Kỹ thuật Bonsai - Thái Văn Thiện

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Chủ nhân cuốn sách này được đích danh tác giả ký tặng, ảnh tặng lại cho tôi và tôi chia sẻ với mọi người nên có vi phạm bản quyền chút đỉnh thì có lẽ tác giả cũng lượng thứ.
=> ký tặng là tặng anh cuốn sách đó, không phải tặng toàn bộ nội dung (bản quyền) cuốn sách cho anh.
VN đang trên đường hoàn thiện bảo hộ Sở hữu trí tuệ, nên các bác hãy nhớ 1 trường hợp ở BaLan khi 1 cô bé downi nhạc của thần tượng về nghe mà không trả phí, down đến lần thứ 3 thì bị cảnh sát truy tới nhà và tịch thu laptop=>viẽn cảnh tương lai gần của VN đấy ạ

Thực ra cứ chia sẻ tác phẩm mà không có tác giả đồng ý là vi phạm bản quyền
Duy chỉ có trường hợp tự bản thân sao chép, dùng cho mục đích của chính bản thân mình thì được gọi là tham khảo và không vi phạm.

Vậy làm sao để tránh rủi ro khi chia sẻ như thế này?
1. Cứ up lên như bác Hùng, nhưng lưu ý phải đặt password-càng dài càng tốt=> các phần bác up lên không phải là sách, tác phẩm, mà là file của bác tạo ra.
2. Password được thông qua một cơ chế nào đó (thư riêng, điện thoại, tin nhắn...) được gửi riêng đến người down file về

<= cách làm này rất hay vì chỉ có người nào thật sự cần tham khảo mới xin pas và đc cho pas, còn người vì mục đích khác thì họ sẽ bị những khó khăn nhất định khi có bản gốc để sao chép tác phẩm.

huutien02

Thành viên tích cực
=> ký tặng là tặng anh cuốn sách đó, không phải tặng toàn bộ nội dung (bản quyền) cuốn sách cho anh.
VN đang trên đường hoàn thiện bảo hộ Sở hữu trí tuệ, nên các bác hãy nhớ 1 trường hợp ở BaLan khi 1 cô bé downi nhạc của thần tượng về nghe mà không trả phí, down đến lần thứ 3 thì bị cảnh sát truy tới nhà và tịch thu laptop=>viẽn cảnh tương lai gần của VN đấy ạ

Duy chỉ có trường hợp tự bản thân sao chép, dùng cho mục đích của chính bản thân mình thì được gọi là tham khảo và không vi phạm.

1. Cứ up lên như bác Hùng, nhưng lưu ý phải đặt password-càng dài càng tốt=> các phần bác up lên không phải là sách, tác phẩm, mà là file của bác tạo ra.
2. Password được thông qua một cơ chế nào đó (thư riêng, điện thoại, tin nhắn...) được gửi riêng đến người down file về

<= cách làm này rất hay vì chỉ có người nào thật sự cần tham khảo mới xin pas và đc cho pas, còn người vì mục đích khác thì họ sẽ bị những khó khăn nhất định khi có bản gốc để sao chép tác phẩm.
không hiểu anh chỉ bày dài dòng như thế này vì mục đích gì? có cần phải tỏ rõ sự hiểu biết của mình quá như vậy không? Bác ấy có nhã ý phổ biến cho mọi người là tốt rồi, đơn giản là như vậy, cần gì phải dùng kỹ xảo này nọ.
Cái hành động của anh, nói tránh là lách luật, còn bản chất vẫn vậy.

atnxh

Thành viên
đọc cái comment của anh khôngbiet thật rõ là "khoe khoan" em thì ghét cái kiểu: cái gì cũng hiểu biết như vậy

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực

cụ về ngủ dùm con , sao cứ nhiêu khê thế để làm gì

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Khoe thì đc gì mới khoe, khoe ở đây đc j nào???
Có nhiều con đường đến đích, nhưng 1 số đng cấm, một số không cấm hoặc chưa cấm thì vẫn đc đi. (Sự khác biệt là vô cùng nhỏ-cái biển báo cấm- nhưng hậu quả thì to, quan trọng là anh có biết về cái biển báo đó ko, có thấy nó ko.)

Mrkhongbiet chia sẻ 1 chuyện có vẻ nhỏ và vô vị nhưng nếu ai suy ngẫm chút sẽ thấy không vô vị đâu!
Quá nhiều thằng vi phạm nên các anh yên tâm ngủ kỹ rằng chúng bị "vịn" trước rồi mới tới mình, nhưng sao ko nghĩ thoáng hơn chút, nếu thằng bị vịn là mình, là cái diễn đàn này thì sao?
Tác giả lên tiếng, PL lên tiếng đòi quyền lợi, đòi trừng trị...

1 VD đang hot là vụ kiện Samsung vs Apple, trong số nhiều tranh cãi thì 1 tình tiết chính là về 1 bản quyền "nhỏ xíu": hiệu ứng nảy trang giao diện khi kéo quá mức giới hạn(anh nào dùng smartfone thì chắc biết cái này, nó vô cùng tiểu tiết). Việc phán quyết có vi phạm cái tiểu tiết này hay ko nó đáng giá hơn 1,2 tỷ USD<= quá khủng khiếp!!!
____
Nghĩ quá xa nhỉ? Phi thực tế? Tào lao bí đao?
Nếu ai cảm thấy đọc bài của mrkhongbiet mà chẳng học đc j, biết thêm điều j, sai toét toe thì cho mrkhongbiet xin lỗi.
Thân chào sức khỏe ae.

thienhai

Thành viên tích cực
Khoe thì đc gì mới khoe, khoe ở đây đc j nào??? Có nhiều con đường đến đích, nhưng 1 số đng cấm, một số không cấm hoặc chưa cấm thì vẫn đc đi. (Sự khác biệt là vô cùng nhỏ-cái biển báo cấm- nhưng hậu quả thì to, quan trọng là anh có biết về cái biển báo đó ko, có thấy nó ko.) Mrkhongbiet chia sẻ 1 chuyện có vẻ nhỏ và vô vị nhưng nếu ai suy ngẫm chút sẽ thấy không vô vị đâu! Quá nhiều thằng vi phạm nên các anh yên tâm ngủ kỹ rằng chúng bị "vịn" trước rồi mới tới mình, nhưng sao ko nghĩ thoáng hơn chút, nếu thằng bị vịn là mình, là cái diễn đàn này thì sao? Tác giả lên tiếng, PL lên tiếng đòi quyền lợi, đòi trừng trị... 1 VD đang hot là vụ kiện Samsung vs Apple, trong số nhiều tranh cãi thì 1 tình tiết chính là về 1 bản quyền "nhỏ xíu": hiệu ứng nảy trang giao diện khi kéo quá mức giới hạn(anh nào dùng smartfone thì chắc biết cái này, nó vô cùng tiểu tiết). Việc phán quyết có vi phạm cái tiểu tiết này hay ko nó đáng giá hơn 1,2 tỷ USD<= quá khủng khiếp!!! ____ Nghĩ quá xa nhỉ? Phi thực tế? Tào lao bí đao? Nếu ai cảm thấy đọc bài của mrkhongbiet mà chẳng học đc j, biết thêm điều j, sai toét toe thì cho mrkhongbiet xin lỗi. Thân chào sức khỏe ae.
hay đó nhưng mà đầu óc mình còn ngu muội cũng ráng đi học lỏm, thầy đồ có bắt vào phạt thì cũng cam, 2 bàn tay trắng với cái đầu trong suốt thì có gì mà mất. Tác giả đã ký tặng cho chủ top cuốn sách thì chủ top tặng lại người khác có vi phạm pháp luật không nhưng vì nhiều người để tặng quá tặng lại thì lâu nên coppy ra tặng, cần chi làm chuyện phức tạp nhĩ, nếu có bị kiện thì mình cũng chỉ biết nói ''nếu có ở tù tôi vẫn muốn đọc'' :)). Nước ngoài họ có điều kiện nó khác, bảo vệ như vậy giúp tác giả không bị đói để còn phát triển thêm kỹ thuật, còn bên mình thì khác, bảo vệ quá thì đọc giả không có điều kiện học tập thì dốt cả trăm cả ngàn anh ah! Ăn cây nào rào cây ấy, chớ nên ăn táo mà rào cây sung.:-?? Sống ở đâu theo luật ở đó Tùy môi trường mà tưới nước bón phân, ở bên ni mà chơi kiểu **== thì có ngày ra đi! Văn hóa dân em nó có vậy ai chê cũng chịu, ai thích thì chơi, không thíc thì thôi, Nó mạnh, Nó giàu thì kệ Nó, học nó chứ đâu có theo nó, yêu dân tộc Việt Nam máu đỏ da vàng. Mình chậm phát triển hơn người ta mấy chục năm, vậy nhìn lại lịch sử mấy chục năm trước người ta làm cái gì rồi nói tiếp nhé, dân tộc Việt Nam, con người Việt Nam có cho phép làm như vậy không, không trồng cây thì lấy gì mà bẻ nhưng đất ta không trồng loại cây đó. Xét một sự vật, sự việc nào đừng quên đi tính lịch sử cụ thể nhé!
==================================
có chơi thì chơi kẻ ngang ta, đè đầu kẻ yếu lên làm đại ca thì ta cũng chẳng cần tôn trọng. Cứ bắt chước theo nó xem đến khi nào hơn nữa, như kẻ không biết đường cứ đi theo người ta thì dù có thông minh, lanh lợi, chạy nhanh hơn cũng làm sao đi nhanh hơn nhĩ, chỉ là nhìn cách nó đi rồi ta có con đường của ta.

hoang_qtp

Thành viên
Chủ nhân cuốn sách này được đích danh tác giả ký tặng, ảnh tặng lại cho tôi và tôi chia sẻ với mọi người nên có vi phạm bản quyền chút đỉnh thì có lẽ tác giả cũng lượng thứ.
Chắc chắn là như vậy, biết bao người đã có được 1 tài liệu hữu ích, và họ đã vui mừng và cám ơn anh như thế nào, cám ơn anh.

tetekh

Thành viên
hay đó nhưng mà đầu óc mình còn ngu muội cũng ráng đi học lỏm, thầy đồ có bắt vào phạt thì cũng cam, 2 bàn tay trắng với cái đầu trong suốt thì có gì mà mất. Tác giả đã ký tặng cho chủ top cuốn sách thì chủ top tặng lại người khác có vi phạm pháp luật không nhưng vì nhiều người để tặng quá tặng lại thì lâu nên coppy ra tặng, cần chi làm chuyện phức tạp nhĩ, nếu có bị kiện thì mình cũng chỉ biết nói ''nếu có ở tù tôi vẫn muốn đọc'' :)). Nước ngoài họ có điều kiện nó khác, bảo vệ như vậy giúp tác giả không bị đói để còn phát triển thêm kỹ thuật, còn bên mình thì khác, bảo vệ quá thì đọc giả không có điều kiện học tập thì dốt cả trăm cả ngàn anh ah! Ăn cây nào rào cây ấy, chớ nên ăn táo mà rào cây sung.:-?? Sống ở đâu theo luật ở đó Tùy môi trường mà tưới nước bón phân, ở bên ni mà chơi kiểu **== thì có ngày ra đi! Văn hóa dân em nó có vậy ai chê cũng chịu, ai thích thì chơi, không thíc thì thôi, Nó mạnh, Nó giàu thì kệ Nó, học nó chứ đâu có theo nó, yêu dân tộc Việt Nam máu đỏ da vàng. Mình chậm phát triển hơn người ta mấy chục năm, vậy nhìn lại lịch sử mấy chục năm trước người ta làm cái gì rồi nói tiếp nhé, dân tộc Việt Nam, con người Việt Nam có cho phép làm như vậy không, không trồng cây thì lấy gì mà bẻ nhưng đất ta không trồng loại cây đó. Xét một sự vật, sự việc nào đừng quên đi tính lịch sử cụ thể nhé!
==================================
có chơi thì chơi kẻ ngang ta, đè đầu kẻ yếu lên làm đại ca thì ta cũng chẳng cần tôn trọng. Cứ bắt chước theo nó xem đến khi nào hơn nữa, như kẻ không biết đường cứ đi theo người ta thì dù có thông minh, lanh lợi, chạy nhanh hơn cũng làm sao đi nhanh hơn nhĩ, chỉ là nhìn cách nó đi rồi ta có con đường của ta.

Em hiểu ý của anh, mỗi nơi có tính lịch sử, tính địa phương riêng, hoàn cảnh VN khác các nơi khác.
E nghĩ anh cũng hiểu ý em, anh cũng thừa nhận nó đúng, nhưng sao lại phủ nhận cái đúng đó nhỉ?

Nhân tiện (nếu có dịp) em xin được đề cử 2 tay 2 chân về việc anh làm Mod, admin DĐ này bởi anh có những tố chất tuyệt vời, có những suy nghĩ phù hợp với rất nhiều anh e trong diễn đàn và với nhiều người trong xã hội Việt Nam.
Lý do:
Anh sẽ chấp nhận miễn phí, thoải mái cho các trường hợp lấy bài, hình ảnh từ diễn đàn đăng trên các trang mạng khác mà không cần xin phép hay trả bất kỳ xu nào.
Bởi vì, khi đã đăng bài lên DĐ này, một trang thông tin công cộng, thì bất kỳ ai cũng thụ hưởng "nội dung", và khi đó ai cũng có thể đăng lại ở nơi khác để tặng cái "nội dung đó" cho người khác (do họ không đòi tiền nên theo ý của anh nôm na nó là tặng).
Anh với tư cách Thành viên quản lý cũng xóa bỏ "mấy cái luật rườm rà" về không được up hình nếu có ghi chú link diễn đàn khác...
....
nói chung là em thấy nếu anh có chân trong BQT thì DD trong tương lai sẽ bớt đi nhiều thứ rườm rà, hầm bà lằng mà ít người thích. Ủng hộ anh ạ!

---
To all and mod: em nghĩ các anh rất thông minh và thức thời khi đặt ra luật lệ về không up hình có ghi chú link diễn đàn khác. Hiểu như mợ Kim khánh thì chống lại việc diễn đàn mình quảng cáo miễn phí cho người ta, nhưng hiểu theo hướng khác thì chống việc họ sẽ kiện mình nếu hình ảnh đó độc quyền và đường link đó là mộc độc quyền của họ. (cái này mới nghĩ ra, đúng là đầu óc hạn hẹp, không hiểu ý hay ho của ban quản trị):))
Theo thông tin mới nhất thì hình như bác Thiện đã nhận lời làm "thành viên danh dự" trên DĐ mình, cháu xin lỗi nếu có lắt léo gì làm ảnh hưởng đến tâm ý của bác khi tặng sách.
Cháu chỉ muốn rung cái chuông tí teo để khơi gợi 1 ý niệm gì đó về tác quyền nơi những thành viên khác trong diễn đàn thôi ạ.
Xin cảm ơn và kính chào bác ạ ^^

thienhai

Thành viên tích cực
Cám ơn bác tetekh đã đồng cảm. Mà nói cho cùng chúng ta cùng nhau học, học, học...vậy nên cái quy tắc gì nhỏ quá bỏ qua để học cái to lớn hơn. Luật về vấn đề bản quyền này chưa mạnh ở nước mình vì nhà nước là của nhân dân và có lẽ người cần bảo vệ đếm trên đầu ngón tay và người cần học đếm trên đầu sợi tóc. Và nếu tác giả kiện thì ae chia nhau mỗi người ở tù vài ngày rồi về, vẫn tự hào đầu óc đã được mở mang. Một ví dụ cuối cùng, những ca sĩ nổi tiếng khi còn nghèo khó toàn nghe hát ké, xem đĩa lậu, tải nhạc chùa. Bản thân tui toàn mua sách bonsai dạo, tạo dáng theo ảnh trên mạng, xài dụng cụ nhái mẫu kaka. Ngày đầu tiên đến với nơi đây có được nhiêu đó là quý. Chứ nếu bị ràng buộc thì có lẽ 5 hay 10năm nữa tôi vẫn chưa đến đây mặc dù thích thì có thích. Chia sẻ miễn phí là khởi đầu cho 1 thế hệ tiến đến chia sẻ có bản quyền. Khj ca sĩ thành công họ sẽ mua bài hát mấy chục triệu. Khj người chơi cây nổi tiếng họ sẽ dùng hàng hiệu. Vì Mỹ rất mạnh nên họ muốn bảo vệ thành quả còn ta yếu phải tìm cách xé vách chui vô.

acecookvn

Thành viên tích cực
Cảm ơn bác Trần Hùng đã chia sẽ, em nghĩ bác Thái Văn Thiện đã là nghệ nhân nổi tiếng, vì vậy việc viết tác phẩm ngoài mục đích kinh doanh ( có thể không quan trọng đối với bác ) thì còn có mục đích chia sẽ những kinh nghiệm quý giá của mình cho mọi người và cũng là chia sẽ cái máu, cái tâm huyết của bác ấy. Vì vậy càng nhiều người đọc, nhiều người xem và biết ơn bác em nghĩ chắc bác cũng vui khi tác phẩm của mình được truyền bá rộng rãi. Bác Mr Không Biết nói đúng về bản chất của bản quyền, nhưng em nghĩ mọi người trong diễn đàn đọc tài liệu và không sử dụng vào mục đích kinh doanh thì không có gì nghiêm trọng.

caovanbat

Thành viên
Anh Trần Hùng cho em hỏi chút nhé
em tải về đầy đủ 3 file,nhưng sao khi giải nén rồi mở ra toàn đuôi.gif không anh,làm cách gì để mở file trong word được anh.
Trân trọng cảm ơn và chúc anh sức khỏe.

Galaxy Tan

Thành viên
em tải về đầy đủ 3 file,nhưng sao khi giải nén rồi mở ra toàn đuôi.gif không anh,làm cách gì để mở file trong word được anh.
Em nghĩ đuôi .gif có thể là bác Hùng scan hoặc chụp lại từng trang rồi chỉnh sửa lại từng trang cho đẹp. Đã có bác love_bonsai chuyển sang .pdf và nối tất cả chúng lại rồi nè bác (xem trích dẫn bên dưới).

Tất cả ebook này em đã tổng hợp vào 1 file PDF để anh em tiện theo dõi. ai chưa có thì tải về nhé
Link: http://www.mediafire.com/?g39mrppdh167mz7