Hoanglong70 xin được hỏi đây là cây gì?

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Một người bạn cho Hoanglong70 một cây, nhưng chẳng biết đây là cây gì. Hoanglong70 chụp vài tấm hình rất mong Anh/Em trên diễn đàn biết cây này có tên gì? Chế độ chăm sóc và công dụng (nếu có).

Hoanglong70 xin chân thành cám ơn.

Chúc tất cả mọi người cùng gia quyến một năm mới nhiều sức khoẻ và tràn đầy hạnh phúc.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Haizzz!!! Chẳng biết nữa ...

Cây này nghe nói là bông màu vàng nở ở mỗi đỉnh (nghe cũng lạ) và đẹp lắm, ...

T-P

Thành viên Mua Bán
giống như những sụn xương của chúng ta, bạn của anh cũng ko biết tên à, sao anh ko hỏi nguồn gốc ở đâu xem, cây ko có lá hả anh

Hoanglong70

Thành viên tích cực
hình như cây này hoa đỏ, mình ko biết là loại cây gì
Khi mình cầm trên tay thì vẫn còn thấy một cánh hoa bé xíu màu vàng nhạt còn đeo ở trên đó bạn.

giống như những sụn xương của chúng ta, bạn của anh cũng ko biết tên à, sao anh ko hỏi nguồn gốc ở đâu xem, cây ko có lá hả anh
Đúng rồi bạn àh, giống như những khớp xương vậy đó. Người bạn của Hoanglong70 cũng không biết và nguồn gốc cũng một người nào đấy tặng luôn. Nói chung là để tìm xuất xứ của cây để hỏi tên rất là mơ hồ ... Híc!

Hoanglong70

Thành viên tích cực
đặt đại tên cây 3 ngón đi anh hihihihi.................................
Cám ơn bạn!

Lần đầu tiên tôi thấy cây này, thân thảo hay thân mộc vậy Hoanglong?
Dạ, cây này thân thảo Bác Xuân àh. Đây cũng là lần đầu tiên Hoanglong70 thấy và thấy lạ lắm.

cây nì lấy đọt non xào tỏi ...phê luôn:-SS
Hihihi ... Ăn vào cứ tưởng là đọt bông thiên lý Anh Pi nhỉ? :D

Cây này hình như không cần ánh sáng nhiều, cũng k cần tưới nước thì phải ^#(^
Chưa trồng, chưa biết, ... nên Anh mới đưa lên đây hỏi nè.

Anh chup them cho em tam hinh bo re, em se tra loi chinh xac hon nha anh
Em chờ Anh chút để ra chụp vài tấm ở gốc nhé.
==================================
Hình ảnh toàn cây ...

... Gần hơn tí và Lấy ngón tay làm "vật" đối chứng nè....

Cái gốc nè Bích ơi!

bigbabol

Moderator
A a a em phat hien ra roi, nhin giong cai bong he qua, chac chan la khong phai cay he nha anh, de em nghien cuu them, gio anh chup cho em them tam hinh mat cat ngang than nha anh

huutien02

Thành viên tích cực
A a a em phat hien ra roi, nhin giong cai bong he qua, chac chan la khong phai cay he nha anh, de em nghien cuu them, gio anh chup cho em them tam hinh mat cat ngang than nha anh
chụp hộ em mặt cắt ngang gốc luôn nha anh:p

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
trời! cây này mà cũng ko biết......................................................giống em:D

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Thêm cái mặt cắt dọc thân nữa nhe em :))

ThienVu

Thành viên mới
Bạn ơi, cây này thuộc người ta chơi bên xương rồng, sen đá. Nó là dạng thân thảo, thuộc họ mọng nước, thân già hóa giả gỗ. Tên là cây Trúc đốt. nuôi trồng bình thường như trồng xương rồng thôi, ít nước và ánh sáng khoảng 60%, tốt nhất nắng sáng đến giữa trưa. Cây mọc lâu già thì sẽ dài ra và rủ xuống. Bạn có thể cắt 1 phần ngọn, phơi mát vài ngày rồi giâm xuống đất cát sẽ có cây mới thôi. Cây có hoa màu vàng nhỏ, cũng ko biết có thơm hay ko, vì mình bị bệnh điếc mũi ^^

xxthiensauxx

Thành viên
Ở chổ mình thì gọi là "Xương Rồng Gạt Nai". Khô thì được ướt là nó thúi hết đấy bạn. Muốn nhân giống cứ việc bẻ chổ mấy cái đốt đó giâm vào cát + tro trấu là ok. Khi nó già thân sẽ màu nâu đỏ đỏ có hoa màu vàng đẹp. Muốn cho nó có nhiều hoa cứ việc để cho nó khô héo héo luôn sẽ có rất nhiều hoa. Còn có thơm ko để sáng ra ngửi thử :p

Hoanglong70

Thành viên tích cực
@ThienVu + xxthiensauxx: Chân thành cám ơn các bạn, nhờ mấy bạn mà Hoanglong70 và mọi người biết thêm được một loại cây có tên là Trúc đốt / Xương rồng gạc Nai.

@Duy_tamquan + huutien02 + Mê Bonsai + Tên hay phá phách Bigbabol: Nếu không có hai bạn Thiên(Vũ + Sầu) là tối nay Hoanglong70 tui chém ngang, cắt xéo, xẻ dọc cái cây rồi đó nghen ... Hahahaha. :))

Chúc tất cả Anh/Em cùng gia đình nhiều sức khỏe, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống.