Kỹ thuật làm chi ra nhiều xương (chi thứ cấp) cho bonsai

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Kỹ thuật làm chi ra nhiều xương (chi thứ cấp) cho bonsai

Anh Vinh cho em hỏi cây trang đỏ thì thuộc vào trường hợp nào trong các cách tạo xương chi trong topic này ạ. Em vừa mới tìm được một phôi trang khá đẹp nhưng em tìm hoài không thấy bài viết nào về kỹ thuật bonsai cho cây trang. Cám ơn anh nhiều lắm
em làm như cây sanh: Bấm đọt, cắt nửa lá và có thên chiêu cho trang ra nhiều nhánh là cắt hết nụ khi cây ra hoa và để cây trong mát chút, ít nắng .

lnvinh

Super Moderator

anh Vinh cho e hỏi a nói dùng phân hữu cơ đậm đặc bón thúc cho cây cụ thể là loại gì anh có thể cho e biết với, còn vấn đề nữa là cây nguyệt quế có áp dụng phương pháp giống với cây lá rụng không anh. Cảm ơn a nhiều, em mới tập chơi cây có gì sơ sót a thông cảm.
Phân hữu cơ anh thường dùng là Dynamic và bánh dầu, Nguyệt quế chỉ nên bấm đọt à tỉa bớt lá, hạn chế lặt hết lá có khi nguye hiểm cho cây .

hdung95

Thành viên

Cám ơn anh Vinh nhiều

duongpq2012

Thành viên
Anh Vinh cho em hỏi về thời điểm bón thúc phân hữu. Lúc tỉa lá xong mình bón thúc phân hữu cơ thì có ảnh hưởng đến việc ra chi cành không ? cảm ơn anh nhiều.

natran

Thành viên

Hay qua anh Vinh oi

tottayan

Thành viên

Một kinh nghiệm hay ! Cảm ơn anh đã chia sẻ !

hoang_qtp

Thành viên

Bài hay quá, cám ơn a Vinh nhiều nhe.
Cho hỏi thêm : phân hc đđ mà a nói có phải hòa vô nước tưới?' Nếu vậy, cụ thể bao nhièu gam phân + bao nhiêu lít nước.?
Cám ơn Anh.

lnvinh

Super Moderator

Bài hay quá, cám ơn a Vinh nhiều nhe.
Cho hỏi thêm : phân hc đđ mà a nói có phải hòa vô nước tưới?' Nếu vậy, cụ thể bao nhièu gam phân + bao nhiêu lít nước.?
Cám ơn Anh.
Phân hữu cơ không cần ngâm nước nhen em, chỉ cần bón trực tiếp xung quanh miệng chậu là được .

sonsonND

Thành viên

Chào Anh Vinh,
Em nhớ đã có lần đọc bài kinh nghiệm của A về làm cây ổi tàu, nay muốn tìm lại mà không sao tìm được. Tiện topic này nhờ A chỉ giùm cách làm xương cây ổi tàu? và cho E một vài kinh nghiệm về chăm sóc cây ổi tàu?
Cám ơn A!

BVDung

Thành viên tích cực

theo mình nghĩ cây chưa ra rễ thì bạn nên để trong bóng mát và tưới nước bình thường chưa bổn phận.khi nào cây phát đột lúc đó mới có rẻ thì bạn bón phân

dungvl

Thành viên

Thaks anh Vinh đạ chia sẽ những kinh nghiệm để ae o có thời gian điều kiện đến lớp học mà ở nhà vẫn học được trong đó có tôi ,tôi đã đam mê và chơi kiểng cũng khá lâu rồi nhưng chưa có đi học lớp nào hết mà chỉ học hỏi từ ae mà thôi.

NLAnh_BonSai

Thành viên mới

Hay quá, các bài viết của anh Vinh rất hay và giúp cho người mới như em học tập được nhiều lắm!
Cảm ơn anh nhiều nhé! Mong anh tiếp tục đóng góp cho diễn đàn nhiều ạ

BonsaiMinhTam

Thành viên Mua Bán

Bác vinh cùng toàn thể anh em cho em hỏi là lúc bón thúc mình dùng phân dynamic lifter hay bound back ạ. Còn về vấn đề bánh dầu em thấy có topic Bánh dầu việt nam thách đấu bánh dầu đài loan,Cá nhân em thấy đây là cuộc chiến chắc sẽ lâu nữa mới có hồi kết tuy em luôn ủng hộ hàng việt nam và dùng gái việt nam nhưng lần này em sẽ ưu tiên dùng loại nào tốt hơn ạ. Các bác đã dùng hai loại trên thì chỉ giáo dùm em. thanks các bác nhiều nhiều

trần thái1

Thành viên mới

Bài này của anh lnvinh hay wá.em mới tham gia dd caycanh.

nên em chưa xem dc những hình Minh họa của anh lnvinh.

Em hi vọng anh lnvinh up post hình ảnh cách làm: Kỹ thuật làm chi ra nhiều xương (chi thứ cấp) cho bonsai. Ae mới tập chơi như em học hỏi thêm.

Em xin cám ơn .

trần thái1

Thành viên mới

[-(
bài này của anh lnvinh hay wá.em mới tham gia dd caycanh.

Nên em chưa xem dc những hình minh họa của anh lnvinh.

Em hi vọng anh lnvinh up post hình ảnh cách làm: Kỹ thuật làm chi ra nhiều xương (chi thứ cấp) cho bonsai. Ae mới tập chơi như em học hỏi thêm.

Em xin cám ơn .
[-(