Hoa sim tím

doihoasim

Thành viên
Cho em hỏi Có gì cần lưu ý khi đánh cây từ rừng về không ạ? Có cần đánh cả bầu cây không? Chất trồng trong chậu bao gồm những gì ạ?? Em muốn đánh vài cây về trồng, cam ơn các bác
Chị trồng từ hạt sim em ah.

Chị nghĩ với những cây rễ "cọc" như cây sim thì cần phải đánh cả bầu đất xung quanh gốc thì tỉ lệ cây sống mới cao. Khi mới đánh cây về thì trồng trong mát (dưới tán cây khác, có chút ít nắng), khi nào cây ra lá mới thì đưa dần ra nắng nhiều hơn. Cây sim cần có nắng nhiều mới có hoa.

Chị trồng trong chậu là đất lộn xộn hầm bà lằng, toàn đất cũ từ các chậu khác đổ ra. Sau đó thi thoàng bón cho cây ít "phân xanh", là các loại rau hư bỏ thái nhỏ cho vào gốc cây, vừa làm phân rất tốt vừa giữ ẩm cho cây.

Chúc em sớm có vài cây sim như ý để mà thư giãn một tí cùng các loài cây, hoa khác cho man mác nỗi lòng ... :D

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

. :D
Hay quá!
Nếu năm nay bạn có trái sim, có thể để dành ít hạt cho mình được không.
Vài hạt thôi. Nếu có , mình sẽ nhờ cô em gửi thư+hạt cho mình.
Chả là bên này họ có bán cây Mua Lông, nhưng cây Sim thì tuyệt nhiên không thấy.

Cảm ơn Bạn trước.

tuantv

Thành viên

Chị nghĩ với những cây rễ "cọc" như cây sim thì cần phải đánh cả bầu đất xung quanh gốc thì tỉ lệ cây sống mới cao. Khi mới đánh cây về thì trồng trong mát (dưới tán cây khác, có chút ít nắng), khi nào cây ra lá mới thì đưa dần ra nắng nhiều hơn. Cây sim cần có nắng nhiều mới có hoa.

Chị trồng trong chậu là đất lộn xộn hầm bà lằng, toàn đất cũ từ các chậu khác đổ ra. Sau đó thi thoàng bón cho cây ít "phân xanh", là các loại rau hư bỏ thái nhỏ cho vào gốc cây, vừa làm phân rất tốt vừa giữ ẩm cho cây.

Chúc em sớm có vài cây sim như ý để mà thư giãn một tí cùng các loài cây, hoa khác cho man mác nỗi lòng ... :D
Là "Chị à" em cứ nghĩ là "anh" cơ :))
Thank chị nhé!

doihoasim

Thành viên
Hay quá!
Nếu năm nay bạn có trái sim, có thể để dành ít hạt cho mình được không.
Vài hạt thôi. Nếu có , mình sẽ nhờ cô em gửi thư+hạt cho mình.
Chả là bên này họ có bán cây Mua Lông, nhưng cây Sim thì tuyệt nhiên không thấy.

Cảm ơn Bạn trước.
Để dành hạt sim_chuyện nhỏ như ... con thỏ bác ah ! :D Mà có lẽ nếu bác bỏ hạt sim vào thư gửi đi e rằng bị "ách lại" đó, tốt nhất gửi "xách tay" đảm bảo sẽ đến tay bác.

Nếu bác còn muốn ăn trái sim thì DHS sẵn sàng để dành cho bác ít trái, chỉ có điều trái sim chín không để được lâu, bác ở "bển" về tới SG thì chắc ... không còn dấu vết gì của trái sim nguyên vẹn (tầm tháng 7 dương lịch mới là mùa sim chín).

DHS sẽ để dành cho bác nhiều và rất nhiều hạt sim, hy vọng sau này bác sẽ có một đồi hoa sim trong vườn nhà để lang thang trong đó mà hồi tưởng về những tháng ngày vô tư, hồn nhiên ... thời thơ ấu...

doihoasim

Thành viên
Sáng nay ...

Nhớ rừng, nhớ cánh hoa sim
Bạt ngàn sắc tím những bên sườn đồi...
Giờ đây lòng lại bồi hồi
Ngắm hoa sim nở giữa nơi thị thành
Nắng vàng, mây trắng, trời xanh
Cùng hoa, cây cỏ... kết thành ý thơ
Để cho ai đó ngẩn ngơ
Quên đi trăn trở, nỗi lo... gạo tiền...

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Khi nào có trái xin ĐHS chụp hình cho xem, già đầu rồi mà giờ mới thấy hoa Sim (mà chi thấy hình) chả là vì sinh ra và trưởng thành ở Saigon nên ít có dịp biết được nhiều điều thú vị.

doihoasim

Thành viên
Khi nào có trái xin ĐHS chụp hình cho xem, già đầu rồi mà giờ mới thấy hoa Sim (mà chi thấy hình) chả là vì sinh ra và trưởng thành ở Saigon nên ít có dịp biết được nhiều điều thú vị.
Nhất định thế rồi bác.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Để dành hạt sim_chuyện nhỏ như ... con thỏ bác ah ! :D Mà có lẽ nếu bác bỏ hạt sim vào thư gửi đi e rằng bị "ách lại" đó, tốt nhất gửi "xách tay" đảm bảo sẽ đến tay bác.

Nếu bác còn muốn ăn trái sim thì DHS sẵn sàng để dành cho bác ít trái, chỉ có điều trái sim chín không để được lâu, bác ở "bển" về tới SG thì chắc ... không còn dấu vết gì của trái sim nguyên vẹn (tầm tháng 7 dương lịch mới là mùa sim chín).

DHS sẽ để dành cho bác nhiều và rất nhiều hạt sim, hy vọng sau này bác sẽ có một đồi hoa sim trong vườn nhà để lang thang trong đó mà hồi tưởng về những tháng ngày vô tư, hồn nhiên ... thời thơ ấu...
Cảm ơn bạn nhiều.
Rất mong sớm được ngắm hoa sim tím biền biệt.
Bây giờ thì ngám đỡ hoa sim qua hình bạn đăng vậy.
Cảm ơn bạn.

doihoasim

Thành viên
hoa đẹp wa. nếu có hạt cho e xin ít hạt luôn nha chị. thank chị nhiều
Rất sẵn lòng, chị sẽ cho em hạt. Chắc chị phải lo liệu để sim đậu trái nhiều nhiều, sau này cho hạt và ươm hạt để ai có cần cây sim con thì cho luôn, ít năm nữa mỗi thành viên một cây ghép lại thành một đồi hoa sim tím bát ngát trên diễn đàn này luôn ! :D

Đang đợi ngắm hoa sim nhà em maianhtuan81 và lebang mà chưa thấy, ngoài bắc lạnh chắc sang tháng 4 sim mới nở hoa...

doihoasim

Thành viên
Mình vừa tìm thấy số hạt sim còn lại (khoảng ... mấy trăm hạt), cách nay 4 năm rồi. Mình sẽ ươm hạt thử xem còn lên cây được không, nếu được thì sẽ tặng cho các bác có nhu cầu.

Đây là hình ảnh của hạt cây sim:

Mình nghĩ do cây sim mình trồng mới chỉ "được nắng" hơn một năm nay nhờ mang lên sân thượng (trước đây để dưới đất bị cớm nắng nên nó èo uột lắm), do đó nay là năm thứ 4 mới có hoa. Nếu "được nắng" và chăm sóc tốt thì chỉ 2 năm là sẽ có hoa.

Với những ai yêu cái đẹp thì chờ đợi vài năm để được tận hưởng niềm vui, hạnh phúc với thành quả do mình tạo ra thì vài năm không phải là dài...

maianhtuan81

Thành viên
sim nhà em có bầu rồi chị ạh!em đang chờ ngày sinh của em nó đây nhưng chắc phải cả tháng nữa mới được nhìn thấy mặt cháu nó.Không biết có xinh gái như mấy em của nhà chị không nữa!

namtrungsg

Quản Lý Viên
Chào bạn DHS thân mến! Khi nào bạn tặng hạt sim thì cho mình đăng ký 1 xuất nhé. (vui lòng gởi tin vào hộp thư DĐ) Chân thành cám ơn.

doihoasim

Thành viên
Chào bạn DHS thân mến! Khi nào bạn tặng hạt sim thì cho mình đăng ký 1 xuất nhé. (vui lòng gởi tin vào hộp thư DĐ) Chân thành cám ơn.
Rất sẵn lòng và vui vì có thêm một người muốn trồng hoa sim :D

sim nhà em có bầu rồi chị ạh!em đang chờ ngày sinh của em nó đây nhưng chắc phải cả tháng nữa mới được nhìn thấy mặt cháu nó.Không biết có xinh gái như mấy em của nhà chị không nữa!
Em ơi với chị em mình chắc vì yêu nó nên thấy nó đẹp, trong mắt nhiều người thì nó cũng "thường thôi". Ngày còn ở quê chị thường nghe U chị nói:
"Ở nhà nhất mẹ nhì con
Ra đường lắm kẻ còn "giòn" hơn ta"
:D

tuantv

Thành viên
Vừa rồi em có đi đào về mấy cây về trồng thử không biết kết quả thế nào )))) Có qua khỏi không

doihoasim

Thành viên
Hic… mình đã tự tay làm tan giấc mộng của mình là sẽ được nhìn thấy những trái sim trĩu nặng trên cành. Có lẽ do ở trên sân thượng quá nóng nên những trái sim non thi nhau rụng, nóng lòng nên mình đã đi mua thuốc chống rụng trái về xịt, chỉ một lần duy nhất, theo đúng chỉ dẫn trên bao bì, kết quả là: trái sim non, nụ sim và cả lá sim cùng rủ nhau tạo nên một mùa thu nho nhỏ... may mà bộ rễ không sao và cây đã phủ đầy một lớp lá mới. 6 trái sim kiên cường nhất bám trụ đến ngày hôm nay, và... màu tím của trái sim đang tím sẫm dần...