không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn.
Đậy nắp lại hoặc...mua cái đèn UV lắp vào thùng !!!

gtc

Thành viên mới
Đèn UV thì em có sẵn đây rồi. Em sẽ thử xem thế nào.
Còn cá rô phi thì em chưa nuôi. Ngày xưa ở quê em có thả cá rô phi ở ao, nó to như bàn tay. Em không biết cá to như thế thì trong thùng có đủ không gian sống cho nó không?

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Trên nóc nhà tôi có 2 thùng inox 1000 lít ( một dùng cho nước thũy cục để sinh hoạt -và một dùng cho việc tưới cây hàng ngày)Trước đây ,tôi nghỉ mở nắp sẽ diệt được rong rêu,đó là sai lầm.Sau này tôi đóng nắp lại,thì ko còn rêu xuất hiện nữa(rêu cũng cần quang hợp!)và đó cũng là yêu cầu của nhà sản xuất.Thanks

gtc

Thành viên mới
Trả lời: Re: Làm thế nào để diệt rêu trong thùng nước tưới cho cây?

Trên nóc nhà tôi có 2 thùng inox 1000 lít ( một dùng cho nước thũy cục để sinh hoạt -và một dùng cho việc tưới cây hàng ngày)Trước đây ,tôi nghỉ mở nắp sẽ diệt được rong rêu,đó là sai lầm.Sau này tôi đóng nắp lại,thì ko còn rêu xuất hiện nữa(rêu cũng cần quang hợp!)và đó cũng là yêu cầu của nhà sản xuất.Thanks
Chân thành cảm ơn bác rất nhiều!
Không ngờ biện pháp lại đơn giản thế. Em sẽ làm theo như bác bảo ngay.