Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

mtdphi

Thành viên
Trả lời: Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

Cây khỏe thật.
Mình không ngờ trồng 100% cát mà cây được như thế.
Chúc mừng bạn.

hocchoimai

Thành viên

Hôm đầu năm nay mình cũng bứng giủ gốc 1 cây hoành 75cm vì nơi trồng là vùng cát bột nên không bó bầu được. Lấy vòi nước xả sạch gốc luôn, cho lên xe kéo bò về trồng sống mạnh rồi ( đã có cơi đọt thứ 2). Động tác bồi phân mặt sẽ giúp cây đủ sức ra cơi 2 sau khi bấm đọt cơi 1 .

hoanglongbui123

Thành viên

Tại cây này lúc bứng mạnh lắm, lá dày và to như lá xoài vậy, giống mai trâu nha trang. Giống này hoa nở to, bông từng chùm mười mấy bông một nụ, rất thơm. Mình phủ phân chuồng rồi chờ cơi đọt 2 ra là yên tâm. Thank các anh nhiều nha

ngoquangcuong

Thành viên mới

Kinh nghiệm xương máu cho tính đồ cây Mai vàng
==================================
em có câu hỏi này nhờ anh em giúp lời hổ trợ em
em mới bứng 1 cặp mai zin từ đất lên chậu cây tàn cao khoảng 2,2met , đường kính tàn 1,6m , hoành 50 cm lá xanh già, bứng vào chậu khoảng thời gian 3 tiếng , em có rửa tàn rồi nhưng theo anh em em có nên lặt luôn lá ko . Mong nhận ý kiến anh em.

mtdphi

Thành viên

Kinh nghiệm xương máu cho tính đồ cây Mai vàng
==================================
em có câu hỏi này nhờ anh em giúp lời hổ trợ em
em mới bứng 1 cặp mai zin từ đất lên chậu cây tàn cao khoảng 2,2met , đường kính tàn 1,6m , hoành 50 cm lá xanh già, bứng vào chậu khoảng thời gian 3 tiếng , em có rửa tàn rồi nhưng theo anh em em có nên lặt luôn lá ko . Mong nhận ý kiến anh em.
Làm theo cách của em thì:
- Lặt hết lá, côn tàn cho gọn
- Trùm bao nilon
- Để trong mát đến khi cây ra xong cơi lá thứ nhất.

lamthithuyvi

Thành viên mới

Em là một thành viên vừa mới gia nhập hội. Và củng có một vài chuyện nhờ những bậc cao nhân chỉ giúp dùm.

Hiện em có một gốc mai đường kính 15cm. Nhưng hiện thời thì nó bị hư trong ruột lổ rất lớn và đang hư dần về gốc mai. Nhờ các cao nhân chỉ dùm em cách chữa trị. Em cảm ơn rất nhiều.

toainguyen82

Thành viên

Em là một thành viên vừa mới gia nhập hội. Và củng có một vài chuyện nhờ những bậc cao nhân chỉ giúp dùm.

Hiện em có một gốc mai đường kính 15cm. Nhưng hiện thời thì nó bị hư trong ruột lổ rất lớn và đang hư dần về gốc mai. Nhờ các cao nhân chỉ dùm em cách chữa trị. Em cảm ơn rất nhiều.
Bạn chụp hình cho mình xem ............ cái cây như thế nào. Mình tư vấn cho. Mình từng thấy cây mai rất to, hoành chắc 80 gì đó, cao hơn 2,5m. nhưng nó bọng từ trên ngọn đến tận gốc, chỉ còn lớp da với một ít thành gỗ tiếp giáp da, nhưng cây lúc nào cũng khỏe.

Chăm mai là một nghệ thuật. không phải cái lõi gỗ bên trong quyết định cây sống chết, cái lõi đó chỉ một nhiệm vụ chủ yếu là giữ cho cây cứng theo dáng cố định. còn nhiệm vụ chính vẫn là Libe và lớp võ quyết định cho phần thân cây khỏe hay không mà thôi.

Nguyễn Toại Nguyện

lamthithuyvi

Thành viên mới

Quá hay, mình sẽ rút kinh nghiệm để bứng những cây mai sau này. Cảm ơn đã chia sẽ.

vietmy

Thành viên mới

có ông bạn mua 1 cây mai chơi hôm tết vừa rồi, sau tết thay chậu và đã thay hết đất (không còn bầu đất). bây giờ nhìn cây thấy khô quá, có cắt tàn nhưng còn tàn nhiều, vẫn chưa thấy sự sống trở lại. Vậy, XIN HỎI anh em trong diễn đàn có cách nào cứu em nó không. xin cảm ơn.

mrcan

Thành viên mới

Máy cho e hỏi bứng bàu 1 cây mai về khoản bao nhiêu ngày thi tưới nước vào bào dc ?
E có mua 1 cây mai bứng bàu dc 5 ngày rồi chưa tưới những thấy đất trong bàu đát khô k biết có nên tưới k?
Cảm ơn máy bác trước :)

ngthanhvan

Thành viên

Tưới cho ướt bầu chứ ko khô chết cây đó bạn.

nthduong33

Thành viên mới

Bạn chụp hình cho mình xem ............ cái cây như thế nào. Mình tư vấn cho. Mình từng thấy cây mai rất to, hoành chắc 80 gì đó, cao hơn 2,5m. nhưng nó bọng từ trên ngọn đến tận gốc, chỉ còn lớp da với một ít thành gỗ tiếp giáp da, nhưng cây lúc nào cũng khỏe.

Chăm mai là một nghệ thuật. không phải cái lõi gỗ bên trong quyết định cây sống chết, cái lõi đó chỉ một nhiệm vụ chủ yếu là giữ cho cây cứng theo dáng cố định. còn nhiệm vụ chính vẫn là Libe và lớp võ quyết định cho phần thân cây khỏe hay không mà thôi.

Nguyễn Toại Nguyện
Bác Toại nói ngay chỗ ngứa của e rồi.
Em mới bứng 1 cây mai hoành 65cm bị bọng tới tận gốc, bộ rễ có vẻ yếu lắm, vài cái rễ to đang có dấu hiệu thâm đen, e mới để nguyên bầu ak chưa dám làm gì hết, mong bác và mọi nguoi tư vấn cho e xem có nên xả sạch bầu đất, cắt rễ hư và trồng lại trong cát ko? Cây này e mua mắc mà e sợ nó die, mong nhận được trả lời của mọi người.

Lagi

Thành viên mới

Mong các bác, các ace diễn đàn giúp mình gốc mai này.

Gốc này đã hơn 2 tháng rồi, bứng từ ngoài vườn vào, để bầu hơn nữa tháng sau mới vào chậu. Chất trồng là tro trấu, sơ dừa, và một ít đất thịt với phân bò hoai. Khi trồng giữ nguyên bầu. Sau đó cây ra một đợt chồi nhưng không phát triển được mà bị khựng lại. Thời gian này cây lại ra đợt tược mới như hình nhưng mình để ý thấy cũng không phát triển được. Moi sơ gốc lên thì không thấy rễ cám. Nhưng lật đáy chậu lên thì thấy có rễ con chui ra chỗ lỗ thoát nước.
Kính mong các bác giúp đỡ.

Lagi

Thành viên mới

Hình mới chụp hôm nay đây ạ.

Giờ mình phải chăm sóc thế nào? Xin cảm ơn mọi người trước ạ.

bần cố nông

Thành viên mới

Cây xanh rì thế thì còn muốn gì nữa ? Mai vàng có phải là rau muống đâu mà đòi phát tược ào ào
Đợt đầu cây phát tược nhanh nhờ chất dinh dưỡng dự trữ có sẵn , xài hết rồi thì phải chờ đám chồi ( lá ) này trưởng thành quang hợp tích lũy từ từ đủ sức cây mới phát đợt tiếp

Lagi

Thành viên mới

Cây xanh rì thế thì còn muốn gì nữa ? Mai vàng có phải là rau muống đâu mà đòi phát tược ào ào
Đợt đầu cây phát tược nhanh nhờ chất dinh dưỡng dự trữ có sẵn , xài hết rồi thì phải chờ đám chồi ( lá ) này trưởng thành quang hợp tích lũy từ từ đủ sức cây mới phát đợt tiếp
Cảm ơn bác "ban co nong"!
Cũng không biết xưng hô thế nào cho phải phép, nên có gì không phải mong được thông cảm.
Mình cũng mới tập tành chăm mai thôi. Nhà thì có nhiều gốc mai ở ngoài vườn nhưng chưa có Tết năm nào mà có được một gốc mai như ý. Vậy nên mình mới liều bứng gốc mai này vào chậu để chăm.
Theo bác thì giờ mình đem ra nắng 100% chưa ạ? Và có cần phân thuốc gì thêm không?

bần cố nông

Thành viên mới

Ko dám , bác là nông dân thứ thiệt có cả vườn mai , còn tui là dân amatơ trồng mấy cây nhỏ xíu loe ngoe mà đòi "múa cuốc qua mắt lão nông " thì thật là chuyện nực cười

Lagi

Thành viên mới

Ko dám , bác là nông dân thứ thiệt có cả vườn mai , còn tui là dân amatơ trồng mấy cây nhỏ xíu loe ngoe mà đòi "múa cuốc qua mắt lão nông " thì thật là chuyện nực cười
Mình chỉ là một thợ điện tử thôi. Còn khu vườn cũng không hẳn là vườn mai. Chỉ là mấy cây mai mọc tự do xen với vài loại cây ăn trái khác làm cho mai bị thiếu nắng. Vậy nên mình mới vào chậu để tập chăm.
Dù sao cũng cảm ơn bác.

huynhtk

Thành viên

mai phát vậy là tốt rồi , nhưng khi trồng bạn sục đất vào chưa kỹ nên trống đáy , rể non có thể thông thoáng mà bò ra ngoài

Lagi

Thành viên mới

mai phát vậy là tốt rồi , nhưng khi trồng bạn sục đất vào chưa kỹ nên trống đáy , rể non có thể thông thoáng mà bò ra ngoài
Em cảm ơn anh! Nghe mấy bác mấy anh nói vậy là yên tâm rồi.