Hoa mọc ở quê

banhuuhieu

Thành viên mới
Hồi nhỏ về quê chơi mình thấy một loại hoa tròn tròn nhỏ nhỏ màu hồng tím, hình dáng giống hoa nút áo nhưng nó mọc bò trên mặt đất chứ không cao, có mùi thơm rất dễ chịu, các bác cho mình hỏi tên của nó nhé. Có người nói là hoa lài nhưng mình tìm hoa lài mà nó không phải vậy
Đây là hình cúc nút áo. Hoa mình hỏi nó giống vậy mà mùi rất thơm.

mrduongle

Thành viên tích cực
Hồi nhỏ về quê chơi mình thấy một loại hoa tròn tròn nhỏ nhỏ màu hồng tím, hình dáng giống hoa nút áo nhưng nó mọc bò trên mặt đất chứ không cao, có mùi thơm rất dễ chịu, các bác cho mình hỏi tên của nó nhé. Có người nói là hoa lài nhưng mình tìm hoa lài mà nó không phải vậy
Đây là hình cúc nút áo. Hoa mình hỏi nó giống vậy mà mùi rất thơm.
Nhìn thoáng qua thấy giống hoa Bất Tử, nhưng hoa Bất Tử không có hương thơm!

tieuboi

Thành viên
Cúc trọc đầu thì đúng hơn, vì ngày trước em cũng thấy chúng mọc ở vườn nhưng giờ không nhìn thấy nữa rồi.

belebop

Thành viên mới
chính xác là cúc bách nhật (Gomphrena globosa Linn) nhá các bạn.
sơ lược:
Họ: Amaranthaceae
Nguồn gốc xuất xứ: Ấn Độ, Châu Á nhiệt đới.
Phân bố ở Việt Nam: Rộng khắp
Đặc điểm hình thái:
Thân, Tán, Lá: Cây thân cỏ, phân cành nhiều, thẳng đứng, có đốt phình rộng, thân và lá có lông trắng. Lá mọc đối dạng trái xoan hay bầu dục, kéo dài thành cuống, gốc có bẹ, mặt dưới lá nhiều lông.
Hoa, Quả, Hạt: Cụm hoa hình đầu tròn hay tròn dài, màu tím đậm hay đỏ, trắng. Quả mở nắp có 1 hạt.
Đặc điểm sinh lý, sinh thái:
Tốc độ sinh trưởng: Nhanh
Phù hợp với: Cây nhất niên, dễ trồng, không đòi hỏi đất đai tốt nhưng cần đủ ánh sáng và thoáng gió, chịu được hạn và nóng. Nhân giống từ hạt.