Hoa đẹp mà ko biết tên ạ

ame

Thành viên mới
Trước nhà bạn em trong TP HCM có loại hoa này đẹp lắm ạ

chụp gần như hoa vải

còn đây là cả cây

có bác nào trên diễn đàn biết tên cây và tiện thể hỏi mua giống ở đâu thì có ạ :D ( em ở Hà Nội ạ )
Chân thành cảm ơn các bác ạ :D

Ductrongeb

Thành viên mới
Trước nhà bạn em trong TP HCM có loại hoa này đẹp lắm ạ

chụp gần như hoa vải

còn đây là cả cây

có bác nào trên diễn đàn biết tên cây và tiện thể hỏi mua giống ở đâu thì có ạ :D ( em ở Hà Nội ạ )
Chân thành cảm ơn các bác ạ :D
Cây của bác là Bạch đồng nữ, Ngọc nữ thơm, Mò trắng, có tên tiếng Anh là Fragrant Glory-bower.
Tên khoa học của nó là Clerodendrum chinense (Osb.) Mabb. var. multiplex (Sw.) Mold.
Cây này theo sách nói là có trồng ở cả 3 miền BTN :D

letuanmy

Thành viên
chính xác cây này 100% là cây Ngọc nữ thơm đấy ạ,

TÊN KHOA HỌC: Clerodendrum philippinum multiplex (tên khoa học là chính xác nhất ạh!)
HỌ: VERBENACEAE (Cỏ roi ngựa)
MÔ TẢ:
Cây bụi, cao 0,5-1,5m; cành non vuông, có lông. Lá mọc đối , có cuống dài và có lông ở cả hai mặt; mép lá khía răng hay uốn lượn. Hoa mầu trắng , mọc ở đầu cành , tụ tập thành đầu như mâm xôi. Quả mọng, hình cầu, có đài tồn tại. Các loài xích đồng nam (C.squamatum Vahl); bạch đồng nữ (C.viscosum Vent.), ngọc nữ đỏ (C.paniculatum L.) cũng được dùng.
MÙA HOA QUẢ:
Tháng 5 - 8.
PHÂN BỔ:
Cây mọc hoang ở khắp nơi.
BỘ PHẬN DÙNG:
Rễ: lấy vào tháng 7-8. Đào lấy toàn bộ rễ, rửa sạch, phơi hoặc sấy khô.

Cây của bác là Bạch đồng nữ, Ngọc nữ thơm, Mò trắng, có tên tiếng Anh là Fragrant Glory-bower.
Tên khoa học của nó là Clerodendrum chinense (Osb.) Mabb. var. multiplex (Sw.) Mold.
Cây này theo sách nói là có trồng ở cả 3 miền BTN :D

bạch đồng nữ, mò trắng là cây hoa này :D :

mò hoa trắng tên khác là mò trắng, bấn trắng, vậy trắng, mấn trắng. Tên khoa học: Clerodendron fragrans Vent. Cây nhỏ cao khoảng 1 - 1,5m, thường rụng lá. Lá mọc đối, lá rộng hình trứng dài 10 - 20cm, rộng 8 - 18cm, đầu nhọn, phía cuống hình tim hay hơi phẳng, mép có răng cưa to, thô. Mặt trên màu sẫm hơn, có lông ngắn, mặt dưới nhạt màu hơn, gần như bóng, trên các đường gân hơi có lông mềm. Cuống lá dài khoảng 8cm. Khi vò nát lá có thấy mùi hôi đặc biệt của cây mò. Hoa màu hồng nhạt hay trắng, có mùi thơm; hoa mọc thành hình mâm xôi gồm nhiều tán. Đài hoa hình phễu, phía trên có xẻ thành 5 thùy, hình 3 cạnh tròn; tràng hoa hình ống nhỏ, có 4 nhị đính trên miệng ống tràng cùng với nhuỵ vượt quá tràng hoa. Vòi nhị thường ngắn hơn chỉ nhị; bầu thượng dạng hình trứng. Quả hạch gần dạng hình cầu, dính với đài tồn tại bao ở ngoài. Hoa nở tháng 7, 8 và quả chín tháng 9,10.
Cây mọc hoang ở nhiều nơi, ở vùng núi lẫn đồng bằng.

Thu hái quanh năm, tốt nhất lúc cây sắp và đang ra hoa. Bộ phận dùng: lá; có thể dùng rễ, rửa sạch, thái nhỏ, phơi hay sấy khô. Ngoài ra còn có loài màu đỏ gọi xích đồng nữ có cùng công dụng nhưng ít được sử dụng hơn.

----------------------
Bonus thêm vài tấm:d

đây chỉ là ý kiến của em, có gì sai mấy anh, chú, cô, bác, dì bỏ qua ạh!

anhsao

Thành viên mới
Hoa đẹp quá mới nhìn mình tưởng là hoa mẫu đơn .Mình cũng muốn mua về trồng.