Hoa "Hồng Tú Cầu" - Mời các bác ghé thăm

cuonggiaothuy

Thành viên mới
Chả là cách đây khoảng 7-8 năm có người cho em một củ Hồng Tú Cầu, em để trong chậu và thấy hàng năm cứ khoảng tháng 7-8 âm lịch là mỗi cây nở một bông hoa màu đỏ hình cầu đường kính khoảng 15 cm trông rất đẹp. Sau đó khoảng 7-10 ngày là tàn. Rồi đến tháng 11 âm là rụi hết lá và "ngủ đông" đến tận tháng 3 âm lịch mới lại đâm ra một mầm lá. Em thấy loài hoa này ít người nhắc đến nhưng không biết có phải là loài hoa quý hiếm hay không? Bác nào biết có thể chỉ giáo cho em vài kĩ thuật về loài hoa này với. Hiện giờ em đã nhân giống được 6 cây và đang độ chuẩn bị ra lá. Em sẽ theo dõi và gửi ảnh thường xuyên để các bác tiện theo dõi.

phovanghoe

Thành viên tích cực
em ko bít là có quý hiếm ko nữa những nhà em thì có nhưng vẫn chưa ra hoa.Cái hồi tán vợ em bi h cưứthích hồng tú cầu nên em mua cho 1 chậu toàn củ thế là đổ luôn đó anh :D, em đc biết hoa này có nhiều màu lắm, hồng đỏ ...mấy loại cơ

cuonggiaothuy

Thành viên mới
=D>Chúc mừng, chúc mừng... =D>Nhưng mà hơi tiếc là phu nhân vẫn chưa được ngắm hoa mình ưa thích. Hãy cố chăm sóc cho ra hoa nhé. Có kinh nghiệm gì chúng mình cùng trao đổi. Thân!

phovanghoe

Thành viên tích cực
thanks anh! em còn tìm thêm cẩm tú cầu nữa mà chưa ra anh ạ! àh anh ơi, hồng tú cầu nhà em đang ra nụ rồi ko bít màu j nữa, em thích màu vàng :D, hoa vàng là đệ nhất lại hợp màu của em nữa chứ

Chả là cách đây khoảng 7-8 năm có người cho em một củ Hồng Tú Cầu, em để trong chậu và thấy hàng năm cứ khoảng tháng 7-8 âm lịch là mỗi cây nở một bông hoa màu đỏ hình cầu đường kính khoảng 15 cm trông rất đẹp. Sau đó khoảng 7-10 ngày là tàn. Rồi đến tháng 11 âm là rụi hết lá và "ngủ đông" đến tận tháng 3 âm lịch mới lại đâm ra một mầm lá. Em thấy loài hoa này ít người nhắc đến nhưng không biết có phải là loài hoa quý hiếm hay không? Bác nào biết có thể chỉ giáo cho em vài kĩ thuật về loài hoa này với. Hiện giờ em đã nhân giống được 6 cây và đang độ chuẩn bị ra lá. Em sẽ theo dõi và gửi ảnh thường xuyên để các bác tiện theo dõi.
Chẳng biết có quý không nhưng mình rất thích loài hoa này nó có vẻ đẹp rất riêng, ở gần khu mình có một cụ có 1 khay cạn đươc đường kính 1m củ HTC mọc kín mặt khay trông như mâm sôi mình hỏi mua mãi mà cụ không bán hôm nào mình sẽ post hình cho AE chiêm ngưỡng.

cuonggiaothuy

Thành viên mới
Có mấy bức hình chụp hôm 26/5 và hôm nay. Post lên cho anh em theo dõi.
Hôm 26/5:

Hôm nay 29/5:

Mấy hôm nữa chụp tiếp. Anh em đón xem.

(`×Goldfish×´)

Thành viên tích cực
Anh Cuonggiaothuy ơi! Em rất thích cây Tú Cầu này ,anh có thể cho em xin 1 củ được không ? Em tìm mãi mừ ở em chưa có .

cuonggiaothuy

Thành viên mới
Oke! Nhưng bạn đợi một thời gian nữa nhé, vì chúng sắp ra hoa rồi mà lại đào lên lấy củ à? Khi nào có thể mình nhắn.

cuonggiaothuy

Thành viên mới
Sao dịp này em nó nhanh thế nhỉ. Hay là mình chăm sóc chu đáo quá. Hôm nay em nó đã nở được 1/3 rồi. Chắc 3 hôm nữa là nở hết. Mà em này lạ lắm cơ, hoa ra trước lá ra sau.

==================================
Cầy hoa của SNACK đẹp quá ha. Để chờ ra lá rồi đào lên xem chúng đã đẻ thêm củ nào chưa nhé. Có thể ép nở hoa đúng dịp tết đấy.

cuongtt

Thành viên mới
Anh ơi cho em hỏi làm sao cho cây này ra hoa vậy, nhà e cũng có vài củ mà không thấy hoa, xin anh chỉ dùm em thanks anh.

letuanmy

Thành viên
híc loài hoa này đẹp ghê mà em không biết ở Qui nhơn em có không nữa, mà từ 1 củ anh cuonggiaothuy nhân thành 6 củ hả??? xiền quá :emoticon-rock:

tu_nb

Thành viên mới
Ở chỗ em tìm mãi mà không có cây này .Bác có thể share lại cho em 1 củ được không