Hoa Đậu tía, Tử đường (Wisteria)

vmthien

Thành viên mới
Hoa Đậu tía, Tử đường (Wisteria) . Xuất xứ Nhật bản, là loài hoa đặc hữu. Là loài dây leo thân gỗ, phát triễn nhanh. Hoa có 2 màu Xanh tím và Trắng , hoa kết thành từng chùm rũ dài rất lãng mạn. có thể trồng làm giàn leo, hàng rào, cỗng chào...

Cây thích hợp khí hậu mát lạnh, hiện đang trồng thử ở TP.HCM đang phát triễn tốt.

nanhtitan86

Thành viên tích cực
đúng là loài hoa em đang sưu tầm, hịc đẹp quá, anh có bán giống cây này không vậy,thank!

Minh Xuân

Quản lý
Gọi là Tử đằng mới đúng. "Đằng" có nghĩa là cây leo. "Tử" là mầu tím. Tử đằng là dây leo hoa tím.

Cây này có dấu ấn trong thơ Lý Bạch:

Tử Đằng Thụ
Tử đằng quải vân mộc
Hoa mạn nghi dương xuân
Mật diệp ẩn ca điểu
Hương phong lưu mỹ nhân.

Hay gọi là Đằng la trong Truyền kỳ mạn lục của Nguyễn Dữ (Thúy Tiêu truyện):

Tự hỉ châm giới chi hữu duyên
Thâm khánh đằng la chi đắc thác
Thiên thai khách phùng khách, vị tận thâm hoan.
Chương đài nhân tống nhân, tái tương ly hận.

(Duyên kim phận cải xe vương
Những mừng dây sắn được nương bóng tùng
Thiên thai một cuộc kỳ phùng
Thú vui lửa đượm hương nồng chưa bao
Chương đài cành liễu nghiêng chao
Biệt ly mang nặng biết bao oán sầu
)
Theo tiếng Việt có lẽ gọi là Sắn dây (Dây sắn tía) nên mới dịch như vậy.

Còn nữa là trong Truyện Kiều:
Thế trong dù lớn hơn ngoài
Trước hàm sư tử gửi người đằng la.

trangquynh

Thành viên mới
Bạn ơi mình có thể mua cây này ở đâu? Chỉ dùm mình với. Nhà mình rộng, lại có giàn, mình đang đi tìm cây hoa này để trồng. Giúp mình nha. THanks

vmthien

Thành viên mới
Mình mua hạt giống trên mạng rồi ươm trồng thử, cây lên rất chậm, có thể do SG quá nóng, hy vọng cây sẽ ra hoa....

(`×Goldfish×´)

Thành viên tích cực
Mình mua hạt giống trên mạng rồi ươm trồng thử, cây lên rất chậm, có thể do SG quá nóng, hy vọng cây sẽ ra hoa....
Ở diễn đàn có rất nhiều người đang tìm mua hạt giống cây này , Bạn đã mua rồi,đã gieo trồng rồi ,thế thì Bạn vui lòng giới thiệu cho Cá và mọi người địa điểm bán và cách gieo hạt của loại cây này được chứ ? .

diễn đàn

Thành viên
mình có 1 cây to bằng bắp chân, đang trồng và phát triển rất tốt ở khí hậu miền nam, ai mua bán

TINHCAYVADAT

Thành viên
cây hoa đậu tía này ,nhà mình có khoảng hai chục cây ,khi nào ra hoa thì mình mới trình làng thưởng lãm.hi hi..

vmthien

Thành viên mới
Mình mua trên Ebay, giá về cũng khá cao, đôi khi CQ kiểm dịch tịch thu khi vào VN nữa... Về được 10 hạt mà lên chỉ được 2 cây do chưa nắm cách ươm hạt, hạt hay bị nấm thối hay bị một loại giun nhỏ màu trắng tấn công... Đang về tiếp nhưng không biết có qua lọt không... nếu qua được thì mình sẽ share các bạn về trồng thử, ưu tiên các bạn ở Đà lạt vì hợp với khí mậu mát.

trangquynh

Thành viên mới
VMTHIEN ơi, bạn mua hạt giống trên mạng, bạn chỉ chỗ mua dùm mình với, mình hỏi hoài mà ko thấy có.
Nếu bạn trồng được thì để dành cho mình 1 cây nha. Mình Thanks trước nha. ok ok