Hoa dại (chỉ giùm em)

phamvuanh3

Thành viên
ái chà chà. cây này là cây cỏ hôi.( chỗ em gọi vậy) cây này lâu năm cũng có gốc to và trông rât "bonsai". cây này cầm máu rất tốt. nếu bị chảy máu thì nhai lá cây nào và đắp lên vết thương thì máu sẽ đc cầm.

tranquy83

Thành viên Mua Bán
ái chà chà. cây này là cây cỏ hôi.( chỗ em gọi vậy) cây này lâu năm cũng có gốc to và trông rât "bonsai". cây này cầm máu rất tốt. nếu bị chảy máu thì nhai lá cây nào và đắp lên vết thương thì máu sẽ đc cầm.
Em không biết tên nó là gì nhưng anh phamvuanh nói rất đúng, cây này hôi lắm.

phucthuy

Thành viên
hi hi
em ko ngửi nên ko bit
thấy nó cũng đẹp nên chụp lên hoi các bác!
các bác qua là prro

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Cây này gọi là cây cộng sản( chắc hồi kia cộng sản hay xài). Tác dụng cầm máu tốt, giã đọt lấy nước uống có tác dụng rất hiệu quả với đau bụng kèm tiêu chảy. Mà khó uống à nha!

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Còn một tên không được "Thơm tho" cho lắm: hoa Cứt Lợn- quê em gọi vậy.
Kgo6ng biết quế các Bác khác thì sao?
Binlatrang.

tranvi

Thành viên
cây này trị viêm xoang hiệu nghiện lắm đây.
Cây trong ảnh trên là Cỏ Lào, còn có tên là Yến Bạch, Cỏ hôi, Cỏ Việt Minh, Cây Cộng sản, Cây Lốp bốp, Cây Ba bớp, Cây Phân xanh, Cỏ Nhật. Tên khoa học: Chromolaena odorata (L) King et Robinson hoặc Eupatorium odoratum L. Họ Cúc
Cây có một số tác dụng như các bác phamvuanh3 và ThôngXanh đã nói trên.

Còn cây dùng trị viêm xoang và một số tác dụng khác là cây Cứt lợn hay còn gọi là cây hoa ngũ sắc, cây hoa ngũ vị, cỏ hôi (tên khoa học Ageratum conyzoides, Ageratum conycoides L., Ageratum obtusifolium Lam., Cacalia mentrasto Vell.) là một loài cây thuộc họ Cúc. Lá có nhiều lông tơ như trích dẫn của bác Blusee: (Bạn xem thông tin về em nó ở đây: http://vi.wikipedia.org/wiki/Cứt_lợn )
Phân biệt 2 cây này cũng đơn giản mà.

anhsao

Thành viên mới
Mình nghĩ đây là cây cỏ lào.Cỏ lào thì không hôi như cỏ hôi mà hình như hơi thơm nữa !

Còn đây là cỏ hôi .

Cỏ hôi hôi lắm ;).Hôm đó mình nhổ cây cỏ hôi về định trồng để làm thuốc để cây ở hiên nhà khi có gió đưa vào mùi hôi chịu không nổi !Lá của cây cỏ hôi nhăn nheo hơn lá cây cỏ lào.

baotieuconuong

Thành viên mới
ở chổ tui gọi nó là bông bay , cái này dùng để chũa vết thương ngoài da ,nếu chỉ là vết thương nhỏ thi có thể chữa mà không để lại sẹo :)

minhle

Thành viên mới
Cây này đúng là cầm máu tốt thiệt, nhưng mà chưa bao giờ thấy gốc cả, vì nó mọc bụi. Cây này theo bác mà làm bonsai thì chắc hàng độc đây. Vừa tham quan, chiêm ngưỡng cây, vừa bao "cầm máu" + khẩu trang bán chạy :))

Đỗ Mến

Thành viên
Quê mình gọi là cây lá lào (cỏ lào), mùa hè lá tốt nên được lấy về băm nát ủ làm phân xanh bón ruộng