Kỹ thuật làm đỉnh bonsai ( sưu tầm )

DuLong

Thành viên tích cực
Thấy mọi người khá quan tâm đến bài kỹ thuật tạo ngọn bonsai ( nhất là mấy người không có điều kiện đi off, trong đó có em :D ) nên em lọc bài này từ bonsai4me chia sẽ với anh em... Cũng hơi khó hiểu nhưng anh em ai hiểu được gì thì hiểu, ai thấy không phù hợp gì thì cứ mạnh dạn góp ý chia sẽ...

Xây dựng đỉnh

Các chi nhánh trên cùng của một cây cảnh được gọi là đỉnh
Đỉnh là gì?
Nó phải được hiểu rằng đỉnh là một thuật ngữ chung mô tả các vùng trên và bóng dáng hoặc hình dạng của các ngọn cây. Đó là một phần của cấu trúc chi nhánh của cây và không phải là một thực thể riêng biệt trên thân cây.
Một lỗi phổ biến trong phong cách cây cảnh trong những năm qua đã được rằng đỉnh đã được rõ ràng tách biệt khỏi phần còn lại của cấu trúc chi nhánh của một khoảng cách có thể nhìn thấy. May mắn thay, điều này có vẻ là một điều của quá khứ!
Điều mà hầu như tất cả cây cảnh có điểm chung là một đỉnh hình vòm rộng điều này gợi nhớ một cây trưởng thành, một đỉnh nhọn hẹp thường minh họa của một cây trẻ và nên tránh trong cây cảnh.
Đỉnh xây dựng nên phụ thuộc vào việc cây cảnh là cây rụng lá hoặc cây lá kim.

Xây dựng các đỉnh của một cây cảnh theo phong cách cổ điển

Thể loại này gồm cây lá rộng rụng lá và cấu trúc theo phong cách cổ điển. Đó là, họ có các chi nhánh chủ yếu là gần ngang với xác định rõ ràng miếng lá.

Đối với cây trong phong cách này được mô tả bởi John Naka như là xây dựng một “cây trên một cái cây ".

Xây dựng các đỉnh của một phong cách tự nhiên, hiện đại và tự nhiên theo kiểu rụng lá cây cảnh

Thể loại này có chứa và lá rộng rụng lá cây được tự nhiên, đó là, họ đang theo kiểu và cấu trúc giống như một cây tự nhiên hoặc cây lá rộng rụng lá.

Các chi nhánh trên cùng phát triển ở các góc hướng lên trên và ra quạt ở trên đỉnh của thân cây để tạo ra các đỉnh và vương miện của cây.

Các phong cách đỉnh tự nhiên có thể được sử dụng với thành công trên cây cảnh cổ điển.
Bonsai cây lá kim.

Thể loại này bao gồm thông và các loài cây lá kim. Không giống như các loài cây sớm rụng lá, đỉnh phải được xây dựng với ít hơn , vùng phát triển từ thân chính nó.

Cách dễ nhất để xây dựng một đỉnh tùng bách là sử dụng 'chi nhánh T-bar "này.
Một hoặc hai chi nhánh ở đầu rất của thân cây được phép phát triển như một (T) thanh-chi nhánh. Nhỏ hơn lá cành thứ cấp và được khuyến khích để phát triển dọc theo chiều dài của chi nhánh T-bar để tạo ra một mái vòm lá.

Một cách tiếp cận đáp ứng nhiều hơn và có thể hiện đại hơn, là sử dụng một nhóm nhỏ các chi nhánh trung ở gần đầu của thân và của lớp "chúng thành một pad của tán lá; từng ngành riêng lẻ và lá pad tổng thể phải được giữ nhẹ hơn bất kỳ khác nhánh trên cây. Phương pháp 'lớp' đỉnh của một cây tùng bách là rất thường thấy sử dụng trên khúc gỗ chết hoặc nhiều thân cây và cây cảnh khắc được sử dụng theo kiểu chỉ có một hoặc hai nhánh chính.

Hình dạng và hướng của các đỉnh

Các đỉnh nên có ngụ ý hướng đó phản ánh sự ngụ ý hướng của cây.
đỉnh có một khoảng không đều có hình tam giác hình dạng-đó là, một mặt của các sườn núi đỉnh tròn nhẹ nhàng hơn so với khác. Phía với độ dốc dốc hơn được cho là để chỉ ra hướng đó cây đang phải đối mặt (về phía mặt trời).
Hướng này là gần như luôn luôn phải đối mặt cùng hướng với chi nhánh đầu tiên của cây cảnh. Đó là, nếu các chi nhánh đầu tiên ở mặt trái rồi đỉnh cũng phải ở mặt trái.

Nguồn Bonsai4me

góp ý

Thành viên
ồ góp ý thấy bài này hay quá, rất là tượng hình và dễ hiểu, không cần phải nhiều lời, đơn giản cái ngọn là như thế, đại diện hãng taxi xin cám ơn cám ơn Dulong rối rít

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
ồ góp ý thấy bài này hay quá, rất là tượng hình và dễ hiểu, không cần phải nhiều lời, đơn giản cái ngọn là như thế, đại diện hãng taxi xin cám ơn cám ơn Dulong rối rít
=))=))=))=))=))=))
Taxi thì liên quan gì đến ngọn cây bonsai vậy Bác Góp ý????

DuLong

Thành viên tích cực
Hay quá, còn không tiếp đi Tú ơi.
Đang lắng nghe, muốn nghe quá.
Người ta chỉ viết nhiêu đó em xem thấy hay nên chia sẽ anh em xem chơi và đánh giá... Nếu muốn viết tiếp phải chờ tác giả viết tiếp hihi... hoặc các cao thủ trên diễn đàn viết thêm thôi, như anh lnvinh chẳng hạn ( vì thấy anh vinh vào xem rồi :D )

Thu HY

Thành viên
Người ta chỉ viết nhiêu đó em xem thấy hay nên chia sẽ anh em xem chơi và đánh giá... Nếu muốn viết tiếp phải chờ tác giả viết tiếp hihi... hoặc các cao thủ trên diễn đàn viết thêm thôi, như anh lnvinh chẳng hạn ( vì thấy anh vinh vào xem rồi :D )
Có lẽ phải vậy thôi DuLong nhỉ.
Kính mời toàn thể ACE có kinh nghiệm vào Topic này và chia xẻ với anh-em trong bài viết theo chủ đề trên.

To LNVinh: Có lẽ bác phải viết bài cho chủ đề này rồi (đã xem video bác làm nhưng chưa hiểu hết ý tứ của bác vì người quay tế nhị quá...). Rất biết bác rất bận và ngại viết nhưng để chủ đề này rôn ran, bác hãy bớt chút thời gian nhé.
Trân trọng.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đọc cũng dễ hiểu nhưng là khó quá Du Long ơi hihihi
@ Góp Ý: góp ý với bác GÓP Ý và Bác NS là ko nên thức khuya quá nhé :D

dungvan

Moderator
Re: Trả lời: Kỹ thuật làm đỉnh bonsai ( sưu tầm )

Có lẽ phải vậy thôi DuLong nhỉ.
Kính mời toàn thể ACE có kinh nghiệm vào Topic này và chia xẻ với anh-em trong bài viết theo chủ đề trên.

To LNVinh: Có lẽ bác phải viết bài cho chủ đề này rồi (đã xem video bác làm nhưng chưa hiểu hết ý tứ của bác vì người quay tế nhị quá...). Rất biết bác rất bận và ngại viết nhưng để chủ đề này rôn ran, bác hãy bớt chút thời gian nhé.
Trân trọng.
Đúng đấy. Khai PHÍM đi bác Vinh ơi!
Kính chờ bác!

DuLong

Thành viên tích cực
Trong thời gian chờ anh Vinh viết bài hướng dẫn làm ngọn thì mình xin chia sẽ theo cảm nhận riêng của mình...
Trước khi làm ngọn:

Kết quả:

Ngọn cây ( đỉnh đối với cây dáng huyền ) là sự kết thúc của việc phân chia cành tức là tại vị trí này cây được dừng lại về việc phát triển chiều cao...
Thường ở Việt Nam ngọn được dừng sau khi lắc 3 co ( chắc cây trực quân tử cũng nên lắc nhẹ cho đẹp ), các khoảng cách giữa các chi khi từ dưới lên đến gần ngọn có xu hướng ngày càng ngắn lại và độ lớn của các chi tàn cũng vậy mới tương xứng...
Ngọn cây cũng như 1 cây mini có 3 tàng cơ bản ( có chi phông ) và ngọn nên nghiêng về hướng của chi đầu tiên...
Vấn đề ngọn của cây thác đổ thì mình cũng linh động suy ra từ cái trên nhưng cũng chưa rõ lắm...
Chút đỉnh ý kiến còn mơ hồ nhờ các anh em có kinh nghiệm chỉ bảo thêm :D vì mình liều mạng chia sẽ đại...
Thôi đi trốn đây hehehe

dungvan

Moderator
Thêm một ý kiến cho ON TOP.
Theo thiển ý của tôi, đỉnh của bonsai như thế nào phụ thuộc vào dáng thế của cây, không nhất thiết cứ phải cụp tất cả xuống như vậy, tuy nhiên phần thân chính tại đỉnh không bao giờ chĩa thẳng lên trời - ngoại trừ cây non. Rút ra từ việc quan sát thực tế thấy vậy. Bác nào có ý kiến khác xin thoải mái nêu cho anh em học hỏi. Thân!

g123456

Thành viên mới
Trong thời gian chờ anh Vinh viết bài hướng dẫn làm ngọn thì mình xin chia sẽ theo cảm nhận riêng của mình...
Trước khi làm ngọn:

Kết quả:

Ngọn cây ( đỉnh đối với cây dáng huyền ) là sự kết thúc của việc phân chia cành tức là tại vị trí này cây được dừng lại về việc phát triển chiều cao...
Thường ở Việt Nam ngọn được dừng sau khi lắc 3 co ( chắc cây trực quân tử cũng nên lắc nhẹ cho đẹp ), các khoảng cách giữa các chi khi từ dưới lên đến gần ngọn có xu hướng ngày càng ngắn lại và độ lớn của các chi tàn cũng vậy mới tương xứng...
Ngọn cây cũng như 1 cây mini có 3 tàng cơ bản ( có chi phông ) và ngọn nên nghiêng về hướng của chi đầu tiên...
Vấn đề ngọn của cây thác đổ thì mình cũng linh động suy ra từ cái trên nhưng cũng chưa rõ lắm...
Chút đỉnh ý kiến còn mơ hồ nhờ các anh em có kinh nghiệm chỉ bảo thêm :D vì mình liều mạng chia sẽ đại...
Thôi đi trốn đây hehehe
Cảm ơn bác! Em thấy cái ngon tuyệt quá.

g123456

Thành viên mới
Trước khi làm ngọn:

Kết quả:

Thôi đi trốn đây hehehe
Cảm ơn bác! Em thấy cái ngọn tuyệt quá.

hp_ke

Thành viên tích cực

:)):)):)):))
cám ơn kinh thế anh, ? thay mặt đội xich lô thồ cũng cám ơn dulong rối rít:D