kỷ thuật đào và trồng cây mít?

hienvt

Thành viên tích cực
có anh em nào đã từng đào cây mít và trồng sống chưa? xin cho biết kỷ thuật
xin cảm ơn...cây hoành khoảng 150

chiyenlap

Thành viên tích cực
Mình đào thử 1 cây rồi,đào vào mùa này,dào cắt toàn bộ rễ xung quanh,cắt lại đầu rễ ,lúc này nhựa ra rất nhiều,lấy đất sạch chít luôn đầu rễ lại,chờ se nhựa phun thuốc kíck(Nửa ngày cơ đấy) ,lót tải và dùng luôn đất nó lấp lại.Tháng 7 mưa ngâu đào và cắt rễ cọc ,bó chặt bầu ,mang về.Đào mất công lắm,lần 2 để cắt rễ cọc phải đào như hố bom ấy.Cây mình đào có đường kính khoảng 30cm,phải dùng ba lăng mới lên đươc. 2 năm trước các vi ở Hà nội lên đặt nên rộ rạt chơi mít ,khó làm tay cành lám nên em nó về Hà nội và vào 1 sân vườn sinh thái nào đó rồi.Mấy người bạn đánh cùng mình thì cây đều sống cả,có lẽ nó dễ sống.

BonsaiHM

Thành viên mới
có anh em nào đã từng đào cây mít và trồng sống chưa? xin cho biết kỷ thuật
xin cảm ơn...cây hoành khoảng 150
====================
làm bầu đất = đường kính thân x 2..khi bứng cắt rể ,không để cho rể giập .đào sâu 70 cm .là ok..bó bầu đất thật kỉ .cắt hết cành.chỉ chừ lại những cành đẹp làm cân đối cho cây lấy thân cây từ 3m đến 4m chiều cao là ok.(lưu ý chừa lại thân cây quá lớn thì cây rất khó sống) để cây trên mặt đất..quay bồ ươm lại,cho cây ra rể.không nên đem trồng tược tiếp.dùng cây chống cố định cho cây..chất trồng tốt nhất sơ dừa + tro trấu 50/50..thân:)):)):))