Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

culanluasg

Super Moderator
hôm nay coi như đặt gạch trước Cù sẽ chia sẻ với các bạn một số tổng kết riêng của Cù về cách trồng hồ điệp nở trăm hoa nhé

MinhThang

Thành viên tích cực
Chỉ cần 20 bông thôi bác Cù, đẹp quá bác có chậu nào gần ra hoa Show lên vài chậu đi.

bònbon

Thành viên
Bác chia sẽ kinh nghiệm cho mấy em Hồ Điệp ra hoa đi bác ? Em có vài chậu , chăm hoài mà rễ + lá thì ra đều đều , nhưng hoa đâu kg thấy !
Cám ơn bác Cù !

culanluasg

Super Moderator
xin cảm ơn các bạn đã quan tâm
qua quan sát nhiều cây hồ điệp từ TP HCM và các tỉnh miền tây của anh em chơi lan tài tử qua những hội thi,Cù thấy rằng hiếm có anh em nào nuôi được cây Hồ điệp to lớn như tại Trà Vinh và tại Trà Vinh không chỉ anh em chơi lâu mà những bạn mới chơi nếu không thối lá sớm thì chỉ cần hai năm là có một cây hồ điệp rất to so với các tỉnh bạn ,khá vất vả để nuôi cây lớn như thế ,như vậy phải có một yếu tố nào đó thuộc về môi trường địa phương thế là Cù Vắt óc để tìm hiểu

culanluasg

Super Moderator
hay là cây này nữa

thế thì bí quyết nuôi trồng nằm ở đâu mà có những cây tốt dị thường như thế

culanluasg

Super Moderator
qua những hình ảnh trên các bạn thấy rằng điều kiện cần có trước tiên là phải có một cây hồ điệp to khỏe ,có to khỏe thì cây mới đủ sức cho ra nhiều hoa đuúng không nào
..còn tiếp .........

culanluasg

Super Moderator
ta lại tiếp tục nhé
qua nhiều lần tìm hiểu ,Cù phát hiện ra rằng nồng độ Canxi rất cao ở Trà Vinh,tưới lá đến đóng một lớp trắng trên bề mặt là yếu tố đầu tiên góp phần tạo nên những cây hồ điệp to lớn khác thường ,dù rằng đó lại là yếu tố gây hại ở các chi lan khác