Kỹ thuật nhân giống,trồng chăm sóc cây Nhất Chi Mai

thichcaycanh1

Thành viên
chào các bác, em không phải cao thủ nhưng kinh nghiệm của em là thông qua thực tế, chia sẻ cùng các bác nhé.
em không biết cách ươm nhân giống của bác haibien kiểu gì nhưng cách của em làm thì nhân giống 10 lần sống 11 á quên sống cả 10:D. đầu tiên các bác phải víu 1 cành mà các bác muốn tách ra để chồng mới xuống đất lấp đất lên đoạn tiếp xúc với đất, đợi đến khi đoạn bị lấp đất ra dễ thì chúng ta mới cắt bỏ khỏi cây chủ. đánh ra chậu khác để chồng, như vậy trong quá trình đợi ra rễ thì cây chủ vẫn cung cấp dinh dưỡng cho cành dâm nên tỉ lệ sống là rất cao, em đã thành công với cách này chưa xịt phát nào, he he.
còn cách chăm bón thì có rất nhiều em chỉ nêu cách đơn giản nhất đó là: các bác mua đậu tương về nghiền nhỏ đến mùa cây phát dục í quên phát triển thì giắc quanh gốc cách gốc khoảng từ 5-10cm tưới nước đều nhưng đừng nhiều quá đủ cho ngấm xuống đến dễ thôi em thì khoảng 1 tuần tưới 1-2 lần thôi, thi thoảng hòa loãng nước thánh (các bác chác hiểu nước thánh là gì rồi nhỉ), nhớ là loảng thôi nhé tưới cho cây. đảm bảo cây phát dục í lại quên phát triển tốt. trên đây là cách đơn giản dễ làm nhất đó hum nào dảnh em chụp ảnh 2 chậu mai cho cách bác xem nhưng tiếc là mới dụng hết hoa rồi:!!
Cảm ơn bạn XU XU bài viết của bạn tuy ngắn mà rất hay Đã giải tỏa phần nào sự mong đợi của nhiều anh em ,nhân đây xin hỏi bạn tại sao không dùng phương pháp triết cành mà bạn nhân giống bằng cách như bạn làm ở trên, có phải NCM không thể triêt cành được ? mong bạn hoặc bác nào biết chỉ dùm cảm ơn vô cùng.

bongbim

Thành viên
Rất cảm ơn bạn Xuxu và Trần Hùng cho ae kinh nghiệm cổ truyền và đơn giản, cho mình hỏi thêm một chút là việc trồng NCM trên chậu có khó quá không, sức chịu nắng của nó nư thế nào, cây của tôi mua ở chợ Hà Đông từ sau Tết cho vào chậu được khoảng hơn 2 tháng nay, cứ thỉnh thoảng lại có 1 nhánh bị héo (như hình) và chết không hiểu tại sao?

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=49902&page=9

bongbim

Thành viên
Các cao thủ về NCM chắc bận hết rồi, chỉ còn lại mấy tay chơi ít kinh nghiệm như mình, không biết cây của mấy bạn phát triển thế nào rồi, mình có 3 cây thì 2 cây đã chết, tự nhiên lá héo rũ và chết trong vòng mấy ngày, cây thứ 3 cũng có 1 số chi bị héo tương tự, không biết có trụ được không, ae có kinh nghiệm chia sẻ tôi với, thanks

lê văn phú

Thành viên
chào ace em cũng có một chút kinh nghiệm xin được chia sẻ để nhân giống chọn cành và tách cành cũng như hình anh hai bien đã đưa lên sau đó đưa cành (để nguyên lá) ngâm vào nước đã pha chất kích thích ra rễ ngâm ngập khoảng 3cm để trong mát thời gian 2 giờ đua cành trồng vào môi trường (2 tro trấu + 1 cát) lấy bọc bóng trắng phủ kín ( sau khi đã tưới nước) phủ bọc làm sao để khi nướ bốc hơi lên ngưng tụ và lại rơi về cây tỉ lệ sống khoảng 80 phần trăm có gì em không phải xin ace bỏ qua cho nhé

bongbim

Thành viên
chào ace em cũng có một chút kinh nghiệm xin được chia sẻ để nhân giống chọn cành và tách cành cũng như hình anh hai bien đã đưa lên sau đó đưa cành (để nguyên lá) ngâm vào nước đã pha chất kích thích ra rễ ngâm ngập khoảng 3cm để trong mát thời gian 2 giờ đua cành trồng vào môi trường (2 tro trấu + 1 cát) lấy bọc bóng trắng phủ kín ( sau khi đã tưới nước) phủ bọc làm sao để khi nướ bốc hơi lên ngưng tụ và lại rơi về cây tỉ lệ sống khoảng 80 phần trăm có gì em không phải xin ace bỏ qua cho nhé
Ý của bạn Phú là cách giâm cành hả?

sieudaikho1987

Thành viên
cho mình hỏi ở miền nam chỗ nào bán cây nhất chi mai vậy, minh muốn có 1 cây mà không bít mua ở đâu, nhớ các bác chỉ giúp thank thank

vn1102

Thành viên
Mình cũng thích NCM nhưng thấy lâu lớn quá, trước có cây nuôi thả cả chục năm mà cũng chỉ bằng cổ tay, sau 1 thời gian bận học, k chăm đc...em nó đã ra đi :(

xu_xu

Thành viên mới
Các cao thủ về NCM chắc bận hết rồi, chỉ còn lại mấy tay chơi ít kinh nghiệm như mình, không biết cây của mấy bạn phát triển thế nào rồi, mình có 3 cây thì 2 cây đã chết, tự nhiên lá héo rũ và chết trong vòng mấy ngày, cây thứ 3 cũng có 1 số chi bị héo tương tự, không biết có trụ được không, ae có kinh nghiệm chia sẻ tôi với, thanks
cây NCM rất ưa nắng nhưng nếu để đất khô quá là cây sẽ tự bỏ cành đó. nhưng cũng đừng có tưới quá nhiều nước đó. bạn thử tưới bằng nước vo gạo xem nhé. từ tháng 2 đến tháng 7 âm lịch không nên tưới nhiều để đất hơi khô, sang tháng 8 âm lịch trở đi thì ta tưới thúc bằng nước vo gạo. lưu ý NCM không nên bón bằng phân hóa học nhé cây dễ ngỏm củ tỏi lắm đó ~!~. thỉnh thoảng cho cây ít món ăn đặc biệt ưa thích của nó là nước thánh pha loảng tưới cách nhau 1 - 2 tuần gì đó. đừng ham tưới nhiều kẻo cây bội thực ^_^.
==================================
Cảm ơn bạn XU XU bài viết của bạn tuy ngắn mà rất hay Đã giải tỏa phần nào sự mong đợi của nhiều anh em ,nhân đây xin hỏi bạn tại sao không dùng phương pháp triết cành mà bạn nhân giống bằng cách như bạn làm ở trên, có phải NCM không thể triêt cành được ? mong bạn hoặc bác nào biết chỉ dùm cảm ơn vô cùng.
mình cũng không rõ lắm vì mình cũng chỉ là dân không chuyên thôi chỉ có chút kinh nghiệm thực tế nên phát biểu ý kiến thôi mà. nhưng mình đã thử nhiều lần triết cành nhưng chưa lần nào thành công bạn ạ ~!~