kỷ thuật bứng trắc bá diệp( cây lớn)

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Anh em giúp mình chuyện này nha. Thường mình thấy ngta bứng trắc bá diệp 1 lần duy nhất ko cần gianh trước và vô liền chậu mỏng nhưng tỉ lệ sống là 100%. còn mình bứng thì cũng hết sức cẩn thận, giữ đc bầu đất lớn nhưng cây nứt mầm rùi khô, tụt da rồi chết. Cây thông thì mình ok nhưng trắc thì pó tay. Anh em nào biết nguyên nhân hay bí kíp j hay xin chỉ giúp. Xin cám ơn! Chúc mọi người vui vẻ!

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Mình thấy 1 số vườn cây ở dalat gom từ miền trung vào, họ mua của dân rùi bứng chuyển về luôn. Cây lớn hơn bắp chuối

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Chừa 1/3 số lượng lá. 1 cây họ mua có 500 k, giờ vô chậu mỏng chưa làm lũa hay quấn dây j hết mà het 8tr đó

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
trí có tiếp xúc loại này chưa. Thông thì khó nhưng ok, thua trắc mới đau chứ, mà ngta xam đế mỏng 1 lần mới ác chứ

duongpq2012

Thành viên
Re: Trả lời: kỷ thuật bứng trắc bá diệp( cây lớn)

trí có tiếp xúc loại này chưa. Thông thì khó nhưng ok, thua trắc mới đau chứ, mà ngta xam đế mỏng 1 lần mới ác chứ
Mấy bọn này phải bứng vào mùa khô mới sống hay sao í bác ơi. Chứ gặp mùa sinh trưởng thì đi luôn. vì em thấy mọi người hay làm thế , mà cũng chưa thấy cây nào chết cả.

dennhem

Thành viên
Để tôi hỏi chuyên gia về trắc bách diệp rồi alo cho. Anh này chỉ chuyên dòng TBD, cắt bầu rất nhỏ mà cây kh chết, chưa khi nao tôi thấy cây TBD anh làm mà chết.

chungth

Thành viên
Cây trắc thì cũng tùy vùng bứng về nha thông xanh, khó chịu nhất là cây ở miền tây, cây của vùng ninh thuận, bình thuận, long khánh, đắc lắc thì có phần dễ chịu hơn, cây trắc có thời gian sống giả rất lâu, có khi cây lên tượt non sống trong chậu hơn 2 năm khi đưa ra làm vẫn chết như thường. theo kinh nghiệm mình đã từng đào và xử lý thì khi đào cây trắc cũng tương tự như các loại tùng chứ không có gì khác, chỉ khác ở chỗ khi mới đào về hoặc khi xử lý mỏng đế thì cây cần ủ ở nơi thoáng mát, độ ẩm vừa phải, nên để trong giàn lưới có độ che phủ nắng từ 50 tới 70%, thời gian ủ trong giàn mát khoảng 30 tới 45 ngày là phải đưa ra nắng. trong quá trình đào về và ủ nhớ xử lý phun thuốc kích thích rể và xử lý rầy đen hay bám ở thân cây. Trên đây là một số kinh nghiệm mình đã từng và đang lám với cây trắc có gì nhờ mọi người góp ý thêm.( khi nào rãnh mời thông xanh ghé vườn mình sẽ trao đỗi kỹ hơn),