Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

culanluasg

Super Moderator
- Mình mở topic này để các bạn ba miền vào cùng nhau chia sẻ kỹ thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm nhé

bongbim

Thành viên
e xin mở hàng nhé, bây giờ là cuối tháng riêng rồi, ngoài HN trời khá ấm và đôi khi mưa phùn, theo bác Cù thì với Đai châu đã bắt đầu nên dùng phân bón lá và bắt đầu ghép mới được chưa? thanks bác

dancayocap

Thành viên
e xin mở hàng nhé, bây giờ là cuối tháng riêng rồi, ngoài HN trời khá ấm và đôi khi mưa phùn, theo bác Cù thì với Đai châu đã bắt đầu nên dùng phân bón lá và bắt đầu ghép mới được chưa? thanks bác
Xin phép Bác Cù cho mìng trả lời trước nhé.
Bạn bongbim không nói rõ là cây đai châu của bạn trong trạng thái nào: cây vừa có hoa để chơi Tết và để trong nhà mới đem ra vườn; cây đang trồng trong vườn hay cây mới mua về để có thể tư vấn chính xác cho bạn. Nếu cây mới chơi Tết và để trong nhà mới đem ra vườn xong thì chưa cần tưới phân ngay mà nên dùng thuốc kích rễ hoặc B1 phun tưới cả cây theo nồng độ của nhà sản xuất để cho cây phát triển bộ rễ trước đã, đồng thời phải tưới 2 - 3 lần cho đến khi thấy nhú đầu rễ non ra khoảng 1/2 cm thì mới tưới phân 20-20-20 cho cây; trường hợp cây đang trồng nhưng do mùa thu đông là mùa nghỉ của cây nên thường các đầu rễ non ít phát triển hoặc có khi không có thì cung nên xử lý như trên; lưu ý là cây đơn thân nếu cây nhỏ dưới 5-6 lá thì dùng 30-10-10 còn cây lớn hơn nên dùng cân bằng đam lân và kali thì tốt hơn.
Mùa nay Miền Bắc chưa qua "rét tháng 3 bà gì chết cóng" nên khuyên bạn không nên tách ghép cây và hãy đợi cho đến cuối tháng 3 hây đầu tháng tư âm lịch hãy thực hiện việc tách ghép. Đồng thời, để chuẩn bị tốt cho cây khi tách ghép thì trước khi tách ghép bạn nên phun thuốc kích rễ hay B1 trước 2-3 lần cho cây để tạo rế con trước khi ghép, tạop điều kiện cho cây sau khi ghép bám ngay vào ghé thể ghép để cây nhanh chónh hồi phục không bị nhăn, vàng la hoặc bỏ lá làm mất thẩm mỹ của cây.

culanluasg

Super Moderator
cho dù là nghênh xuân hay cây lan gì ,đa số chúng ta chỉ nên tách chiết ,ghép ,thay chậu vào mùa tăng trưởng ,dấu hiệu tăng trưởng dễ biết nhất là khi cây lan bắt đầu ra rễ mới
tất nhiên trừ trường hợp cấp cứu khẩn cấp

congnguyen

Thành viên
cháu xin 1 ghế để thu lượm kiến thức ạ. chú Thuận mở topic này thật hay, đúng lúc cháu đang rất quan tâm ngọc điểm. Nhân tiện chú cho cháu hỏi là loại B1 có tên là "Liquinox Start" pha theo nồng độ như thế nào vậy chú. toàn là tiếng anh ko ah, chác dịch ra nhưng thấy ko rõ cách sử dụng. Mong chú tư vấn ạ.

culanluasg

Super Moderator
theo một số anh có kinh nghiệm nuôi ngọc điểm ở miền tây cho rắng ,ngọc điểm rất cần nước ,một ngày có thể tưới ba bốn lần thì tốc độ tăng trường sẽ rất nhanh,tuy nhiên ngọc điểm rất nhạy với phân thuốc ,chỉ cần sơ sảy tăng liều hay thử thuốc mới chưa từng sử dụng dễ làm hư cái ngọn và dẫn đến thối hàng loạt

muaxuanxanh

Thành viên
Đúng như bác Thuận nói, ngọc điểm rât ưa nước đặc biệt là ẩm độ của môi trường phải tương đối cao thì cây mới phát triển tốt được. Ngoài bắc này em thấy nhiều người chơi ngọc điểm lâu năm thường trồng chay không tưới phân mà chỉ tưới nước lã không thôi hoặc có thì chỉ để túi phân tan chậm ở trên giá thể mà cây vẫn phát triển rất to lớn.

culanluasg

Super Moderator
Đúng như bác Thuận nói, ngọc điểm rât ưa nước đặc biệt là ẩm độ của môi trường phải tương đối cao thì cây mới phát triển tốt được. Ngoài bắc này em thấy nhiều người chơi ngọc điểm lâu năm thường trồng chay không tưới phân mà chỉ tưới nước lã không thôi hoặc có thì chỉ để túi phân tan chậm ở trên giá thể mà cây vẫn phát triển rất to lớn.
Cảm ơn bạn,ẩm độ thích hợp là một trong những điều kiện cần phải có để nuôi trồng hồ điệp

NaTuan

Quản Lý Viên
Với thời tiết hiện tại ở ngoài bắc , thì không có bón tưới bất cứ 1 loại phân thuốc gì cả . Chờ cuối tháng 2 AL khi thấy sự sinh trưởng của cây bắt đầu trở lại thì dùng phân đầu trâu số 5 để bón , và tốt nhất là mua phân tan chậm về buộc vào co lan ăn dần thì cây sẽ bền hơn .
Thanks .

Nhatchilan

Thành viên mới
Chào các ACE trên diễn đàn. Em cũng mới trồng lan, hiện em trồng 2 dò lan Đai châu tết vừa rồi ra hoa, em vừa ngắt, nghe các bác bảo mùa này chưa tưới bon j cả( e ở Hà Nội) nhưng cây lan nhà em đang ra lá non vậy có cần bón hay tưới loại j k. E rất mong các bác chỉ bảo giúp e với

culanluasg

Super Moderator
chỉ nên bón phân khi thấy ra đầu rễ mới bạn ah
có thề dùng B1 Thái hay kích thích sinh trưởng khác để nhanh ra rễ

Nhatchilan

Thành viên mới
chỉ nên bón phân khi thấy ra đầu rễ mới bạn ah
có thề dùng B1 Thái hay kích thích sinh trưởng khác để nhanh ra rễ
Cám ơn ah cù nhiều. anh cho em hoi thêm chút nhé. em mua b1 Thái rồi nhưng k biết tưới dư thế nào tưới mây lần khoảng cách giữa các lần tưới là bao lâu. anh chỉ giúp em nhé.

hoalandep1234

Quản lý mới
Cám ơn ah cù nhiều. anh cho em hoi thêm chút nhé. em mua b1 Thái rồi nhưng k biết tưới dư thế nào tưới mây lần khoảng cách giữa các lần tưới là bao lâu. anh chỉ giúp em nhé.
Bác tưới nước cho ẩm cây trước 15 phút, tưới hỗn hợp B1 + nước (tỉ lệ theo chỉ dẫn trên bao bì, an toàn hơn thì áp dụng 1/2 liều theo chỉ dẫn bao bì). Tránh tưới vào ngày mưa, lúc quá nắng nóng, nóng ẩm và nhiệt độ quá lạnh, cách tuần tưới 1 lần. Với lan ngọc điểm, ban đầu nên tưới nước thuần trong 1-2 tuần đầu sau khi ghép, sau đó mới sử dụng hỗn hợp B1 + nước như đã đề cập. Nên sử dụng khoảng 3-5 tuần sau đó ngưng, để tránh cây được kích thích phát triển quá mạnh, kém khả năng kháng bệnh nấm (thối).

Các cao thủ chỉ giáo thêm

Nhatchilan

Thành viên mới
Bác tưới nước cho ẩm cây trước 15 phút, tưới hỗn hợp B1 + nước (tỉ lệ theo chỉ dẫn trên bao bì, an toàn hơn thì áp dụng 1/2 liều theo chỉ dẫn bao bì). Tránh tưới vào ngày mưa, lúc quá nắng nóng, nóng ẩm và nhiệt độ quá lạnh, cách tuần tưới 1 lần. Với lan ngọc điểm, ban đầu nên tưới nước thuần trong 1-2 tuần đầu sau khi ghép, sau đó mới sử dụng hỗn hợp B1 + nước như đã đề cập. Nên sử dụng khoảng 3-5 tuần sau đó ngưng, để tránh cây được kích thích phát triển quá mạnh, kém khả năng kháng bệnh nấm (thối).

Các cao thủ chỉ giáo thêm
Cám ơn anh nhiều.