Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

phuhv

Thành viên
Re: Trả lời: Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

cây của e củng bị như vậy. mầm mọc ở vị trí có vết nầy thì phát triển chậm lắm.e có xịt anvil gần 3 tuần mà chưa thấy hết. xin nhận được góp ý từ ace. trân trọng
==================================

e có một cây hôm nay như thế này. chưa sử dụng phân bón lá củng như bón gốc. phun 1 lần antonik lúc được 2 lá mầm. bây giờ buổi trưa đến chìu lá héo rủ dù mặt chậu không khô. nhánh dài lòng thòng yêu ớt. (lá cách lá khoản 3-4cm lận) một phần lá hơi già thì bị khô phần chót lá. bây giờ em phải làm gì tiếp theo cho e nó mạnh ạ. ( e tưới nước ngày tưới ngày ngỉ. phun nước lên lá ngày 3 lần lúc 10h trưa đến 3h chiều)
Rất mong nhận được lời khuyên của ace. xin được cám ơn
Lúc trước mình cũng bị như bạn. Mình hỏi anh em thì biết do mới bứng nên rể rất ít, tưới nhiều quá bộ rẽ bị úng. Hiện giờ không dám tưới nữa! Mình đem vào mát, chỉ phun sương trên thân và lá cho mát thôi, hạn chế tưới gốc (1 tuần tưới 1 ít nước cho ẩm thôi)!
Cây của bạn đẹp quá! Cố lên bạn nhé!

vo chi cong1

Thành viên
Re: Trả lời: Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

Lúc trước mình cũng bị như bạn. Mình hỏi anh em thì biết do mới bứng nên rể rất ít, tưới nhiều quá bộ rẽ bị úng. Hiện giờ không dám tưới nữa! Mình đem vào mát, chỉ phun sương trên thân và lá cho mát thôi, hạn chế tưới gốc (1 tuần tưới 1 ít nước cho ẩm thôi)!
Cây của bạn đẹp quá! Cố lên bạn nhé!
dạ. e xin cám ơn

vo chi cong1

Thành viên
Re: Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

==================================
tình hình em nó hôm nây như vầy ak. trồng đã được gần 2thang. chưa bón gốc hay bón lá gì hết. lá thưa cành dài lòng thòng. bị cháy và khô lá non. tháo bỏ lưới giảm 50% nắng đến nay củng đã 3 tuần. bị nám và cháy lá khoản 5 ngày nay. xin ace cho e biết cây mai của e bị gì và chăm sóc e nó thế nào ak. xin cám ơn ak

Hungxicui

Thành viên mới
Trả lời: Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

cam on ban rat hay

mtdphi

Thành viên
Trả lời: Re: Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

Deleted...

TPN

Thành viên

Tình hình là nay đi chơi. Đi ngang qua nhà có gốc mai nên ghé xem. Cây này trồng ở sân trước kia ở sân không có rạp che, cuối năm vừa rồi ông ấy làm cái rạp tôn nên giờ cây mai nằm dưới mái tôn không có nắng trực tiếp. Hỏi ông có bán không ông nói ưng mua thì ông bán. Các anh cho em hỏi là cây mai đánh mùa này tỷ lệ sống được bao nhiêu %, cây này hoành khoảng 40. Mà để dưới mái tôn cây có sao không, hơn nữa chờ đến lúc lá già sợ người ta mua mất uổng.

nghiahlt

Thành viên Mua Bán

Mùa này bứng tốt chứ đợi lá già gì nữa quan trọng là giữ bầu đừng để bể

phan quốc quan

Thành viên mới

các bác cho e hỏi e mới bứng 2 góc mai vàng hoành khoản 50 60 hôm ngày 1/5 đến hôm nay được gần 2 tháng đã ra tượt non rất nhiều nhưng lúc mới bứng e không biết nên về cho vô chậu liền lung,bầu đất bằng với chậu lung và tưới nhiều nước.không biết bay giời có nên nhổ lên gọt bớt bầu đất không hay nên để vây lung ạ.các bác có kinh nghiệm chỉ giúp dùm e với a.mới tập chơi nên hông biết gì hết ạ.
chân thành cảm ơn.khí hậu nha trang mùa này hơi nống ạ.

hungnhuhuy

Thành viên

...................

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán

các bác cho e hỏi e mới bứng 2 góc mai vàng hoành khoản 50 60 hôm ngày 1/5 đến hôm nay được gần 2 tháng đã ra tượt non rất nhiều nhưng lúc mới bứng e không biết nên về cho vô chậu liền lung,bầu đất bằng với chậu lung và tưới nhiều nước.không biết bay giời có nên nhổ lên gọt bớt bầu đất không hay nên để vây lung ạ.các bác có kinh nghiệm chỉ giúp dùm e với a.mới tập chơi nên hông biết gì hết ạ.
chân thành cảm ơn.khí hậu nha trang mùa này hơi nống ạ.

Đang ra rễ non, giờ mà gọt bầu nhỏ lại là mất sức lần 2, dễ đi lắm đó bác, tốt nhất cho qua chậu to hơn, để xung quanh trấu tươi + sơ dừa đã xả mặn cho thoáng rễ.
Đời sang năm cây ổn định rồi làm gì làm

phan quốc quan

Thành viên mới

Đang ra rễ non, giờ mà gọt bầu nhỏ lại là mất sức lần 2, dễ đi lắm đó bác, tốt nhất cho qua chậu to hơn, để xung quanh trấu tươi + sơ dừa đã xả mặn cho thoáng rễ.
Đời sang năm cây ổn định rồi làm gì làm
bác cho e hỏi thêm tí ạ vậy giờ mình để cay vậy lung có sao không ạ đợi cây ổn định rồi làm lại bầu được không ạ.tại khi bứng e sợ cây chết nên bứng bầu đất rất to về bỏ vừa chạu 1m1 lung,chậu và bầu đất hơi to nên giờ mún nhỏ ra va di chuyển hơi khó ạ.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán

bác cho e hỏi thêm tí ạ vậy giờ mình để cay vậy lung có sao không ạ đợi cây ổn định rồi làm lại bầu được không ạ.tại khi bứng e sợ cây chết nên bứng bầu đất rất to về bỏ vừa chạu 1m1 lung,chậu và bầu đất hơi to nên giờ mún nhỏ ra va di chuyển hơi khó ạ.
Vậy cứ để luôn chờ sang năm ổn định rồi xử tiếp, chú ý là kê chậu cho thoát nước tốt, chứ bầu toàn đất thịt mùa mưa này dễ úng nước lắm

hocchoimai

Thành viên

Nếu cây đã ra cơi đọt thứ 2 thì moi 3 lổ ở 3 góc vành chậu, trộn xơ dừa+ phân chuồn ủ hoai, tro trấu,trấu sống cho vào 3 cái lổ đó để cây được tiếp sức bền vững hơn ( phủ luôn toàn bộ mặt chậu 1 lớp cở 4-5 cm luôn). Cái này gọi là dụ rễ cám. Sang năm tha hồ gọt bầu như ý muốn.

phan quốc quan

Thành viên mới

dạ e cảm ơn hai bác rất nhiều ạ.thật tình mà nói mới tập chơi có 2 góc nên rất quý bác ạ, mất ăn mất ngủ với nó hihi.e cảm ơn rất nhiều ạ.

hoanglongbui123

Thành viên

Các bạn cho mình hỏi giờ làm bước gì tiếp theo: mình bứng 1 cây mai hoành 55 vào chậu được 1 tháng, giờ bung tược non rất mạnh đợt 1, lá gần già. Khi bứng mình đào bầu rồi để nguyên tại vị trí đó 1 tuần lễ, sau đó xịt nước xả hết bầu đất và vào chậu, chất trồng là cát 100%, hàng tuần tưới root2 được 4 lần rồi. Vậy khi nào mình có thể bổ sung phân và thay dần chất trồng được vậy. Thank các bạn đã giúp đỡ.

hocchoimai

Thành viên

Chờ lá chuyển qua lụa thì bồi phân chuồng ủ hoai vào đều mặt chậu Bạn ạ.

hoanglongbui123

Thành viên

Chờ lá chuyển qua lụa thì bồi phân chuồng ủ hoai vào đều mặt chậu Bạn ạ.
Thank anh nhiều nha tấm hình đó chụp được 1 tuần rồi, nay bộ lá bắt đầu chuyển già rồi, để cuối tuần em bắt đầu châm phân

hoanglongbui123

Thành viên

Cây được một tháng rưỡi rồi. Tình hình vậy cây chắc chắn sống chưa mọi người? bây h mình bồi phân chuồng vô trên mặt được không? Thank ace đã quan tâm giúp đỡ

bần cố nông

Thành viên mới

Sự đời thì ai dám chắc chắn điều gì !
Ngay cả những nhà vườn chuyên nghiệp mà cũng thỉnh thoảng phải vác những cây bạc triệu đi làm củi đấy
Cơ mà cây của bác trông mạnh khỏe thế kia thì tỷ lệ sống cao rồi

hoanglongbui123

Thành viên

Sự đời thì ai dám chắc chắn điều gì !
Ngay cả những nhà vườn chuyên nghiệp mà cũng thỉnh thoảng phải vác những cây bạc triệu đi làm củi đấy
Cơ mà cây của bác trông mạnh khỏe thế kia thì tỷ lệ sống cao rồi
Thank bạn. Lần đầu có cây lớn vậy chơi mà mình xả sạch bầu trơ rễ ra vận chuyển về bằng xe máy quãng đường 100km nên cũng hồi hộp. Thấy đọt bắn mạnh cũng vui vui mà cũng chưa yên tâm lắm nên chia sẽ a e cho ý kiến.