Kinh nghiệm mua cây phôi!!!!!!!!!!!!

I

imported_minh_tri

Guest
Đùa với Vũ thôi, đây thực sự là 1 vấn đề lớn và lần ngu sau không giống lần ngu trước. Anh thì đứng trước 1 cây phôi trong đầu anh suy nghĩ cây này khi thành phẩm bán được bao nhiêu, và bao lâu thì thành phẩm từ đó nghiệm ra giá tối đa mà mình có thể mua, lấy đó làm cơ sở để trả giá. Nếu trả giá không xong cương quyết ra đi không nuối tiếc dù cây đẹp đến mấy, phải trơ ra với cây đẹp mà giá cao. Nói vậy chứ cũng bị cây đẹp cho vô tròng hoài
có 1 câu nghe có vẻ trần trụi nhưng mà đúng (nguyên nhân là e lấy cây mà không lấy........)
người ta chết vì dại gái còn mày chết vì cây củi:)). vì cây đó với e đáng giá hơn.........
thích thì e cắt, em tỉa , cưa luôn cũng được. còn kia á.:-SS

vinhcm

Thành viên
cám ơn bạn hoàng tú đã đưa chủ dề này thật hay.theo tôi mua một phôi thật là vô cùng quan trọng. và vô vàn khó khăn để quyết định phôi đó thật là đẹp hay k? Người bán phôi lúc nào cũng khen phôi mình đẹp nhưng thật sự có đẹp k? lúc nào tôi ví cây giống như em bé gái trẻ .em bé lúc trẻ mình nhìn như thế nào là đẹp ? để sao nầy được thi HOA HỌC ĐƯỜNG? cÂY cũng vậy. THẬT KHÓ KHĂN. trước tiên mình mong các bác tìm phôi nên tìm phôi đẹp để bán chứ không phải mỉnh cần có phôi để bán trên diển đàn....

I

imported_minh_tri

Guest
cám ơn bạn hoàng tú đã đưa chủ dề này thật hay.theo tôi mua một phôi thật là vô cùng quan trọng. và vô vàn khó khăn để quyết định phôi đó thật là đẹp hay k? Người bán phôi lúc nào cũng khen phôi mình đẹp nhưng thật sự có đẹp k? lúc nào tôi ví cây giống như em bé gái trẻ .em bé lúc trẻ mình nhìn như thế nào là đẹp ? để sao nầy được thi HOA HỌC ĐƯỜNG? cÂY cũng vậy. THẬT KHÓ KHĂN. trước tiên mình mong các bác tìm phôi nên tìm phôi đẹp để bán chứ không phải mỉnh cần có phôi để bán trên diển đàn....
8->vậy vài bữa anh nhớ ủng hộ nhen. phôi đẹp giá hơi cao không ai mua là ôm sô:-SS. em mua toàn ký sổ. bán được mới thanh toán cho ngừ ta [-O<. nên thanh toán chậm cũng thấy kỳ kỳ nên không lấy:">

hoaiemnguyen

Thành viên mới
em thấy câu nói của anh Dovanlo là chính xác nhất: "lần ngu sau không giống lần ngu trước"
nếu là tân binh đi mua cây mà không có chuyên gia thì bảo đảm ... dính đòn là cái chắc! anh Lô còn thừa nhận bị đưa vào tròng nữa nói chi tân binh. sau lần "ngu" đầu tiên tôi đã có cách riêng cho mình là: thấy cây ưng ý thì chụp hình, sau đó nhờ người quen (thầy 3) tư vấn. tuy chậm nhưng chắc. nếu có người khác mua trước thì thôi, không nên mạo hiểm. phải biết "trơ ra với cây đẹp" phải không anh Lô

hoangtu1138

Thành viên
kkakakkkakkaa, tùy thôi anh hoaiemnguyen àh, nếu biết định giá cây thì cây nào đúng giá hoặc cao hơn là chơi dc hết àh, đôi khi cũng có hàng giá rẻ, nhưng là số ít.nói chung cảm thấy đẹp và giá cả hợp lý thì chơi.

Quí Tài

Quản Lý Viên
em thấy câu nói của anh Dovanlo là chính xác nhất: "lần ngu sau không giống lần ngu trước"
nếu là tân binh đi mua cây mà không có chuyên gia thì bảo đảm ... dính đòn là cái chắc! anh Lô còn thừa nhận bị đưa vào tròng nữa nói chi tân binh. sau lần "ngu" đầu tiên tôi đã có cách riêng cho mình là: thấy cây ưng ý thì chụp hình, sau đó nhờ người quen (thầy 3) tư vấn. tuy chậm nhưng chắc. nếu có người khác mua trước thì thôi, không nên mạo hiểm. phải biết "trơ ra với cây đẹp" phải không anh Lô

Đôi khi cơ hội chỉ đến một lần duy nhất, nếu chụp hình chờ tư vấn thì ... cơ hội vuột mất.
Nói chung là bình tỉnh nhưng... cũng tùy tình huống nữa.

pitieel

Thành viên Mua Bán
khi bạn cảm nhận nó là 1 phôi đẹp,mà bạn còn chần chừ... theo ý tôi : nhờ ng khác thì bạn chẳng bao giờ gặp lại nó nữa....khi bạn cản nhận dc nó thì bạn phãi quyết đoán...cho dù nó bán với giá trị cao hơn giá trị cũa nó ....tuỳ theo khả năng và niềm đam mê thôi

pitieel

Thành viên Mua Bán
người ta nói : nghề chơi cũng lắm công phu....mua một gốc cây ko đủ đun sôi 1 bình trà mà những mấy trăm ngàn.....như vậy anh em trên dd sao bán dc những tác phẫm cũa mỉnh...........như vậy đấy bạn....đam mê mà...người ko thích thì bạn có đem cho ng ta cũng ko nhận ( cái này tôi gặp hoài) còn anh em mình ...suốt ngày online tìm coi có cái nào độc ko ( cũng tuỳ theo túi tiền)

hoaiemnguyen

Thành viên mới
em đồng ý với anh quitai là "đôi khi cơ hội chỉ đến một lần". cũng như câu "người ta thường bỏ qua cơ hội vì nghĩ mình sẽ còn cơ hội khac". nhưng quan niệm của em ở đây là: đã là tân binh thì ngoài những cây có dáng thế chuẩn ra còn có những cây rất đẹp mà tân binh không nhìn ra được!? cũng vì lẽ đó mà khi nhìn một số cây sao tôi "cảm" hoài mà vẫn không thấy cái đẹp đó bạn pitieel! còn theo hoangtu thì nếu đúng là cây đẹp thì giá "đẹp" một chút cũng ko sao, đằng này cây đẹp 1 giá đẹp 10 thì ...
thôi thì theo anh quitai thì tùy tình huống; là sinh viên em chỉ còn cách của em thôi, không có vốn không thể bạo tay được.
rất cám ơn các ace đã góp ý cho quan điểm của mình.

hoangtu1138

Thành viên
kakakaaka, tui nói kinh nghiệm 1 tháng mua cây phôi của tui đó nha, nghe tui mai mốt hết tiền mua cây ko khóc àh nha

lyduong_py

Thành viên tích cực
ae d đ thân mến , ae cứ mua cây của thằng chán bán cho thằng ghiền là bảo đảm lời to kg bao giờ lổ,,hi hi

Tiến Lực

Thành viên mới
Một cây phôi đẹp, theo mình thì trước tiên xem bộ rễ có đều không, nếu được 24h thì quá tốt. Kế tiếp là bệ đế, dáng thân, độ vót của thân, các cành có đúng vị trí không?

nguyenvanlam

Thành viên
Đúng là mua cây phôi cũng lắm việc cần phải lưu tâm suy nghĩ.
Trước hết, cần phải xác định mua phôi cây nhằm mục đích để chơi hay vì mục đính thương mại. Nếu bạn cần mua phôi làm vài cây để chơi thì nên chọn cây to, nhỏ phù hợp với không gian cần trưng bày của mình. Nếu vì mục đích thương mại thì cốt yếu phải nghĩ đến đầu tiên là thị hiếu người tiêu dùng để chọn mua.
Một cây có giá trị cần phải sống lâu, sức sống mãnh liệt nhưng chậm lớn để giữ dáng thế, càng cổ bao nhiêu lại càng có giá trị bấy nhiêu. Do đó cần chọn loại cây phôi cho phù hợp với mục đích của mình.
Cuối cùng là chọn cây đạt tiêu chuẩn nghệ thuật: Nhất đế, nhì thân... để khỏi uổng công nuôi.
Vài ý thiển, mời các cao thủ góp ý.

Ongbis

Thành viên
theo kinh nghiệm của riêng tôi và cũng như bao nhiêu anh em khác công nhận về việc mua bán trao đổi cây cảnh
thư 1 : không nên mua linh tinh mua nhiều cây phôi vì mua cây phôi về ko biết làm caY và tg cho thành phẩm lại rất laùa khi ra ngoài nhìn thấy cây dep lại chán cây mình . tốn tiền va phí công lắm bạn ah.
thứ 2 : đã mua thì mua cây đẹp cây đang trên đà thành phẩm . còn nếu có tiền thì hàng nhập thành phẩm .
tránh nghe những lời ong bươms mà mất tiền oan .

MannyPacquiao

Thành viên
Cái này như đi chợ mà cũng lập topic . Mua cây thì mở mắt ra xem hợp ý thì quất , vậy cũng cả đống người vào ý kiến ý cò