Ký sự tầm linh sam.

orchcactus

Thành viên
Ngày lễ 30/04 người người đi chơi, ra đường thì thấy người ta chở vợ con đi đây đó, mình nhà nghèo nhìn thấy thì tủi thân, nên trong lúc không biết làm gì cho hết ngày nghĩ thì mang xẻng, balo rồi rủ thêm ông em mua đồ ăn, nước uống, đổ xăng đi Ninh Thuận tìm em linh tên sam về nuôi.
Hôm nay, rảnh rỗi chia sẽ cùng ae quá trình đi đào cây của mình để ae hiểu được phần nào để có được một linh sam mua về chơi thì trước đó những người khai thác phải vất vả thế nào!
Sau khi chạy xe máy từ Cam Ranh - Ninh Thuận khoảng 40km, thì gửi xe rồi vào rừng bắt đầu cuộc tìm kiếm em linh:
Đi bộ từ đường được khoảng 10 phút: Cảnh đẹp nhưng hơi nguy hiểm, sẩy chân là xuống nước tắm suối luôn:

Hình bên dưới là vách đá cao khoảng 4m, hai anh em phải vượt qua vách đá để qua bên kia, nếu té xuống thì toi. Mới chỉ 1/3 đoạn đường thôi.

nếu té qua bên trái thì rơi xuống đây:

Em linh đó nằm trên con thác này (chỉ toàn cây bé thôi, đi lên tiếp khoảng 10 phút nữa thì có cây lớn). Cảnh khá đẹp và cũng dễ đi hơn là phải leo vách đá.

May quá, đến 10h30' thì cũng được 1 em 5 thân hơi lớn; sau khi cắt hết cành thì để thằng em đào. Bên phải hình là vách đá cao chừng 4 -5m, bên dưới có hồ nước, trượt chân thì nằm luôn dưới đó!

Cây này khá nặng, mình mang về được 1/2 đường thì nói thật, lúc đó chỉ muốn vứt luôn cây mà đi người không về luôn cho rảnh nợ.

phoilinhsam

Thành viên Mua Bán
Đi được nửa đường thì bác muốn vứt, chăc 3/4 đường bác sẽ vứt cây đi thôi, nhớ nói địa điểm bác vứt cho em nhé bác :))
==================================
Nhưng mà cảnh đẹp thật các bác, cảnh này phải có em gái đi cùng tắm tiên thì tuyệt :)):)):)):))

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
Ngày lễ 30/04 người người đi chơi, ra đường thì thấy người ta chở vợ con đi đó, mình nhà nghèo nhìn thấy thì tủi thân, nên trong lúc không biết làm gì cho hết ngày nghĩ thì mang xẻng, balo rồi rủ thêm ông em mua đồ ăn, nước uống, đổ xăng đi Ninh Thuận tìm em linh tên sam về nuôi.
Hôm nay, rảnh rỗi chia sẽ cùng ae quá trình đi đào cây của mình để ae hiểu được phần nào để có được một linh sam mua về chơi thì trước đó những người khai thác phải vất vả thế nào!
Sau khi chạy xe máy từ Cam Ranh - Ninh Thuận khoảng 40km, thì gửi xe rồi vào rừng bắt đầu cuộc tìm kiếm em linh:
Đi bộ từ đường được khoảng 10 phút: Cảnh đẹp nhưng hơi nguy hiểm, sẩy chân là xuống nước tắm suối luôn:

Hình bên dưới là vách đá cao khoảng 4m, hai anh em phải vượt qua vách đá để qua bên kia, nếu té xuống thì toi. Mới chỉ 1/3 đoạn đường thôi.

Em linh đó nằm trên con thác này (chỉ toàn con bé thôi, đi lên tiếp khoảng 10 phút nữa thì có cây lớn). Cảnh khá đẹp và cũng dễ đi hơn là phải leo vách đá.

May quá, đến 10h30' thì cũng được 1 em 5 thân hơi lớn; sau khi cắt hết cành thì để thằng em đào. Bên phải hình là vách đá cao chừng 4 -5m, bên dưới có hồ nước, trượt chân thì nằm luôn dưới đó!

Cây này khá nặng, mình mang về được 1/2 đường thì nói thật, lúc đó chỉ muốn vứt luôn cây mà đi người không về luôn cho rảnh nợ.
Khoái nhất câu cuối. Đúng tâm trạng luôn:))

orchcactus

Thành viên
Hôm đó hai anh em đào được 4-5 cây gì đó, cây 5 thân trên là lớn và nặng kí nhất, còn một số cây đây, sau khi ươm được 1 tháng thì kết quả đây :
1. Cây 5 thân to này cũng nhờ AE định hướng giúp ạ, tks AE

mặt sau

2 mặt bên

orchcactus

Thành viên
Cây này không bằng cây 5 thân kia nhưng lại tốn thời gian đào nhất, vì cây nằm giữa mấy cây rừng khác và mấy tản đá nên phải đào rất lâu, đến khi không thể đào được đá nữa thì 2 ae quyết định nhổ cây, cậu em đè cây còn mình cưa rể. Cây này đến giờ chưa thấy nhú mầm

Cây này đào rể thì dài mấy lần thân, lại chàng hảng ra nữa chứ, đào rất dễ. Sau khi về nhà thì mình cắt hết hai rễ đó đi mới trồng được vào chậu:

Còn một số cây đợt đó nữa nhưng lại không chụp hình, với lại lúc ở trên núi đào cây mệt quá nên không còn nhớ mà chụp lúc đào nữa.
Từ nơi đào em linh tên sam ấy nhìn xuống thì có một hòn đảo rất đẹp:

Em đi ăn cơm đã, tí vô viết tiếp đợt 2. Cảm ơn ae đã xem

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Hôm đó hai anh em đào được 4-5 gì đó, cây 5 thân trên là lớn và nặng kí nhất, còn một số cây đây, sau khi ươm được 1 tháng thì kết quả đây :
1. Cây 5 thân to này cũng nhờ AE định hướng giúp ạ, tks AE
Cây này giữ lại cây chảng 2 và cây chảng 3 làm song thụ tàn thiên nhiên đi bác.
Bây giờ mới thấy quý những phôi LS mà mình mua đc và tiếc đứt ruột những cây mình đã làm chết.Thank bác chia sẻ.

orchcactus

Thành viên
Lần trước đi về được 1/2 đường muốn vứt cây đi người không về và tự nhủ đây là lần cuối cùng mình đi lên núi này đào cây. Nhưng sau đúng 2 tuần (11/05) thấy vết thương ở hai vai đã lành và không còn đau thì lại cảm thấy ngứa ở chân phải, buồn ở chân trái nên dụ dỗ ông em vác bao lô đồ ăn đồ nghề đi Ninh Thuận lên núi (chổ lần trước) đào tiếp.
Sau khi đi qua những chướng ngại chỉ toàn vách đá, hồ nước mà ae đã thấy ở phần đầu thì cũng đến nơi quen thuộc, lại cắt cây, gỡ đá, lại đào rồi cưa rễ.
Đây là một trong những chiến lợi phẩm, hình chụp lúc đi về.

Còn đây là khi đã vô chậu ươm ở nhà. Cây cao như siêu mẫu định làm văn nhân, còn cây 3 thân nhỏ dự định chơi kiểu gió lùa; ae góp ý ạ.

2 cây này giao cho cậu em trồng.
Lần này 2 ae còn lên cao hơn lần trước nhưng không có linh sam nữa, nhưng mai thì có, còn chổ mình đào mấy cây trên thì giờ chỉ còn cây bé bé thôi. Rồi cũng có khi cạn kiệt!
Thêm cảnh đẹp cho ae xem ạ.

orchcactus

Thành viên
Nơi ươm một số cây mới đào về của em, em để dưới giàn lan nên cũng đỡ công phun sương, lại đủ hơi ẩm.

ông con thấy bố sắp cây chụp hình thì cũng xông nhông lại làm dáng bắt chụp cho mấy kiểu mới chịu, thôi cũng chìu cu cậu mà chụp, như một cây ươm về lâu về dài mà phải không các bác.

Cảm ơn ae đã xem.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cuộc chơi nào cũng cần công phu thì mới thấy được giá trị thành quả của mình , mấy ông ở nước ngoài họ còn đu dây xuống ngang vách núi để kiếm cây ưng ý đó .
Cảm ơn bạn đã cho xem cảnh đẹp Ninh Thuận .

orchcactus

Thành viên
Đi được nửa đường thì bác muốn vứt, chăc 3/4 đường bác sẽ vứt cây đi thôi, nhớ nói địa điểm bác vứt cho em nhé bác :))
Nhưng mà cảnh đẹp thật các bác, cảnh này phải có em gái đi cùng tắm tiên thì tuyệt :)):)):)):))
Nhưng rồi nghĩ lại bác ạ, cũng ráng cõng về. Cảm ơn bạn chia sẽ, em gái thì phải một em hai chàng, một ở trên kéo tay em, còn một ở dưới đẩy ... mông em nó lên.@-):))
Khoái nhất câu cuối. Đúng tâm trạng luôn:))
Cảm ơn anh chia sẽ, chắc anh cũng từng đi tầm cây nên hiểu được. Khi nào khai trương Linh sam cafe thông báo anh nhé!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Vất vả quá nhưng vui, cố giữ lại vài cây làm kỷ niệm.cứ nuôi cho sống đi, còn cách xử lý thì tính sau.

orchcactus

Thành viên
Đẹp quá, hi vọng 1 ngày nào đó em sẽ được tự tay chụp 1 tấm hình nơi anh đứng.
hiiiii:)):)):)), không biết có gan đi không đó, những gì mình chia sẽ không thể bộc lộ được hết sự nguy hiểm đâu bạn à. Lần 2 đi lên thì cậu em phải dùng lưỡi xẻng để giữ mình lại để mình khỏi bật ngữa ra sau mà té xuống dưới đấy bạn à, giờ còn thấy sợ đây. (do hôm đó mang đôi giày mòn hết gai nên trượt chân). Nhưng cảnh thì đẹp lắm.:)):)):))
Cây này giữ lại cây chảng 2 và cây chảng 3 làm song thụ tàn thiên nhiên đi bác.
Bây giờ mới thấy quý những phôi LS mà mình mua đc và tiếc đứt ruột những cây mình đã làm chết.Thank bác chia sẻ.
Cảm ơn em góp ý, để anh ngâm cứu xem, anh cũng dự định chơi tàn thiên nhiên nhưng chưa biết nên giữ tất cả các cành hay phải bỏ bớt đi?

Mén1

Thành viên
Cứ từ từ nuôi cho sống mạnh đã, chờ tập hợp được nhiều ý kiến hãy xử bạn ơi.

Cắt thì dễ mà nối lại mới khó.

LinhSam-SongHinh

Thành viên
Muốn một lần được nhìn thấy cây LS giữa núi rừng, chắc là cảm giác sẽ thích lắm. ....
....đi....leo.... tìm....thấy.....vui, sung sướng....đào....mệt....vác....mệt....cái chính là ở chỗ trãi qua cảm giác....
Cám ơn anh đã chia sẻ.