Hoạt động Offline số lượng và chất lượng

viengvinhkieu

Quản lý mới
Kính thưa ban quản trị, các Hội thành viên, các Câu lạc bộ và các quý thành viên DiễnđàncâycảnhViệtnam.com
Qua một thời gian được tham gia Diễn đàn và cũng được tham gia nhiều buổi Offline của các vùng miền Nam và miền Bắc cùng các buổi Offline của các Câu lạc bộ, các buổi Offline nhỏ của từng bộ phận, vì sự phát triển chung của diễn đàn viengvinhkieu cũng xin có mấy điều nêu lên để ban quản trị, các Hội thành viên, các Câu lạc bộ và các quý thành viên tham khảo cùng thảo luận xem các buổi Offline như thế nào. Thực tế những buổi Offline đạt mục tiêu gì các thành viên tham gia chia sẻ được những gì và thu nhận được những gì, qua thực tế khi tham dự các buổi Off, phần nhiều các buổi Off đã thực sự chia sẻ được những điều mà nhiều thành viên tiếp thu được những điều còn thiếu, ở đó các thành viên có kinh nghiệm đã thực sự chia sẻ kinh nghiệm của mình với những thành viên chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng không phải tất cả 100% các buổi Off đều đạt được như vậy cũng có những buổi Off khi thực hành người thực hiện chỉ mang tính chất biểu diễn, không mang tính chất truyền đạt chia sẻ, cũng có những buổi Off chỉ mang tính đơn thuần là gặp gỡ tay, bắt mặt mừng, ngắm cây rồi nhậu. Trong khi đó còn rất nhiều thành viên cần sự chia sẻ giúp đỡ về kỹ thuật vì vậy nếu các buổi Off không đạt được mục tiêu thì sẽ gây cho mọi người một suy nghĩ không tốt. viengvinhkieu xin có vài ý kiến ngắn để mọi người tham khảo thảo luận làm sao cho các buổi Off của dđccvn.com được nhiều người quan tâm tham gia góp phần cho các kinh nghiệm hay được truyền đạt đến những thành viên còn ít kinh nghiệm để mọi thành viên cùng góp phần cho cây cảnh Việt Nam ngày càng phát triển, xin cám ơn mọi người mong rằng mọi người cùng góp ý xây dựng.

lyducphuong

Thành viên tích cực
Dạ, cháu rất đồng tình với ý kiến của chú, tuy nhiên cháu thấy học hỏi kinh nghiệm có lẽ là qua dd hoặc qua tài liệu về bonsai cây cảnh, trên net hoặc những người có kinh nghiệm sẽ có kết quả thiết thực hơn vì do điều kiện thời gian các buổi off rất ngắn....cảm ơn chú về bài viết này.

xứ_nghệ.clb

Thành viên mới
đồng ý với quan điểm của chú !
các buổi offline ....nên tổ chức theo chiều hướng chú trọng vào chia sẻ kinh nghiệm ! thay vì tham quan , nhậu , giải trí ....rồi về như hiện nay !

viengvinhkieu

Quản lý mới
Dạ, cháu rất đồng tình với ý kiến của chú, tuy nhiên cháu thấy học hỏi kinh nghiệm có lẽ là qua dd hoặc qua tài liệu về bonsai cây cảnh, trên net hoặc những người có kinh nghiệm sẽ có kết quả thiết thực hơn vì do điều kiện thời gian các buổi off rất ngắn....cảm ơn chú về bài viết này.
Cám ơn bạn đã quan tâm, ở đây viengvinhkieu muốn nói là trong những buổi Off chất lượng ra sao, đồng ý với bạn là học ở nhiều điều kiện nhưng trong các buổi Off thì ta được trực tiếp tiếp thu và có gì không hiểu ta có thể hỏi trực tiếp còn học trong các điều kiện khác thì chỉ hình dung như chúng ta đọc sách, chủ đề này là nêu chất lượng trong các buổi Off để m ọi người thảo luận, cám ơn bạn.
==================================
đồng ý với quan điểm của chú !
các buổi offline ....nên tổ chức theo chiều hướng chú trọng vào chia sẻ kinh nghiệm ! thay vì tham quan , nhậu , giải trí ....rồi về như hiện nay !
Cám ơn bạn đã quan tâm, thực tế cũng rất nhiều buổi Off có chất lượng rất bổ ích chứ không phải chỉ nhậu, giải trí, quan điểm của viengvinhkieu là làm sao tất cả các buổi Off đều là nơi cho mọi người chia sẻ kinh nghiệm thực tế về cây cảnh nghệt thuật.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Một chủ đề rất hay rất thực tế,cám ơn Anh
Cám ơn bạn đã quan tâm, đó cũng là thực tế mà cũng nhiều người quan tâm kể cả những thành viên có kinh nghiệm và những thành viên kinh nghiệm còn ít, điều nà mọi người quan tâm thảo luận để mục tiêu của các buổi Off đạt được kết quả tốt để mọi người qua tâm hơn.

thanhvan62

Quản lý mới
Theo em, lên kết hợp song song hài hòa tất cả các nội dung trong buổi off ! ưu tiên số 1 cho Demo thực hành truyền đạt kinh nghiệm trong lĩnh vực cây cảnh.. uốn tạo dáng cây, tiểu cảnh,non bộ.. nội dung này rất quan trọng, nhất là những ae chập chững mới bước vào nghề..

ngockien

Super Moderator
Vấn đề anh đưa rất xác đáng ,ngoài mong muốn gặp gỡ những người bạn chơi cây trong các buổi giao lưu ,thì rất nhiều anh em còn mong muốn bổ sung những kiến thức kinh nghiệm cho bản thân, nhất là những người mới chơi thì họ lại càng đặc biệt chú trọng.

-Vậy nên khi chúng ta tổ chức những buổi gặp mặt dù lớn nhỏ cũng nên đưa một chủ đề kinh nghiệm để chia sẻ.

- Trong những buổi chia sẻ kinh nghiệm,bạn hãy mạnh dạn đưa ra những câu hỏi và những vấn đề cần giải đáp .Hoặc đưa ra mong muốn lĩnh vực mà mình cần chia sẻ.

-Trong một buổi offline lớn ,Ngoài phần chia sẻ trong chương trình ,thường tập trung nhiều anh em chơi cây lâu năm bạn nên mạnh dạn tiếp xúc và đưa ra những yêu cầu giải đáp thắc mắc, thông thường anh em sẽ sẵn lòng chia sẻ cùng bạn.

-Và cuối cùng vẫn là chuyện muôn thủa , chắc chắn là không phải buổi chia sẻ kinh nghiệm nào cũng thành công và làm thỏa mãn được tất cả mọi người ,nhưng ai nấy đều rất phấn khởi và vui vẻ bởi đã được gặp và cụng ly với những người anh em,những người đồng sở thích :D

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Offline là gì?

Tôi hiểu nôm na là buổi gặp gỡ của onliners.

Nội dung chương trình của buổi offline đó thường là gì?

Thường thì sẽ là những gì mà online không thể có: tay nắm tay, mắt nhìn nhau đứt lông mi, ôm hôn thắm thiết, biểu diễn kỹ thuật (live), và tất nhiên không thể thiếu ăn và uống.

Nói chung, một buổi offline thường thiên về các hoạt động bề nổi, tạo không khí vui tươi thân mật, hơn là chiều sâu.

Chưa được tham gia buổi offline nào của ccvn nhưng qua các bài viết và hình ảnh tôi thấy khá thành công về mặt tổ chức bởi lẽ những người tổ chức đã tạo cho ccvners có những cơ hội mà họ không thể có được trong phạm vi online.

Việc chia sẻ kiến thức, kỹ thuật, kinh nghiệm, .... có thể được tổ chức thành buổi hội thảo chuyên đề hoặc hoàn toàn có thể thông qua online.

sonlamtn

Thành viên
Online là hoạt động trực tuyến; offline là hoạt động ngoại tuyến; hoạt động độc lập tách rời máy chủ. Như vậy theo em nghĩ offline cũng chỉ là hoạt động gặp gỡ, giao lưu, chia sẻ trên thực tế.... còn nếu đặt ra mục đích, yêu cầu cụ thể thì có lẽ là một hội thảo, hội nghị... hay một hình thức nào khác thì có lễ sẽ phù hợp hơn bác ạ!

dungvan

Moderator
.................
- Trong những buổi chia sẻ kinh nghiệm,bạn hãy mạnh dạn đưa ra những câu hỏi và những vấn đề cần giải đáp .Hoặc đưa ra mong muốn lĩnh vực mà mình cần chia sẻ.

........

-Trong một buổi offline lớn ,Ngoài phần chia sẻ trong chương trình ,thường tập trung nhiều anh em chơi cây lâu năm bạn nên mạnh dạn tiếp xúc và đưa ra những yêu cầu giải đáp thắc mắc, thông thường anh em sẽ sẵn lòng chia sẻ cùng bạn.
Việc đặt ra các câu hỏi cho người hướng dẫn chính là cách học hỏi có chất lượng nhất chứ nếu chỉ ngồi nghe và xem không thôi thì cũng không có tác dụng nhiều. Bởi vì khi bạn đặt câu hỏi chính là bạn đã phải suy nghĩ về vấn đề đó và khi bạn đã phải bỏ tâm trí để suy nghĩ thì kiến thức sẽ là của bạn, còn khi bạn chi nghe người khác nói không thôi thì vẫn chỉ là kiến thức của người khác.

Phần tô đỏ: Các Cụ có câu:" Học thầy không tày học bạn" chính là đểm này đây. Trong một buổi Off thì ngưòi hướng dẫn demo chỉ có thể nói về một cái cây đang làm demo, còn khi theo anh em đi xem cây và trao đổi thì mới là lúc có thể trao đổi và học hỏi về nhiều loại cây và các dạng cây khác nhau.

Không thể phủ nhận vấn để Chất lượng, nhưng còn một vấn đề mà hiện nay nhiều anh em đang chưa quan tâm, đó là các anh em chỉ chú trọng đến việc học thực hành - tức là chỉ muốn xem một ai đó làm demo - mà quên đi một điều cốt yếu là muốn giỏi thì phải thuộc lý thuyết. Lý thuyết mà tôi nói chính là các kiến thức vê lĩnh vực mà mình đang học hỏi. Nếu việc học thực hành là ĐỦ rồi thì đâu cần có các trường Đại học, Cao đẳng, chỉ cần mỗi các trường dạy nghề thực hành là xong.
Kiến thức lý thuyết từ đâu đến? Chính là từ sách vở và từ những buổi toạ đàm, thảo luận chuyên môn.

Tóm lại: Thầy giỏi chỉ là một điều kiện Cần, còn học như thế nào phụ thuộc rât nhiều vào bản thân người học, bạn đã sẵn sàng để học chưa và có biết tận dụng mọi cơ hội để học không thôi.

đặng hùng

Thành viên
Ý kiến riêng: thiết nghĩ chia sẽ kinh nghiệm trong offline chỉ nên là vấn đề phụ, vì rất nhiều lý do như kiến thức ko đồng đều, thời gian tham gia, ai chia sẽ kinh nghiệm, hiểu đến đâu, làm gì........vì tất cả đã có trên Internet nên offline là cái thực trong cái ảo đó.

Theo em mỗi lần Offline nên có những tác phẩm trưng bày, qua đó là hình ảnh cho mọi người học hỏi thực tế qua sự giới thiệu của tác giả, tính nhân văn, ý đồ sáng tác và hơn nữa cũng có quà giải khích lễ nho nhỏ cho các tác phẩm độc đáo đạt điểm, khuyến khích các thành viên mới cũ tham gia. Chính vấn đề này sẽ là động lực cho thành viên phấn đấu, học tập và thực hành để đạt đến đỉnh cao nghệ thuật.

Thanks

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Theo tôi, một buổi offline của ccvner được xem là có chất lượng khi mà số đông già - trẻ, sang - hèn, gái - trai, từ gay - les, ... cảm thấy hòa đồng, bình đẳng, ấm cúng, thân tình, quyến luyến sau khi trở về và những người thất vọng hay không thỏa mãn chỉ là con số ít ỏi.

Các bác ban tổ chức có nên chăng tường thuật trực tiếp (việc này không phức tạp lắm) buổi tọa đàm, những chương trình đấu giá để anh chị em nào đầy nhiệt tình nhiệt huyết nhưng không có điều kiện đi ọp vẫn có thể học hỏi, tham gia?

Việc này sẽ link được giữa off và on, không khí sẽ mang tính kết nối, chia sẻ, ấm cúng hơn/

nguyen tran

Thành viên tích cực
Chủ đề rất hay. Em cũng mong đợt off tới ở Huế mình sẽ học được 1 bụng kiến thức từ các nghệ nhân chia sẽ kinh nghiệm.

Qua các ý kiến của ACE, với mình nghỉ những buổi OFFLINE là để hiện thực " hóa cái ảo .Để ACE gặp mặt, trao đổi nhiều v/đề khác nữa...Nên việc 'đặt nặng' việc chia sẻ kinh nghiệm tạo tác CC sẽ không có đủ thời gian .Qua đây theo ý kiến anh Đ.Hùng mình thấy rất hay:tổ chức một khu trưng bày cây của ACE th/gia off để AE cùng trao đổi cái được và chưa được sẽ hiệu quả hơn việc demo một cây nào đấy.Khi thảo luận sẽ có nhiều ý kiến của AE nhiều k/nghiệm trao đổi trực tiếp ,sẽ dể t/thu với những AE còn ít k/nghiệm và có thể hỏi tr/tiếp nên h/quả cao...
Cám ơn bác ViengVinhkieu đã nêu lên một v/đề rất thiết thực để AE cùng trao đổi.

laothinh

Moderator
Chủ đề rất hay, anh chị em nên đóng góp ý kiến. Rãnh rỗi mình sẽ viết tiếp sau.

@: thích 2 ý của bác Kim Khánh.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Theo em, lên kết hợp song song hài hòa tất cả các nội dung trong buổi off ! ưu tiên số 1 cho Demo thực hành truyền đạt kinh nghiệm trong lĩnh vực cây cảnh.. uốn tạo dáng cây, tiểu cảnh,non bộ.. nội dung này rất quan trọng, nhất là những ae chập chững mới bước vào nghề..
Vấn đề ở đây là chất lượng của một đề tài trao đổi, cũng có khi chỉ là sự biểu diễn tay nghề nên chất lượng cần chú ý, một công việc rất cần sự hướng dẫn cụ thể, nhiều khi các động tác nhỏ lại chính là sự quan trọng trong thực hành.
Vấn đề anh đưa rất xác đáng ,ngoài mong muốn gặp gỡ những người bạn chơi cây trong các buổi giao lưu ,thì rất nhiều anh em còn mong muốn bổ sung những kiến thức kinh nghiệm cho bản thân, nhất là những người mới chơi thì họ lại càng đặc biệt chú trọng.

-Vậy nên khi chúng ta tổ chức những buổi gặp mặt dù lớn nhỏ cũng nên đưa một chủ đề kinh nghiệm để chia sẻ.

-Và cuối cùng vẫn là chuyện muôn thủa , chắc chắn là không phải buổi chia sẻ kinh nghiệm nào cũng thành công và làm thỏa mãn được tất cả mọi người ,nhưng ai nấy đều rất phấn khởi và vui vẻ bởi đã được gặp và cụng ly với những người anh em,những người đồng sở thích :D
Việc chính của buổi Off chính là sự sắp xếp bố trí thời gian và dự kiến chuẩn xác của người chỉ đạo, Ngọc Kiên cũng nên có định hướng cho các Câu lạc bộ trong những buổi giao lưu.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Offline là gì?

Tôi hiểu nôm na là buổi gặp gỡ của onliners.

Nội dung chương trình của buổi offline đó thường là gì?

Thường thì sẽ là những gì mà online không thể có: tay nắm tay, mắt nhìn nhau đứt lông mi, ôm hôn thắm thiết, biểu diễn kỹ thuật (live), và tất nhiên không thể thiếu ăn và uống.

Nói chung, một buổi offline thường thiên về các hoạt động bề nổi, tạo không khí vui tươi thân mật, hơn là chiều sâu.

Chưa được tham gia buổi offline nào của ccvn nhưng qua các bài viết và hình ảnh tôi thấy khá thành công về mặt tổ chức bởi lẽ những người tổ chức đã tạo cho ccvners có những cơ hội mà họ không thể có được trong phạm vi online.

Việc chia sẻ kiến thức, kỹ thuật, kinh nghiệm, .... có thể được tổ chức thành buổi hội thảo chuyên đề hoặc hoàn toàn có thể thông qua online.
Thực tế Offline là một buổi giao lưu dã ngoại của một nhóm thành viên trở lên, ở đó mọi người được giao lưu về mọi mặt, còn việc tổ chức hội thảo sẽ sang một lĩnh vực khác, còn việc thông qua online thì diễn đàn đã làm từ khi thành lập đến nay rồi, việc giao lưu kỹ thuật trực tiếp sẽ tao điều kiên cho mọi người có thể đi vào thực tế nhiều hơn.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Online là hoạt động trực tuyến; offline là hoạt động ngoại tuyến; hoạt động độc lập tách rời máy chủ. Như vậy theo em nghĩ offline cũng chỉ là hoạt động gặp gỡ, giao lưu, chia sẻ trên thực tế.... còn nếu đặt ra mục đích, yêu cầu cụ thể thì có lẽ là một hội thảo, hội nghị... hay một hình thức nào khác thì có lễ sẽ phù hợp hơn bác ạ!
Bạn chưa hiểu rõ ý của viengvinhkieu muốn trình bày ở đây, cụ thể khi Offline của dđccvn.com thường có một phần thời gian thực hành kỹ thuật, cụ thể hơn nữa thì trong thực hành một động tác ví dụ như vặn dây uốn cây nếu không có phân tích cụ thể thì nhiều khi những chi thứ cần chuyển hướng khác thì ta phải đảo chiều vòng uốn nếu những thành viên chưa làm bao giờ thì sẽ khó quan sát phân biệt được cách đảo chiều đó khi vặn dây và còn nhiều thực hành khác nữa nếu người thực hành chỉ mang tíng chất biểu diễn thì sẽ có bao nhiêu người tiếp thu được và bao nhiêu người chưa tiếp thu được, còn hội nghị hội thảo nó lại ở một lĩnh vực khác.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Việc đặt ra các câu hỏi cho người hướng dẫn chính là cách học hỏi có chất lượng nhất chứ nếu chỉ ngồi nghe và xem không thôi thì cũng không có tác dụng nhiều. Bởi vì khi bạn đặt câu hỏi chính là bạn đã phải suy nghĩ về vấn đề đó và khi bạn đã phải bỏ tâm trí để suy nghĩ thì kiến thức sẽ là của bạn, còn khi bạn chi nghe người khác nói không thôi thì vẫn chỉ là kiến thức của người khác.

Phần tô đỏ: Các Cụ có câu:" Học thầy không tày học bạn" chính là đểm này đây. Trong một buổi Off thì ngưòi hướng dẫn demo chỉ có thể nói về một cái cây đang làm demo, còn khi theo anh em đi xem cây và trao đổi thì mới là lúc có thể trao đổi và học hỏi về nhiều loại cây và các dạng cây khác nhau.

Không thể phủ nhận vấn để Chất lượng, nhưng còn một vấn đề mà hiện nay nhiều anh em đang chưa quan tâm, đó là các anh em chỉ chú trọng đến việc học thực hành - tức là chỉ muốn xem một ai đó làm demo - mà quên đi một điều cốt yếu là muốn giỏi thì phải thuộc lý thuyết. Lý thuyết mà tôi nói chính là các kiến thức vê lĩnh vực mà mình đang học hỏi. Nếu việc học thực hành là ĐỦ rồi thì đâu cần có các trường Đại học, Cao đẳng, chỉ cần mỗi các trường dạy nghề thực hành là xong.
Kiến thức lý thuyết từ đâu đến? Chính là từ sách vở và từ những buổi toạ đàm, thảo luận chuyên môn.

Tóm lại: Thầy giỏi chỉ là một điều kiện Cần, còn học như thế nào phụ thuộc rât nhiều vào bản thân người học, bạn đã sẵn sàng để học chưa và có biết tận dụng mọi cơ hội để học không thôi.
Nhất trí với quan điểm của dungvan, ở topic này viengvinhkieu muốn nêu chính là các thành viên có kinh nghiệm chia sẻ những kinh nghiệm đó với mọi người nên có sự nhiệt tình cụ thể khi chia sẻ kinh nghiệm đẻ mọi người dễ hiểu dễ tiếp thu, khi có những thắc mắc thì cũng nhiệt tình giảng giải phân tích những thắc mắc đó, để cho các kinh nghiệm được phổ biến trong các buổi Off phải được mọi người tiếp thu tốt, kết quả là như vậy, cám ơn bạn đã quan tâm.
Chủ đề rất hay. Em cũng mong đợt off tới ở Huế mình sẽ học được 1 bụng kiến thức từ các nghệ nhân chia sẽ kinh nghiệm.
Hy vọng là như vây, ban tổ chức đã rút kinh nghiệm nhiều từ các buổi Off trước đó, còn bụng kiến thức thì bạn phải tham gia các buổi Off thường xuyên vì trong mỗi buổi Off đều có những chủ đề riêng ở Huế thì cố găng tiếp thu kinh nghiệm về thực hành làm lũa đó bạn.