Kỉ thuật tách tán cho một cây bonsai

DONGGIANG

Thành viên
Đối với Bonsai : Tán cây là phần rất quan trọng trong tổng thể cây,nó làm tăng nét đẹp của cây & ấn tượng cho người thưởng lãm. Để đạt được kết quả trên thì tách tán là phương pháp được nhiều nghệ nhân thực hiện ( Kể cả các nghệ nhân nước ngoài ) .
1. Điều kiện để tách tán : Cây phải đạt đến độ tương đối hoàn chỉnh, phải có cành cấp 2 & cấp 3 càng nhiều càng tốt . Trước khi tách tán cần phải định hướng được tổng thể cây sao cho hài hòa với chiều cao cây
2. Giai đoạn tách tán :
* Trước hết cần lải hết lá ( đối với cây thay lá ... ) , hoặc cắt bớt lá ( đối với cây xanh quanh năm ...)
* Cắt bớt chiều dài các cành nhánh thừa để hình thành tổng thể ban đầu của từng tán cây , sau đó là tổng thể cây . chú ý tỉ lệ về độ lớn của cành cấp 1.2.3

* Tiếp theo chọn các chi cấp 2 ( lưu ý phải nằm trên điểm dương của cành cấp 1 ), sau đó chọn tiếp các chi cấp 3...
* Tiếp đó là tạo xương cho cây ( dựng các cành nhánh trên lưng các chi cấp 1&2 ) . Đây là khâu rất quan trọng làm cho tán cây dầy& kín

Cứ thế làm hết tán này đến tán khác cho đến khi hoàn thành . Lưu ý đối với các cành bay , rơi quá dài thì ta có thể tách thành 2.3 hay 4 tán ...

3. Giai đoạn hoàn thành :
Cần tạo cho các tán thật hài hòa ( Hình tam giác )

* Lưu ý : Các tán cây cần nên duy trì thường xuyên & liên tục theo khuôn mẫu ban đầu , nếu không sẽ bị phá tán
Trên đây chỉ là kinh nghiệm bản thân , có gì mong Anh Em bỏ qua !!!

ANHVU991

Thành viên
Cảm ơn anh rất nhiều...Bài viết rất rõ ràng, súc tích, dễ hiểu cho những người chưa có kinh nghiệm như em...!!! :)%%-

TANHAI50

Thành viên
cám ơn bạn bài viết rất hay, cho tôi hỏi thêm tại sao cay bon sai thường bỏ tán không ra nhánh đồng đều

DONGGIANG

Thành viên
Cám ơn Bạn . Để tạo thành công 01 cây bonsai rất khó nhưng để gửi cho nó phát triển đồng đều ( Không phá tán ) & không bỏ cành là một việc làm càng khó hơn . Ở đây Bạn không nêu cụ thể là loại cây nào , nhưng nhìn chung như Bạn nói thì nguyên nhân chủ yếu là khâu chăm sóc , nếu chăm sóc không đúng cách thì cây dễ bị phá tán & bỏ cành .

TapBonsai

Thành viên tích cực
Bài viết thật hay, thật cơ bản. Cám ơn bạn Đông Giang. Chúc bạn có những sp đẹp và đắt hàng...

vanxeng

Thành viên tích cực
Cảm ơn bác chủ về kinh nghiệm hay. Theo em thì cách này áp dụng tốt cho những cây tán tròn chi dăm dày, còn đối với những cây mà anh em làm từ ban đầu thì nên định hình sẵn việc phân tàn cho cây ngay từ khi làm cành thì sẽ nhanh hơn!