Kỹ thuật chẻ Tùng của Huỳnh Chẩm

trungduart

Administrator
Đây là đoạn phim video clip mà trungduart đã quay vào chiều ngày 13-01 tại vườn Hoàng Mai, do anh nghệ nhân Huỳnh Chẩm muốn chia sẻ cho anh em biết về kỹ thuật chẻ Tùng bằng 1 cụng cụ mới nhất tại thị trường Việt Nam. Và dụng cụ này có tính ưu điểm khác với dùng kiềm để làm. Đây là đoạn Video do gấp nên việc xử lý chất lượng còn kém và coi nặng, rất mong anh em thông cảm. Thời gian tới trungduart sẽ xử lý lại cho ra bản đẹp hơn.

+ YouTube Video

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
sáng kiến nghĩ ra dụng cụ này rất hay,làm được những cành to ,vậy mà kô quay rõ dụng cụ này,lại phải đến tìm anh Chẩm .....Cảm ơn đàn chủ nha và anh Chẩm nha.

trinhvantu

Thành viên
mấy hôm vừa rồi làm tùng mà có dụng cụ này thì hay quá , 3-4 kìm to nhỏ mới bổ xong , mà vẫn đau tay .

bigbabol

Moderator
trời ơi tội cái cây quáX_XX_XX_X
đề nghị đàn chủ cấp cho nghệ nhân Huỳnh Chẩm một cái áo có gắn logo đienancaycanhvietnam.com nha:D:D:D:D

quangthuat

Thành viên
Còn nhiều cách trên diễn đã làm rồi còn gì, cách thì dùng kềm bổ, cách thì dùng như trên clip.
Cách đây trên một tháng mình đã dùng cưa gạch men cầm tay nhưng lắp lưỡi cưa gỗ, mình bổ dọc thớ gỗ vài đường, và có thể vặn được cành to gần cổ tay trẻ em, rất nhanh và cũng chẳng mất sức. Mình đã làm 2 cành trên cây dương liễu, và đến nay nó vẫn sống tốt.

trungduart

Administrator
Còn nhiều cách trên diễn đã làm rồi còn gì, cách thì dùng kềm bổ, cách thì dùng như trên clip.
Cách đây trên một tháng mình đã dùng cưa gạch men cầm tay nhưng lắp lưỡi cưa gỗ, mình bổ dọc thớ gỗ vài đường, và có thể vặn được cành to gần cổ tay trẻ em, rất nhanh và cũng chẳng mất sức. Mình đã làm 2 cành trên cây dương liễu, và đến nay nó vẫn sống tốt.

quangthuat

Thành viên
Hôm nào bạn dùng cách làm của bạn chia sẻ bằng hình ảnh cho anh em biết, và đây cũng là 1 phương pháp không dùng dao búa.
Cảm ơn anh đã quan tâm, em cũng chỉ học trên diễn đàn thôi, hình như là bài của bác lnvinh, quả thực em không có kềm bổ mà mua cũng rất đắt, máy cắt gạch lát nền cầm tay thì em có giá nó chỉ khoảng 450k thôi, mua thêm cái lưỡi cưa nhỏ vậy là ta có một dụng cụ chăm sóc cây. Dùng cưa này cắt được những cành từ cổ tay trở xuống rất êm, êm hơn cưa thủ công.
Cây thì em đào ngoài thiên nhiên cành to quá không có cách nào mà vặn được, đành liều một phen, lạy trời rất may là cành vặn vẫn sống tốt, hú vía.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cảm ơn anh đã quan tâm, em cũng chỉ học trên diễn đàn thôi, hình như là bài của bác lnvinh, quả thực em không có kềm bổ mà mua cũng rất đắt, máy cắt gạch lát nền cầm tay thì em có giá nó chỉ khoảng 450k thôi, mua thêm cái lưỡi cưa nhỏ vậy là ta có một dụng cụ chăm sóc cây. Dùng cưa này cắt được những cành từ cổ tay trở xuống rất êm, êm hơn cưa thủ công.
Cây thì em đào ngoài thiên nhiên cành to quá không có cách nào mà vặn được, đành liều một phen, lạy trời rất may là cành vặn vẫn sống tốt, hú vía.
dùng máy này thì có an toàn kô bạn?

lnvinh

Super Moderator
dùng máy này thì có an toàn kô bạn?
Dùng kìm cạp thì khi chẻ ra các sớ gỗ chỉ bị tức mà vỡ, khi lấy kìm ra các sớ gỗ có thể co dãn để làm kín vết mổ đượ̣c Còn khi dùng cưa lộng, các bạn chú ý khi dùng phương pháp này nhen: chỉ dùng lưỡi cưa dây nhuyễn, chứ nếu dùng cưa nhỏ như QT thì khi cưa sẽ tạo ra các rãnh (bị mất thịt) khi uốn các rãnh lại càng bị hở ra, cây dễ bị úng nước hay các vết cắt khó lành.

lnvinh

Super Moderator
nhòm thế này chắc em về tự chế 1 cái kạp tùng thế này rồi :D
Khi nào đặt hàng nhớ bảo người làm bảo đảm độ chịu lực nhen HL, đảm bảo là bảo hành chắc cũng vài lần vì lực phản hồi của sớ tùng phản lại lực siết ốc cực lớn, 2 chốt giữ 2 lưỡi dao rất dễ gãy. Điều này cũng xày ra tương tự khi chế dụng cụ uốn cành to.

honglong237

Thành viên tích cực
Khi nào đặt hàng nhớ bảo người làm bảo đảm độ chịu lực nhen HL, đảm bảo là bảo hành chắc cũng vài lần vì lực phản hồi của sớ tùng phản lại lực siết ốc cực lớn, 2 chốt giữ 2 lưỡi dao rất dễ gãy. Điều này cũng xày ra tương tự khi chế dụng cụ uốn cành to.
cái mà honglong ít hiểu biết nhất trong đồ nghề chính là khả năng chịu lực của lưỡi dao. Với bẻ tùng cho dù đồ có là đồ xịn của nhật mà khi gỡ lưỡi dao không khéo ,không đúng kĩ thuật , làm ấu là cũng mẻ luôn. tìm được chất thép để làm 2 lỡi dao là khó thôi chứ các phần còn lại thì không phải là vấn đề lớn lắm

lnvinh

Super Moderator
cái mà honglong ít hiểu biết nhất trong đồ nghề chính là khả năng chịu lực của lưỡi dao. Với bẻ tùng cho dù đồ có là đồ xịn của nhật mà khi gỡ lưỡi dao không khéo ,không đúng kĩ thuật , làm ấu là cũng mẻ luôn. tìm được chất thép để làm 2 lỡi dao là khó thôi chứ các phần còn lại thì không phải là vấn đề lớn lắm
Đó là lỗi kĩ thuật thao tác nhen, chứ nếu đúng dao Nhật còn mẻ thì nói chi. Việc gãy các mối hàn của dụng cụ cộng lực là thường xuyên xảy ra, như anh lúc trước hay chế biến dụng cụ để sử dụng hay gặp dù đã đặt hàng chỗ làm cao cấp nhất, chỉ lưu ý cho HL thôi.

quangthuat

Thành viên
Dùng kìm cạp thì khi chẻ ra các sớ gỗ chỉ bị tức mà vỡ, khi lấy kìm ra các sớ gỗ có thể co dãn để làm kín vết mổ đượ̣c Còn khi dùng cưa lộng, các bạn chú ý khi dùng phương pháp này nhen: chỉ dùng lưỡi cưa dây nhuyễn, chứ nếu dùng cưa nhỏ như QT thì khi cưa sẽ tạo ra các rãnh (bị mất thịt) khi uốn các rãnh lại càng bị hở ra, cây dễ bị úng nước hay các vết cắt khó lành.
Anh nói đúng là như vậy, em sử lý như này có ổn không anh:
- Các rãnh cưa em chọn mặt dưới nách cành và sau cành ( so với mặt chính của cây)
- Khi tạo rãnh xong em có bôi keo liền da và chọn dây kẽm nhỏ vừa với rãnh cắt nhét nó vào.
- Cột chặt hai lớp: Lớp trong là lớp nilon, lớp ngoài là lớp băng keo điện.
- Sau đó vặn theo chiều đã chọn, cố định chắc chắn.

lnvinh

Super Moderator
Anh nói đúng là như vậy, em sử lý như này có ổn không anh:
- Các rãnh cưa em chọn mặt dưới nách cành và sau cành ( so với mặt chính của cây)
- Khi tạo rãnh xong em có bôi keo liền da và chọn dây kẽm nhỏ vừa với rãnh cắt nhét nó vào.
- Cột chặt hai lớp: Lớp trong là lớp nilon, lớp ngoài là lớp băng keo điện.
- Sau đó vặn theo chiều đã chọn, cố định chắc chắn.
Làm như vậy cũng được nhưng nên chọn đúng dây kẽm chứ không là sau này bị han rỉ nhìn mất thẩm mĩ và có khi có hai cho cây nữa.