Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

kimyunha

Thành viên mới
những bài viết của hoalanvietnam.org rất hay ,tiếc rằng chỉ phù hợp với bên đó (Cali...)
bạn nên đọc những bài viết ở Việt Nam ,nếu cần thì tư vấn ở diễn đàn ta thêm

Vâng, tôi cũng nghĩ như bác, vậy nên rất mong được các bác có kinh nghiệm giúp đỡ. Cảm ơn những chia sẻ của các bác.

cong2192

Thành viên mới
Chào các Bác, em là thành viên mới trên dd. Em là người mới chơi lan, nhà em hiện nay có đai châu và đuôi cáo trắng tím. Mọi người nói cáo trăng tím khó trồng lắm các bác cho em ít kinh nghiệm nhé. Hiện nay vườn lan nhà em trên tầng 4 hướng Đ- N nắng đến 10h là hết còn các huóng khác dều được che đảm bảo rất thoáng gió em đang tưới bằng nước vo gạo mà cây ra rễ chậm quá xin các bác cho em ít kinh nghiệm với

DOVANDINH

Thành viên
Chào các Bác, em là thành viên mới trên dd. Em là người mới chơi lan, nhà em hiện nay có đai châu và đuôi cáo trắng tím. Mọi người nói cáo trăng tím khó trồng lắm các bác cho em ít kinh nghiệm nhé. Hiện nay vườn lan nhà em trên tầng 4 hướng Đ- N nắng đến 10h là hết còn các huóng khác dều được che đảm bảo rất thoáng gió em đang tưới bằng nước vo gạo mà cây ra rễ chậm quá xin các bác cho em ít kinh nghiệm với
Hướng trồng lan của bạn rất tốt vì đón được nắng buổi sáng và tránh được nắng buổi trưa chiều, nhưng vì trồng trên sân thượng nên tương đối khô- bạn phải chú ý tới điều này.
Còn việc trồng thuần cáo cũng k khó khăn lắm, chỉ cầm bạn tạo điều kiện trồng lan đủ độ ẩm là được.

cong2192

Thành viên mới
Cảm ơn Bác đã cho em lời khuyên. Mong các Bác chỉ giáo cho em chút ít kinh nghiệm trồng lan trên sân thượng.

DungNhatrang

Thành viên
anh có thể dùng cách của nhiều anh em trên diễn đàn là dùng giấy báo, quấn quanh rễ của ngọc điểm, đuôi cáo rồi tưới cây bình thường, kết hợp kích rễ bằng B1, chủ yếu để đảm bảo đủ ẩm, cây sẽ sinh rễ nhanh và dễ bám trụ hơn
==================================
Cảm ơn Bác đã cho em lời khuyên. Mong các Bác chỉ giáo cho em chút ít kinh nghiệm trồng lan trên sân thượng.
bài viết trồng lan trên sân thượng đã có, anh có thể vào xem để học hỏi thêm
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65253

điều quan trọng anh cần đảm bảo là:
1. đủ nắng (tốt nhất là nắng sớm đến tầm 10h30)
2. đủ ẩm ( anh có thể trồng rau mầm hay cây lá rộng như trầu bà, hay dương xỉ hay tệ nhất là đặt chậu nước không bên dưới để nó bốc hơi )
3. thoáng gió (để ít bệnh tật và thông thoáng)
4. quan tâm chăm sóc ^^(yêu lan như con, như vợ, như mẹ cha...haha)

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
ở nhà em cũng có mấy cây ngọc điểm e chỉ dùng phân tan chậm thả vào và phát triển rất tốt. lâu lâu xịt ít phân qua lá. e lấy loại dùng cho bonsai luôn

phamdinhhiepbmt

Thành viên
4. quan tâm chăm sóc ^^(yêu lan như con, như vợ, như mẹ cha...haha)
Haha, yêu có khi hơn vợ ấy chứ, sáng chưa kịp chào vợ đi làm cũng phải xịt xịt mấy phát cho em nó được tưới buổi sáng, tối về cắt cắt tỉa tỉa tùm lum. Thời gian bên tụi chúng nó nhiều hơn bên vợ. Nói khẽ khẽ chứ con sử tử nghe thấy thì em chết

cong2192

Thành viên mới
Mời các bác xem vườn lan nhà em có gì mời các bác cho em xin ý kiến. Cảm on các bác đã quan tâm tới em. Em ko tải hình lên được

DungNhatrang

Thành viên
Haha, yêu có khi hơn vợ ấy chứ, sáng chưa kịp chào vợ đi làm cũng phải xịt xịt mấy phát cho em nó được tưới buổi sáng, tối về cắt cắt tỉa tỉa tùm lum. Thời gian bên tụi chúng nó nhiều hơn bên vợ. Nói khẽ khẽ chứ con sử tử nghe thấy thì em chết
haha....chị ấy mà vô đọc đc là a toi...kaka...nói chư chăm lan mê thật, ngày nào mình cũng phải nghía nó ít nhất 1 lần trước khi đi làm, khi nào nó ra bông, ra con thì nghía kỹ hơn xem có bị gì ko....ở nhà mà bị la hoài à, mà mê nên ko bỏ đc
==================================
Mời các bác xem vườn lan nhà em có gì mời các bác cho em xin ý kiến. Cảm on các bác đã quan tâm tới em. Em ko tải hình lên được
a gửi link hình mình, mình up cho

NaTuan

Quản Lý Viên
Các bạn cho mình hỏi đây là bệnh gì và thuốc trị nó .
Ban đầu bị bệnh .

Phun thuốc didomin nó ra thế này .

Tổng thể giàn lan .

Mới ghép giò quế .

Cảm ơn các bạn .

dancayocap

Thành viên
Bạn NaTuan cây của bạn vừa bị virust (những đốm và vết loang màu vàng) vừa bị nấm (đốm nâu đen có lỗ xung quanh có gờ), bạn nên dùng Physan 20L là thuốc sát khuẩn cực mạnh, có phổ tác dụng rất rộng, tiêu diệt hầu hết các mầm mống gây bệnh cho cây trồng như: Nấm, Vi khuẩn, Virus, Rong, Rêu, Tảo và dùng luân phiên với Score 250 ND hoặc Score 250 EC : Thuốc phòng, trừ hữu hiệu các bệnh: thán thư, phấn trắng, chấm xám, sương mai, đốm đen, rỉ sắt, đốm vàng cho lan theo chỉ dẫn trên nhãn hiệu thuốc.

NaTuan

Quản Lý Viên
Bạn NaTuan cây của bạn vừa bị virust (những đốm và vết loang màu vàng) vừa bị nấm (đốm nâu đen có lỗ xung quanh có gờ), bạn nên dùng Physan 20L là thuốc sát khuẩn cực mạnh, có phổ tác dụng rất rộng, tiêu diệt hầu hết các mầm mống gây bệnh cho cây trồng như: Nấm, Vi khuẩn, Virus, Rong, Rêu, Tảo và dùng luân phiên với Score 250 ND hoặc Score 250 EC : Thuốc phòng, trừ hữu hiệu các bệnh: thán thư, phấn trắng, chấm xám, sương mai, đốm đen, rỉ sắt, đốm vàng cho lan theo chỉ dẫn trên nhãn hiệu thuốc.
Cảm ơn anh đã chỉ giúp . Em đã phun ridomin rồi bệnh không lan nữa nhưng những đốm vàng vẫn không hết .

dancayocap

Thành viên
Những lá lan nói riêng và các loại lá cây khác nói chung khi bị bị nấm, vi rút xâm nhập đã hủy hoại các tế bào diệp lục thành các màu sắc như những đốm vàng, nhũn thối lá (như bị luộc), đốm nâu, rỉ sắt...đều không thể trở lại màu sắc như ban đầu; bệnh nhẹ không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển chung của cây có thể để luôn, còn năng thì cắt phần bị bệnh (tùy theo kích thước và vết loang nhiều hay ít mà xử lý để trách lây lan rộng ra toàn vườn lan) bôi thuốc liền da cho khô trước khi phun thuốc để ngừa bệnh lâu dài.

culanluasg

Super Moderator
có hỏi tại sao Ngọc Điểm vườn thầy rễ ra không nhiều mà cây vẫn tốt ,thầy cho hay ,Thầy vẫn hay dùng phân bón lá

nguyen dinh khoi

Thành viên
Các bạn cho mình hỏi đây là bệnh gì và thuốc trị nó .
Ban đầu bị bệnh .

Phun thuốc didomin nó ra thế này .

Tổng thể giàn lan .

Mới ghép giò quế .

Cảm ơn các bạn .
Đai châu của anh Tuấn bị bệnh ruồi vàng đẻ trứng hay gọi là giòi đục lá. Của em cũng bị y như thế.
Ảnh ban đầu bị bệnh là ruồi mới đẻ trứng vào, ảnh sau là khi con giòi lớn lên đục lỗ chui ra.
Ở giữa thời gian anh chụp 2 ảnh đó mà lấy kim chọc vào thấy con bọ con như con bọ trong cây cỏ gà ( cuội gà)
Em phun loại thuốc chế phẩm sinh học HAGOLD 75WG hiệu Quả cầu xanh 2 lần cách nhau 2 ngày là khỏi liền.
Anh ra cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật mua loại này + với thuốc diệt ruồi vàng là không bị nữa

NaTuan

Quản Lý Viên
Đai châu của anh Tuấn bị bệnh ruồi vàng đẻ trứng hay gọi là giòi đục lá. Của em cũng bị y như thế.
Ảnh ban đầu bị bệnh là ruồi mới đẻ trứng vào, ảnh sau là khi con giòi lớn lên đục lỗ chui ra.
Ở giữa thời gian anh chụp 2 ảnh đó mà lấy kim chọc vào thấy con bọ con như con bọ trong cây cỏ gà ( cuội gà)
Em phun loại thuốc chế phẩm sinh học HAGOLD 75WG hiệu Quả cầu xanh 2 lần cách nhau 2 ngày là khỏi liền.
Anh ra cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật mua loại này + với thuốc diệt ruồi vàng là không bị nữa
Cảm ơn bạn nhiều .

dungu

Thành viên mới
Chính xác là có giòi bên trong lá. Khi chúng trưởng thành chúng đục lỗ chui ra.
Em thường phun Suprathion.

phuncud_bak

Thành viên mới
Mình mới mua vài chậu ngọc điểm trồng chắc cũng 1 năm rưỡi. Tình trạng là ch ỉ có vài cái rễ bự dài, còn gốc thì có nhiều đồ mục đen (lá cây, xơ dừa). Mình định trồng lại bằng than. Vậy có nên cắt các rễ dài kia không (rễ khá dài khoảng 4-5 tấc).
Thanks.