Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

x-youtoo

Thành viên
Mình mới mua vài chậu ngọc điểm trồng chắc cũng 1 năm rưỡi. Tình trạng là ch ỉ có vài cái rễ bự dài, còn gốc thì có nhiều đồ mục đen (lá cây, xơ dừa). Mình định trồng lại bằng than. Vậy có nên cắt các rễ dài kia không (rễ khá dài khoảng 4-5 tấc).
Thanks.
Cố gắng ngâm nước 1 -2 giờ để cho dễ gỡ rễ ra khỏi giá thể trồng bị mục ... cố gắng gỡ thật nhẹ nhàng tránh làm tổn thương rễ.

Muốn cây luôn khỏe ... thì tốt nhất đừng làm tổn thương bộ rễ ... dù thay chậu, chuyển cây ... trừ trường hợp rễ bị thối, teo khô ... hoặc bất khả kháng ko thể tháo ra khỏi giá thể cũ được ...

cuteobinhduong

Thành viên mới

Các anh cho em hỏi những chỗ em khoanh trong hình có phải là bệnh thối nhũng không ạ? nó trong trong, có vẻ có nước bên trong, ban đêm rọi đèn thì thấy xuyên qua
Khả năng chữa lành như thế nào ạ? và chữa bằng thuốc gì?
Em cảm ơn trước
==================================

Em up ảnh vô sao thấy nó nhỏ xíu

trên cái miếng gỗ này hồi trước em ghép 2 cây, nhưng 1 cây bị y như vậy mà em ko thấy nên chết queo, em cắt bỏ còn cái gốc đen đen ấy, không biết nó có lây cho cây còn lại không nữa.

dancayocap

Thành viên
Bạn đem cây vào trong hiên nhà trách mưa và không tưới nước khoảng 2-3 ngày, khi thấy toàn bộ giá thể và cây đã ráo khô nước, dùng thuốc AGRI-FOS 400, Physant 20 hoặc viên chống thối nhũng pha theo chỉ dẫn tưới ướt đều toàn bộ cây và giá thể làm 2 lần cách nhau khoảng 1 giờ và để nguyên trong mát, cách 3-5 ngày sau phun thuốc tiếp thêm 2 lần nữa thì đem cây từ từ ra ngoài dàn. Nhớ là sau lần cuối cùng tưới thuốc thì cách khoảng 5 -8 giờ sau thì pha B1 nồng độ 1cc và 5 giọt Attonic với 1 lít nước tưới toàn bộ cây làm 2 lần cách nhau khoảng 3-5 ngày. Đồng thời mùa này là mùa mưa, với cây Ngọc điểm là dạng đơn thân không cần bỏ phân tan chậm và bón phân có nhiều đạm sẽ dẫn đến dư đạm, cây dễ phát sinh bệnh nên chỉ tưới 20-20-20 hoặc chỉ tưới 15-30-30 nếu trời mát ít nắng và mưa kéo dài đề cho cứng cây khỏe và ít bệnh.

cuteobinhduong

Thành viên mới
Re: Trả lời: Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

Bạn đem cây vào trong hiên nhà trách mưa và không tưới nước khoảng 2-3 ngày, khi thấy toàn bộ giá thể và cây đã ráo khô nước, dùng thuốc AGRI-FOS 400, Physant 20 hoặc viên chống thối nhũng pha theo chỉ dẫn tưới ướt đều toàn bộ cây và giá thể làm 2 lần cách nhau khoảng 1 giờ và để nguyên trong mát, cách 3-5 ngày sau phun thuốc tiếp thêm 2 lần nữa thì đem cây từ từ ra ngoài dàn. Nhớ là sau lần cuối cùng tưới thuốc thì cách khoảng 5 -8 giờ sau thì pha B1 nồng độ 1cc và 5 giọt Attonic với 1 lít nước tưới toàn bộ cây làm 2 lần cách nhau khoảng 3-5 ngày. Đồng thời mùa này là mùa mưa, với cây Ngọc điểm là dạng đơn thân không cần bỏ phân tan chậm và bón phân có nhiều đạm sẽ dẫn đến dư đạm, cây dễ phát sinh bệnh nên chỉ tưới 20-20-20 hoặc chỉ tưới 15-30-30 nếu trời mát ít nắng và mưa kéo dài đề cho cứng cây khỏe và ít bệnh.
Cám ơn bạn, minh sẽ thử xem sao, hôm hỗm bi hư 1 cây như vay tiếc qúa trời

sont1

Thành viên mới
các bạn ơi mình mới chơi lan.mình đang muốn mua 2 giò đai châu.nhưng hiện tại 2 cây đang bán rất chắc vào thân cây nhãn cổ thụ.các bạn hướng dẫn cách mình tách e nó ra với.sau đó ghép vào giá thể mới thì phun tuốc j và cs thế nào ah.ah mình hỏi luôn là 2gio lan này dc khoảng 4 năm tuổi.cây ,lá rất mập mạp hoa đã ra n vào các dịp tết giá 500k một giò có mua dc ko ah???thank cả nhà nhé

x-youtoo

Thành viên
các bạn ơi mình mới chơi lan.mình đang muốn mua 2 giò đai châu.nhưng hiện tại 2 cây đang bán rất chắc vào thân cây nhãn cổ thụ.các bạn hướng dẫn cách mình tách e nó ra với.sau đó ghép vào giá thể mới thì phun tuốc j và cs thế nào ah.ah mình hỏi luôn là 2gio lan này dc khoảng 4 năm tuổi.cây ,lá rất mập mạp hoa đã ra n vào các dịp tết giá 500k một giò có mua dc ko ah???thank cả nhà nhé
Lan Ngọc Điểm dù hàng rừng trồng thuần hay hàng thái, lai ... có 2-3 màu cơ bản đỏ, đỏ đốm, trắng đốm ... tầm 2 năm tuổi giá đã là 250-350 k/cây rùi. Những cây trên 3 năm hay màu hiếm như vàng chanh, xanh ... thì cực đắt.

Mỗi năm trồng Ngọc Điểm chỉ ra có 2-4 lá/năm, cao nhân trồng thì cũng 6-7 lá/năm là tối đa ... bạn cứ đếm lá hoặc đo chiều cao (một số vùng lạnh cây bị rớt lá chân) của Ngọc Điểm là biết giá trị của nó thôi ... để có một giò Ngọc Điểm to, cần nhiều năm chăm sóc nó lắm ... lên giá cao là đương nhiên.

NaTuan

Quản Lý Viên
Bạn cần có ảnh của giò lan thì ace mới tư vấn cho bạn được .

Tracdonglai

Thành viên
Trả lời: Re: Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

Các anh cho em hỏi những chỗ em khoanh trong hình có phải là bệnh thối nhũng không ạ? nó trong trong, có vẻ có nước bên trong, ban đêm rọi đèn thì thấy xuyên qua
Khả năng chữa lành như thế nào ạ? và chữa bằng thuốc gì?
Em cảm ơn trước

Em up ảnh vô sao thấy nó nhỏ xíu

trên cái miếng gỗ này hồi trước em ghép 2 cây, nhưng 1 cây bị y như vậy mà em ko thấy nên chết queo, em cắt bỏ còn cái gốc đen đen ấy, không biết nó có lây cho cây còn lại không nữa.
Mình đã bị giống bạn. và cách duy nhất bây giờ là bạn hãy bóc cái rễ kia ra cho khéo, ghép lại trên gỗ lũa hay trồng bằng than khác nhé. chứ không thì bạn còn gặp tình trạng này dài dài. cái giá thể của bạn đã giữ nước quá rồi. rất kị khi trồng lan mà giá thể ướt mà có cảm tưởng nhớt nhớt. Nhiều vi khuẩn gây bệnh và chính nước cũng làm chết cây lan.
Ghép xong bạn để khô 1 tuần sau đó tưới lại bằng nước mưa sạch nó sẽ ra rễ rất nhanh.
Chúc bạn thành công!
thêm nữa là phân quá nhiều, nếu tôi không nhầm thì bạn đã bị chết một cây kế bên cái cây này rồi phải không. rụi lá còn trơ lại mỗi rễ

dancayocap

Thành viên
Thời tiết tháng này đang bước vào cuối thu với thời lượng mưa sẽ liên tục, nắng ít và không khí lạnh sẽ không tốt cho trồng mới và tách lan, do không phải là mùa sinh trưởng mạnh lại cộng với độ ẩm cao và bị lạnh vào ban đêm nên hầu hết các cây lan mới tách chiết hoặc trồng lại sẽ phát triển bộ rễ rất chậm, và có thể còn suy sụp cây rớt lá dó bộ rễ bị tổn thương không hút dinh dưỡng được. Vì vậy, khuyên bạn cuteobinhduong cứ để nguyên không tách, điều chỉnh nước tưới vừa phải cho giữ ẩm ổn định, sử dụng phân có hàm lượng cân đối hoặc có lân và kali cao hơn đạm, đến đầu tháng 10 âm lịch tưới đều 6-30-30 để chơi bông Tết và ra Tết đến đầu tháng 3 âm lịch hãy trồng lại khỏi sốc cây.

Tracdonglai

Thành viên
Thời tiết tháng này đang bước vào cuối thu với thời lượng mưa sẽ liên tục, nắng ít và không khí lạnh sẽ không tốt cho trồng mới và tách lan, do không phải là mùa sinh trưởng mạnh lại cộng với độ ẩm cao và bị lạnh vào ban đêm nên hầu hết các cây lan mới tách chiết hoặc trồng lại sẽ phát triển bộ rễ rất chậm, và có thể còn suy sụp cây rớt lá dó bộ rễ bị tổn thương không hút dinh dưỡng được. Vì vậy, khuyên bạn cuteobinhduong cứ để nguyên không tách, điều chỉnh nước tưới vừa phải cho giữ ẩm ổn định, sử dụng phân có hàm lượng cân đối hoặc có lân và kali cao hơn đạm, đến đầu tháng 10 âm lịch tưới đều 6-30-30 để chơi bông Tết và ra Tết đến đầu tháng 3 âm lịch hãy trồng lại khỏi sốc cây.
Thuốc thì ok rồi. em cũng hay xài loại này. hoặc có thể dùng vôi ăn trầu phết vào nếu bí quá. Sau đó để ráo nước cho thật khô giá thể
Cây này thì chưa có bông được đâu anh. với lại nó có bói bông cũng nên cắt đi, cây đang mới bị bệnh như này mà có hoa nữa thì làm sao đủ sức cho mùa sinh trưởng sau.
Ngọc điểm em ghép tháng 11 âm lịch vẫn ra rễ ầm ầm nhé, cốt lõi là phải để khô hẳn rồi mới tưới nước. Chứ bộ lá như này thì em đã bị chết khá khá rồi đó. để vầy có sống cũng èo ọt lắm. không tiếc được đâu. Cây lai không như cây rừng, đã bệnh là chết rất nhanh.

dancayocap

Thành viên
Ngọc Điểm lai trồng trên 10 lá là đủ trưởng thành ra bông tốt, cây trồng như vậy là đạt yêu cầu, chỉ cần trị bệnh khỏi là khỏe có thể cho thêm lá mới từ nay đến Tết.

Tracdonglai

Thành viên
Ngọc Điểm lai trồng trên 10 lá là đủ trưởng thành ra bông tốt, cây trồng như vậy là đạt yêu cầu, chỉ cần trị bệnh khỏi là khỏe có thể cho thêm lá mới từ nay đến Tết.
từ nay đến tết cũng được khoảng 1 lá nữa thôi anh ạ. không nhiều đâu. Ra hoa thì cũng được đấy, nhưng để mình biết màu gì thôi. hoa bói thường ngắn và xấu lắm.

trietbuivien

Thành viên
xin cho hỏi, nhìn bề ngoài có thể phân biệt hoa của lan ngọc điểm rừng việt nam được ko các bạn. mong các bạn trả lời cho mình. tks các bạn nhiều!

dancayocap

Thành viên
Hoa Ngọc Điểm rừng Việt Nam nhìn cảm quang có thể phân biệt được với hoa Ngọc Điểm lai:
- Ngọc Điểm rừng Việt Nam nói riêng và khu vực Đông Nam Á nói chung đều có chung khuôn bông với các cánh sẻ thưa, khoảng cách các bông với nhau cũng thưa, màu sắc trắng hồng có nhiều đốm nhỏ màu tím đỏ; trường hợp đột biến có nhiều kiểu bông kín cánh tròn như bông mai và màu sắc khác nhau như trắng tuyền, trắng hơi xanh, hồng đậm, vàng nhạt (các dạng bông này có đốm tím đỏ hoặc không có đốm), có loại trắng hồng có đốm tím đỏ to (thường hay gọi đốm bò sữa).
- Ngọc Điểm lai thường có khuôn bông với các cánh thường kín các khe hở giống như bông mai, màu sắc rất đa dạng, khoảng cách ghiữia các bông rất sát thành chùm rất dày bông và đẹp hơn lan rừng, tuy nhiên những cây lai về Việt Nam đa số là lai dòng F1 (chưa thuần chủng nên chưa đăng ký tên) nên vẫn có những cây rất giống như lan rừng cà về khuôn bông cánh sẻ hở và màu sắc, đồng thời có những bông với khuôn bông rất đẹp nhưng màu sắc rất nhạt.

Tracdonglai

Thành viên
Hoa Ngọc Điểm rừng Việt Nam nhìn cảm quang có thể phân biệt được với hoa Ngọc Điểm lai:
- Ngọc Điểm rừng Việt Nam nói riêng và khu vực Đông Nam Á nói chung đều có chung khuôn bông với các cánh sẻ thưa, khoảng cách các bông với nhau cũng thưa, màu sắc trắng hồng có nhiều đốm nhỏ màu tím đỏ; trường hợp đột biến có nhiều kiểu bông kín cánh tròn như bông mai và màu sắc khác nhau như trắng tuyền, trắng hơi xanh, hồng đậm, vàng nhạt (các dạng bông này có đốm tím đỏ hoặc không có đốm), có loại trắng hồng có đốm tím đỏ to (thường hay gọi đốm bò sữa).
- Ngọc Điểm lai thường có khuôn bông với các cánh thường kín các khe hở giống như bông mai, màu sắc rất đa dạng, khoảng cách ghiữia các bông rất sát thành chùm rất dày bông và đẹp hơn lan rừng, tuy nhiên những cây lai về Việt Nam đa số là lai dòng F1 (chưa thuần chủng nên chưa đăng ký tên) nên vẫn có những cây rất giống như lan rừng cà về khuôn bông cánh sẻ hở và màu sắc, đồng thời có những bông với khuôn bông rất đẹp nhưng màu sắc rất nhạt.
Nhìn hoa thì nói gì nữa bác. :)):)):))
Có cách nào nhìn cây là biết được ngay không nhỉ:bz
Nói chung hàng lai và hàng rừng cũng không khác nhau mấy về mặt hình dáng bên ngoài đâu. hoa cũng có loại trắng đóm tím giống hàng rừng. cánh hoa cũng giống luôn (nhà mình có hàng lai và hàng rừng, nhưng hoa và lá thì hao hao nhau). Nên đôi lúc chính người rành lan cũng khó phát hiện!

dancayocap

Thành viên
À vì bạn minh triet hỏi hoa thì phải trả lời đúng theo câu hỏi chứ có hỏi về cây đâu. Hỏi gì thi trả lời đúng yêu cầu người cần tư vấn.

trietbuivien

Thành viên
À vì bạn minh triet hỏi hoa thì phải trả lời đúng theo câu hỏi chứ có hỏi về cây đâu. Hỏi gì thi trả lời đúng yêu cầu người cần tư vấn.
-----------------------------------------------

Mình cảm ơn bạn đã trả lời cho mình. Mình thì muốn chỉ cần nhìn qua cây, lá dày, lá mỏng, màu sắc lá, có vệt hay ko có vệt thì có thể biết dc sau này cây cho ra hoa màu sắc gì. nếu bạn biết dc điều này thì hay quá. tks bạn vì đã nhiệt tình trả lời cho mình.

ylanrung

Thành viên mới
Chào các bác, Em mới tập chơi Lan tai châu. Hiện nay em treo trên sân thượng và tưới bằng nước máy. Sau mấy tháng em thấy trên lá có một lớp căn mầu trắng bám vào thân và mặt trên của lá. Hiên nạy lá cây không được dầy lắm có thể do em chăm chưa đúng cách hoặc do là bi thiếu quang hợp do bị lớp cặn này bám vào.
Các bác tư vấn giúp em có cach gì tẩy lớp cặn này với

hoalandep1234

Quản lý mới
Chào các bác, Em mới tập chơi Lan tai châu. Hiện nay em treo trên sân thượng và tưới bằng nước máy. Sau mấy tháng em thấy trên lá có một lớp căn mầu trắng bám vào thân và mặt trên của lá. Hiên nạy lá cây không được dầy lắm có thể do em chăm chưa đúng cách hoặc do là bi thiếu quang hợp do bị lớp cặn này bám vào.
Các bác tư vấn giúp em có cach gì tẩy lớp cặn này với
Bác cho cái ảnh cây nhà mình nhé!

phonghoangthanh

Thành viên
kính thưa bác culanluasg và toàn thể anh em trên Dđ.em ở Hải Phòng, em có cây đai châu nó bị như vậy là bị bệnh gì ạ? em mọng được sự tư vấn của bác culanluasg và toàn thể anh em để có phương án chữa trị tốt nhất cho em nó ạ.em xin trân thành cảm ơn.