Làm chậu cảnh!

hoanghtuyen

Thành viên
Mấy hôm vừa rùi sửa nhà, nhìn thấy mấy tấm tôn vỡ em nghĩ ra cách làm chậu nè chia sẻ với mọi người! (mong mọi ng góp ý để hoàn thiện hơn)
Đầu tiên là khuân:

Cái nè các bác cứ lựa các đường cong của tấm tôn rùi cắt. Cái nè em ko có máy cắt nên chỉ cắt 1 góc của từng cạnh, nếu có điều kiện cắt đủ 2 góc của từng cạnh cho gọn hơn. Lưu ý các bác cắt góc cho khớp tránh vữa chảy ra ngoài trong quá trình đổ. nếu ko khớp thì sau khi rỡ khuân xong ta sửa lại bằng tay cũng đơn giản thui( Lưu ý các bác nên bôi dầu thải cho khỏi dính khuân) còn khuân bên trong thì đơn giản rùi phải ko ạ! cái nè các bác tự lựa theo kích cỡ của mình độ dày mỏng tùy thích nhé)
Nguyên liệu: gần nửa bao xi = 35k+ 1 bao cát mịn 15k+ sắt thép nếu cần 20k + =70k+công khá rẻ phải ko ạ. em đổ loại 60 80 chẳng cần thép:D
đây là thành quả:

Lần đầu nên chưa được đẹp lắm phải ko ạ! kiểu gì cái thứ 100 cũng mê li phải ko các bác:))
Chậu nè e thấy ưu điểm: khá đơn giản và rễ làm, phù hợp nuôi phôi
Nhược điểm: hơi nặng vì thành dày, em đang thử làm cái khuân bên trong như ngoài cho thành mỏng đi chắc nhẹ hơn:D
Mà topic nè thì nên cho vào mục nào vậy các bác? Nhờ mod chuyển rùm nha!
Cảm ơn các bác ghé thăm

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
cám ơn anh nha! lại có thêm một cách làm chậu mới đầy tính sáng tạo, chắc e phải viết sách và xin chữ ký của các bác thôi...

thuongly

Thành viên mới
Niếu Bạn là người trong nghề chậu,thì bạn sẻ sáng tạo ra nhiều mẫu chậu lạ đẹp đấy.cám ơn.

mrduongle

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn! Vậy là lại có thêm 1 cách làm chậu nữa, đơn giản mà đẹp, kết hợp cách pha sơn nữa là có chậu đẹp để chơi rồi!
Mình cũng vừa hì hụi làm thử 1 cái chậu mini handmade (xấu vãi[-( ), vài bữa sẽ thử cách làm chậu này của bạn!

hoanghtuyen

Thành viên
Niếu Bạn là người trong nghề chậu,thì bạn sẻ sáng tạo ra nhiều mẫu chậu lạ đẹp đấy.cám ơn.
vâng cảm ơn chú cháu chỉ làm tự phục vụ nuôi phôi thui, chứ chưa nghĩ đến nghề làm chậu:D
==================================
Cảm ơn bạn! Vậy là lại có thêm 1 cách làm chậu nữa, đơn giản mà đẹp, kết hợp cách pha sơn nữa là có chậu đẹp để chơi rồi!
Mình cũng vừa hì hụi làm thử 1 cái chậu mini handmade (xấu vãi[-( ), vài bữa sẽ thử cách làm chậu này của bạn!
cách này anh cứ dùng máy cắt gạch lát nền, cắt cho ngọt. khớp góc là ổn, chú ý cho cái mặt nhẵn của tấm tôn vào trong để đổ cho mịn và dễ tháo khuân là ok thui mà:D. em đang thử làm cái khuân bên trong cho cái thành mỏng đi 1 tý cho nhẹ, hnao xong up cho các bác xem típ:D