kĩ thuật và thời điểm đánh khế

123zo

Thành viên
Em vừa được người bạn cho một cây khế rất đẹp ở vườn. nhưng chưa giám đánh vì sợ nó chết mất thì uổng cả cây và tấm lòng người bạn.
Vì thế em lập topic này xin hỏi bác Vinh và các bác trong diễn đàn bày cho em trút ít kĩ thuật và thười điểm đánh khế sao cho an toàn!
(cây của em hoành cỡ 60Cm)
Rất mong sớm nhận được sự tư vấn của anh Vinh và các bác trong gia đình!

lnvinh

Super Moderator
Em vừa được người bạn cho một cây khế rất đẹp ở vườn. nhưng chưa giám đánh vì sợ nó chết mất thì uổng cả cây và tấm lòng người bạn.
Vì thế em lập topic này xin hỏi bác Vinh và các bác trong diễn đàn bày cho em trút ít kĩ thuật và thười điểm đánh khế sao cho an toàn!
(cây của em hoành cỡ 60Cm)
Rất mong sớm nhận được sự tư vấn của anh Vinh và các bác trong gia đình!
Mùa này có thể đánh khế được, cắt hết chi, nếu được để lại vài nhánh con co lá để câ "thở", hoành 60cm thì cắt xung quanh lấy bầu đất khoảng 60cm, cao khoảng 20-25 cm, dùng bao PP bó lại, để khoản 2-3 ngày hẵng trồng vô chậu sâu.

123zo

Thành viên
bao pp là bao gì vậy anh Vinh? việc để 2,3 ngày rồi m[í trồng có tác dụng gì?
đánh khế tỉ lệ sống cao không anh? cây này của em rất già thì dễ sôgns hay khó sống hơn vậy anh?

trinhvantu

Thành viên

Cứ đánh thôi ko sợ đâu , nếu có nhiều rễ con thì 100% là sống , tôi đã từng làm rồi .
Còn cây này cũng mới đánh đc 2 hôm nay , nhưng vì rễ cọc so với rễ đầu tiên cách nhau đến 1m2 , nên phải cắt hết đi .Cây này thì ko biết có sống đc ko .

lnvinh

Super Moderator
Bao PP là loại bao nhựa màu trắng hay đựng gạo đó em. Việc để 2-3 ngày cho đầu mặt rễ cắt se lại, khó bị úng rễ hơn khi trồng lại. Đánh 1 cây gì cũng vậy tỉ lệ hên sui đến 7-3, già nếu chịu mọc ra vẫn sung và nhanh như cây non.

phongpx

Thành viên mới
cay cua bac rat dep cu mang ve nha di khong xao dau nhung dể hai ba hôm cho khô mủ rôi trồng la tôt nhất:cool:

dcvuong

Thành viên tích cực
Cho tôi hỏi ở ngoài bắc mùa này có đánh được khế không các bác?

xuanhieu220681

Thành viên
nên đánh sớm đi không thkhi thời tiết lạnh cây phát chiển kém.nhớ để khô đầu rể từ 2-3 ngày "tuỳ thời tiết"khi trồng bạn tưới thuốc kích rể vào nhé.

123zo

Thành viên
cảm ơn các bác đã quan tâm chỉ bảo!
vì mấy hôm rồi bận quá, hôm nay tranh thủ dậy sớm mới có thể đáp từ các bác được!
Một lần mữa xin cảm ơn những ý kiến chân thành của các bác!

khanhduy

Thành viên mới
cây này thì khỏi sợ chết cứ dánh bình thường thôi đào cái nồi cách cây khoảng 25cm là ok mà bác phải lấy nhanh lên chứ để nó nảy chồi thì hơi khó sống đấy

123zo

Thành viên
sáng nay em đánh cây về rồi, phôi đó cũng đáng làm! rất tiếc vì bị mất máy ảnh nên chưa post hình lên để ngờ các bác tư vấn được!
- vì đất cát nên không giữ được bầu như anh Vinh nói, cây cứ lên cành lại bị người ta chặt nên bây giờ vẫn đang có mầm non, không biết như vậy có nguy hiểm không
- Các bác cho em hỏi có nên bôi vôi các vết cắt các đầu rễ và đầu cành không?
- Bồi thuốc kích thích ra rễ trước rồi để 2,3 ngày hay để 2-3 ngày rồi mới bôi thuốc kích thích?

Chubathong

Thành viên
Khế cũng dễ sống mà các bác, cơ bản đừng cắt rễ nó xát thân quá và nếu có vình thì càng tốt.

123zo

Thành viên
nhìn cải rễ cọc bác Tú cắt đi làm em yên tâm hẳn! cắt thế mà cũng sống được thì đúgn là khế dễ sông thật!
cái rễ cọc đó trồng cũng đẹp đấy, bác trồng cho nó lên mầm cho đỡ phí!

xuanhieu220681

Thành viên
bôi vôi vào rễ khác nào cạo đàu bôi vôi.bạn chịnh giết cây à.ban cưa rễ dập đi để 2-3 ngay chỗ mát cho khô đàu rễ.khi trồng tưới kích rẽ.

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
cây khế đánh an toàn nhất là từ tháng 5 đến tháng 10 al [khế to 150-200 cm hoành] còn khế nhỏ đánh lúc nào cũng được .quan trọng là khi đánh về làm đế gọn sạch ,dùng xứa cắt ngọt các đầu rể lại rồi dùng keo chống thắm moto kiều thoa vào các đầu rể .dể vào mát hàng ngày xịt nước vào thân từ 5 đến 10 ngày mới trồng là an toàn nhất

123zo

Thành viên
để 5 đến 10 ngày mới trồng liệu nó có tiêu mất không bác? em chỉ sơn nó thành củi mất!:D