làm lành vết thương cây sanh

phovanghoe

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: làm lành vết thương cây sanh

Bạn tháo ngay dây cao su ra đi ko kẻo toi ngay cành sanh bây giờ , dây cao su buộc ko vận được nước lên , hãy làm như những cánh trên bạn nhé .\:D/
ấy chết, hôm qua em vừa buộc dây chun vào 110i, để em phải tháo ra ko lại ko vận lên đc thì hỏng hết
may mà còn kịp ko là nguy quá

maritime

Thành viên
Theo em bác nên cắt hết lá trên phần ngọn đó,sau rồi bó thật chặt chỗ gãy đó lại và thật hạn chế nước vào chỗ đó. còn nếu ko thể cứu vãn đựơc nữa thì ta beng

dungvan

Moderator
Em có 1 cây sanh khá đẹp nhưng do sơ suất trong khi tạo thế lên làm ngọn cây bị gẫy còn dính 1 ít vỏ và gỗ, có cách nào để liền lại vết gẫy đó không, xin các bác, các chú, các anh chị em chỉ bảo cho cháu để cứu lấy cây này! Cảm ơn các bác, các chú nhiều lắm!
Không sao đâu bạn, Sanh dễ liền vết thương lắm.
Bạn cứ làm như các anh em đã hướng dẫn, bôi keo liền sẹo, quấn băng dính chống thấm nước, cố định cành, vặt bớt lá nếu cành có nhiều là, tuy nhiên vẫn phải để lại ít lá nhé, chỉ vài tháng sau tuỳ theo cây yếu hay khoẻ là liền sẹo ngay thôi. Nhớ theo dõi mức độ liền sẹo để tháo băng kịp thời không là chỗ đó sẽ bị thắt lại mất mỹ quan.
Tôi cũng đã từng xử lý vậy với vết gẫy ngang thân chứ nói gì đến mỗi cái ngọn. Còn nếu là ngọn chưa thành phẩm và nhỏ thì nên cắt đi lấy ngọn mới.

doanphuc

Thành viên
anh lấy bănng dính đen quấn chặt em đó vào nếu cành to thi được sống em cành bé thiến em đó luôn.sanh cắt dật chơi côn càng đẹp.càng công phu.chơi cây không nóng vội được

thang_8492

Thành viên
Bạn chưa nói rõ cành gãy có bị héo không, nếu héo thì cắt đi. nếu còn tươi thì kéo em nó về vị trí cũ, rùi dùng nẹp ép chặt lại, lấy băng keo quấn chặt, tránh va chạm thêm. chúc bạn thành công

bonsailuutruongson

Thành Viên Danh Dự
Em có 1 cây sanh khá đẹp nhưng do sơ suất trong khi tạo thế lên làm ngọn cây bị gẫy còn dính 1 ít vỏ và gỗ, có cách nào để liền lại vết gẫy đó không, xin các bác, các chú, các anh chị em chỉ bảo cho cháu để cứu lấy cây này! Cảm ơn các bác, các chú nhiều lắm!
việc đầu vặt hết lá phần bị gẫy để chống mất nước cho cây rồi băng lại bằng vải luôn giữ ẩm một thời gian là nó sẽ ra chồi lại

manhntpt

Thành viên
KL: Bôi keo liền sẹo\quaans băng dính điện\cố định cành và chờ đợi
tôi cũng vừa bị hôm qua hiện đang chờ đợi:)|

binhboong

Thành viên mới
Bạn nên bó lại vết gãy ngay bằng vải, bôi thuốc kích thích rễ hoặc liền sẹo. sau 1 tháng là bắt đàu sống trở lại.
nhớ cahwm sóc cho cây thật tốt. nếu bôi kích thích rễ thì nó ra rễ, đợi vết thương liền lại thì cắt rễ và chỉnh sửa chỗ đó theo ý. Mĩnh cung bị như vậy, lại bôi thuốc kích thích ra rễ mà. Chúc thành công và có nhiều cây đẹp.